Tính kiên nhẫn có thể giúp trader chiến thắng thị trường?

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,627
Kiên nhẫn là một trong những yếu tố thường hay bị bỏ qua nhưng nó lại rất quan trọng đối với trader. Trade giỏi nghĩa là bạn phải vào lệnh vào đúng thời điểm. Để đúng thời điểm, bạn cần phải học cách kiên nhẫn.

Kiên nhẫn không có nghĩa là không làm gì. Kiên nhẫn là bạn phải làm điều đúng trong đúng thời điểm. Và đó chính xác là những gì mà một trader cần để thành công.

Nếu bạn chưa thấy thuyết phục? Đọc tiếp nhé.

Tại sao bạn cần kiên nhẫn để trade tốt

Dưới đây là 4 lý do bạn nên học cách kiên nhẫn khi giao dịch trên thị trường

1. Kiên nhẫn để đi tìm setup tốt nhất

tinh-kien-nhan-co-the-giup-trader-chien-thang-thi-truong-trader.jpg
Là một trader, mục tiêu cao nhất của bạn là tìm và trade những cơ hội mà bạn nghĩ có xác suất thắng cao. Tuy nhiên, thị trường thì không hoàn hảo và bạn sẽ "trôi nổi" giữa cả tá setup tồi trước khi tìm được setup tốt để trade.

Là một trader tốt, bạn nên làm gì? Hãy chờ đợi.

Chờ cho setup tốt đến với bạn. Chờ cho setup "kêu gào" bạn hãy vào lệnh vì nó đúng rules mà bạn đã tạo lập.

Đọc thêm: hãy trading như một thợ săn.

2. Kiên nhẫn chống lại việc trade quá nhiều.

tinh-kien-nhan-co-the-giup-trader-chien-thang-thi-truong-trader-1.jpg
Bạn cần tránh xa việc trade quá nhiều (overtrading), nó sẽ bào mòn tài khoản của bạn.

Một trader kiên nhẫn sẽ không bao giờ trade nhiều. Trade nhiều lệnh có thể đến từ việc bạn trả thù thị trường, điều này thường đến từ những hành động cảm tính khi anh em trader đang gồng lệnh, vừa mới thua lỗ, không chấp nhận mình đã sai với thị trường.

Hay nói cách khác, bạn không thể chấp nhận bạn bị lỗ, không chờ được tới setup tốt để bù lệnh bạn vừa lỗ. Trong khi các trader thiếu kiên nhẫn sẽ trả thù thị trường, trader kiên nhẫn sẽ chờ đợi để chiến thắng vào một ngày khác.

3. Kiên nhẫn giúp bạn kiểm soát cảm xúc

Nếu bạn đang gặp phải sự thiếu tập trung hay gặp vấn đề cảm xúc trong khi giao dịch, mục này dành cho bạn.

Kiên nhẫn giúp bạn bình tĩnh và ra quyết định giao dịch tốt hơn. Bạn có sợ không? Có thấy tham lam không? Có thấy chán nản khi trade không?

4. Kiên nhẫn để bạn hiểu một quá trình lớn hơn

tinh-kien-nhan-co-the-giup-trader-chien-thang-thi-truong-trader-2.jpeg
Kiên nhẫn giúp bạn thẫy rõ một bức tranh tổng thể. Bạn đã đến với trading như thế nào? Bạn đã trải qua những điều gì trong suốt thời gian bạn học trade? Bạn đã khác so với bạn lúc bắt đầu?

Hầu hết trader đều từ bỏ trước khi họ thấy được mình có khả năng kiếm được lợi nhuận. Lý do là vì họ không còn đủ kiên nhẫn với quá trình nữa.

Trader kiên nhẫn không nhìn vào kết quả, nhưng tập trung vào quá trình. Họ nhìn sự thay đổi của mình đang diễn ra hằng ngày hằng giờ, và lại chính điều đó tạo động lực cho họ duy trì cảm hứng mỗi ngày.

Cuối cùng, kiên nhẫn giúp trader có nhiều cơ hội để thành công hơn.

Chúc các bạn giao dịch thành công.

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Còn e thấy như vầy: trong quá trình chờ tín hiệu đúng của hệ thống, để tránh việc ngứa tay, các Bác cứ vô TraderViet đọc các bài hay( như bài này của MOD), đọc đi đọc lai, đọc hết ngày này cho đến ngày khác, cứ ngồi chờ vào lệnh là đọc, đọc riết ...mỗi lần đọc là lại ngộ thêm 1 điều, từ đó tính kiên nhẫn sẽ hình thành. Đây là ý kiến chủ quan của e.

Còn e thấy như vầy: trong quá trình chờ tín hiệu đúng của hệ thống, để tránh việc ngứa tay, các Bác cứ vô TraderViet đọc các bài hay( như bài này của MOD), đọc đi đọc lai, đọc hết ngày này cho đến ngày khác, cứ ngồi chờ vào lệnh là đọc, đọc riết ...mỗi lần đọc là lại ngộ thêm 1 điều, từ đó tính kiên nhẫn sẽ hình thành. Đây là ý kiến chủ quan của e.

Nhưng mà nó boring lắm swing trade nó boring lắm, Tradeviet không nhiều bài đâu, tôi đọc cả factoryforex và Elitetrader mà nhưng không xi nhê gì. Cái mà tôi nghiệm ra là phải kiên định với nguyên tắc và chiến lược của mình dẫu cho TT nó chạy như thế nào. Vì đây là probability game nên nguyên tắc và chiến lược trước đây của mình thế nào thì mình cứ giữ như vậy về long term sẽ có LN. Đừng thay đổi nguyên tắc và chiến lược liên tục

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 822 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,134 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 297 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,911 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,458 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên