Toàn tập về biểu đồ Renko, lợi hại nhưng không phải ai cũng dùng được – Phần 1: Cấu tạo

Toàn tập về biểu đồ Renko, lợi hại nhưng không phải ai cũng dùng được – Phần 1: Cấu tạo

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,293
Anh em theo trường phái giao dịch nào? Có thường bị những nhiễu động của giá làm phân tâm khiến mất đi sự sáng suốt trong phân tích?

Anh em có bị bối rối với những cú false break hay đảo chiều giả?

Nếu câu trả lời là có thì hãy thử một dạng biểu đồ mới được giới thiệu trong bài viết này – biểu đồ Renko.

Trên TraderViet đã có vài bài tóm lược về dạng biểu đồ này nhưng mình muốn viết một bài kỹ hơn để giúp anh em hiểu rõ về loại biểu đồ đặc biệt này qua đó có thể quyết định xem liệu mình có nên tìm hiểu sâu hơn và giao dịch với loại chart này không!

Biểu đồ Renko có khác biểu đồ nến thông thường không?

Câu trả lời là có, rất khác!

Cảm giác đầu tiên khi anh em nhìn vào biểu đồ Renko đó là chúng khá đều, kích thước 10 thanh như 10, không hề có đột biến hay những bóng nến như biểu đồ nến Nhật. Lý do tại sao thì một lát anh em sẽ biết.

Biểu đồ Renko. Nguồn: Tradingsetupreview

Vậy có gì đặc biệt trên biểu đồ này và nó giúp ích gì cho trader?

Ưu điểm lớn nhất của biểu đồ Renko đó chính là lọc nhiễu, khi dùng biểu đồ này, anh em sẽ loại bỏ được những nhiễu động của giá.

Renko vs Candlestick chart. Nguồn: Netpick

Lý do là vì trên biểu đồ renko, các điểm giá cao/thấp bị loại bỏ, thời gian cũng được loại bỏ và chỉ còn lại những thanh nến với những biên độ nhất định.

Khi sử dụng biểu đồ Renko anh em sẽ thấy được những cú phá ngưỡng rõ ràng hơn, như trong ví dụ trên chính là mũi tên màu xanh.

Vậy biểu đồ Renko được tạo ra bằng cách nào?

Hãy nhìn vào ví dụ biến động giá phía dưới, giá mở tại mức 10, biến động thấp nhất ở mức 8, cao nhất ở mức 11.75 và đóng nến ở mức 10.5.

Khi gộp những biến động giá này vào một nến Nhật thì anh em được thanh nến như thế này, quá quen thuộc rồi mình không cần giải thích nữa nhé!

Bây giờ đến biểu đồ Renko, đầu tiên anh em phải làm quen với khái niệm Box sizes (hay các “brick”), thông số này anh em có thể thiết lập và nó sẽ quyết định chart Renko của anh em như thế nào. Cụ thể một Box size mới sẽ xuất hiện khi giá đóng ở trên hoặc dưới biên độ của Box size.

Nếu anh em chọn Box size là 0.5 thì biểu đồ Renko của anh em sẽ là thế này:

Renko sẽ giữ lại mức giá mở cửa (10) mức giá cao thấp không hiển thị trên chart. Mặc dù mức giá đóng cửa là 10.75 nhưng do chưa đạt đủ 2 box size (0.5x2) nên chỉ có 1 brick. Ví dụ nếu giá đóng ở mức 10.99 thì vẫn là 1 brick. Tuy nhiên nếu giá đóng tại mức 11 thì sẽ là 2 bricks như hình bên dưới.

Và giả sử rằng giá tăng mạnh và đóng cửa ở mức 12.3 thì chúng ta sẽ có 4 bricks như hình dưới.

Bây giờ thì anh em đã biết rõ cách thức hình thành nên các brick (box size) của biểu đồ Renko rồi nhé. Trong phần tiếp theo mình sẽ nói về yếu tố thời gian trên biểu đồ Renko và cách sử dụng loại biểu đồ này sao cho hiệu quả, anh em nhớ đón theo dõi nhé!

Safe trading,
Tham khảo Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
họ hàng với anh Mạc nhà mình đây chắc chôm thử xem sao chớ k kết xo của ảnh lắm

các bác có tài liệu gì viết về renko ko @g1nt4ma @Fliter ? tiếng anh cũng đc ạ, e đọc ko nhanh nhưng cũng lai rai đọc hiểu dần thì vẫn ok

các bác có tài liệu gì viết về renko ko @g1nt4ma @Fliter ? tiếng anh cũng đc ạ, e đọc ko nhanh nhưng cũng lai rai đọc hiểu dần thì vẫn ok
ko có bác ạ tự nghĩ cách dùng thôi.
Vấn đề lớn nhất chắc là set giá trị cho mỗi brick ứng với mỗi cặp tiền ở mỗi khung giờ là bao nhiêu. Vd GU brick sẽ phải lớn hơn EU vì biên độ dao động lớn hơn.

Vấn đề lớn nhất chắc là set giá trị cho mỗi brick ứng với mỗi cặp tiền ở mỗi khung giờ là bao nhiêu. Vd GU brick sẽ phải lớn hơn EU vì biên độ dao động lớn hơn.
Dạ e dân coin, chưa trade fx bao h, nhưng về mặt kthuat thì e nghĩ như nhau.
Hiện tại thì e dùng tradingview nó set sẵn là ATR 14 khung D1. Định dky tkhoan vip để dùng timeframe nhỏ hơn tầm H4 H1 để backtest mà tdw nó lỗi mãi ko nhận đc sms để kích hoạt tk.

Bác dùng nh chắc quen với set giá trị phù hợp từng cắp tiền, chứ mới mới như e thấy ATR tương đối tiện và dễ hiểu

bác @g1nt4ma dùng nhiều cho e hỏi sao nó lại có 2 cái nến xanh khác màu ở đoạn cuối kia ạ? e cứ nghĩ renko nó đạt đủ giá trị thì nó đóng 1 nến mà cái này nó đạt đủ rồi, qua nến khác rồi mà sao lại có màu nhạt nhạt kia nhỉ?

View attachment 99031
bác @g1nt4ma dùng nhiều cho e hỏi sao nó lại có 2 cái nến xanh khác màu ở đoạn cuối kia ạ? e cứ nghĩ renko nó đạt đủ giá trị thì nó đóng 1 nến mà cái này nó đạt đủ rồi, qua nến khác rồi mà sao lại có màu nhạt nhạt kia nhỉ?
Khả năng là nó chưa đóng cửa nên không tạo nến bác ạ. Vì nó tính theo giá đóng cửa, cuối phiên có thể tạo nhiều nến bác ạ. Nhiều trường hợp giá rơi mạnh rồi rút lên thì nó sẽ không tạo gạch mới bác ạ. Trên tradingview vẫn có chỉnh renko theo thời gian mà

Khả năng là nó chưa đóng cửa nên không tạo nến bác ạ. Vì nó tính theo giá đóng cửa, cuối phiên có thể tạo nhiều nến bác ạ. Nhiều trường hợp giá rơi mạnh rồi rút lên thì nó sẽ không tạo gạch mới bác ạ. Trên tradingview vẫn có chỉnh renko theo thời gian mà
Cái nến renko này khó hiểu phết nhỉ? E tưởng đủ 1 brick là nó tạo nến ai dè lại còn yếu tố thgian chờ đóng nến.
Nếu ko tạo nến thì nó phải tạo râu chứ bác nhỉ? Nếu ko tạo gì thì m sao biết giá nó đi về đâu

Cái nến renko này khó hiểu phết nhỉ? E tưởng đủ 1 brick là nó tạo nến ai dè lại còn yếu tố thgian chờ đóng nến.
Nếu ko tạo nến thì nó phải tạo râu chứ bác nhỉ? Nếu ko tạo gì thì m sao biết giá nó đi về đâu
Có 2 biến thể bác nhé, có cái không có râu đâu. Mục đích của Renko là lọc nhiễu nên nó mới tính giá đóng cửa.
P&F sẽ tính như thế nào trong trường hợp này bác @Mạc An . Với mấy vụ flash crash rồi rút lên ngay để quét sl thì P&F có tạo gạch không ?

Có 2 biến thể bác nhé, có cái không có râu đâu. Mục đích của Renko là lọc nhiễu nên nó mới tính giá đóng cửa.
P&F sẽ tính như thế nào trong trường hợp này bác @Mạc An . Với mấy vụ flash crash rồi rút lên ngay để quét sl thì P&F có tạo gạch không ?
Nó ưu tiên xu hướng hiện hành bác ạ. Nếu ngày hôm nay đang là X thì nếu tăng lên nó sẽ ghi X trước, còn O sẽ chuyển sang ngày hôm sau. Nếu ngày hôm sau lại tăng ngược lại thì vẫn là X và bỏ O, O xem là nhiễu.

vâng, e biết có 2 loại, gạch (ko râu) và nến (có râu) nhưng chưa rõ nó khác nhau ntn, bác giải thích rõ hơn được ko?
cái loại gạch, khi căn cứ vào giá close, thì ở nhưng đoạn đảo chiều hoặc có râu dài ở nến thường thì khi hình thành nến sẽ bị miss khoảng giá do nó không hiển thị gạch phải ko bác?

vâng, e biết có 2 loại, gạch (ko râu) và nến (có râu) nhưng chưa rõ nó khác nhau ntn, bác giải thích rõ hơn được ko?
cái loại gạch, khi căn cứ vào giá close, thì ở nhưng đoạn đảo chiều hoặc có râu dài ở nến thường thì khi hình thành nến sẽ bị miss khoảng giá do nó không hiển thị gạch phải ko bác?
Bác vào tradingview vào indicator nó có renko overlay ấy, bật lên xem sẽ hiểu cách nó tạo gạch

Tại vòng tròn đỏ lẽ ra nó đủ tạo thêm 2 gạch đỏ nhưng do giá đóng cửa ở trên nên có thể nó sẽ tạo râu.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,076 Xem / 39 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 30 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 61 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 504 Xem / 32 Trả lời
  • duc1551 trong Trao Đổi về Broker 622 Xem / 1 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 49 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên