Tôi 37 tuổi. Liệu đã quá muộn để trở thành một prop trader khi tôi từng là một kế toán viên?

Tôi 37 tuổi. Liệu đã quá muộn để trở thành một prop trader khi tôi từng là một kế toán viên?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,354
Xin chào cả nhà!

Sau đây mình xin tổng hợp những câu trả lời trên trang Quora.com cho các bạn nhé!

-----------------------------------​

Câu trả lời của Laeeth Isharc - Cựu Trưởng phòng thu nhập cố định của Tập đoàn đầu tư Citadel

Vẫn chưa quá muộn, nhưng có lẽ bạn cần phải rất chu đáo hơn rất nhiều để tìm ra cách được tuyển dụng. Trong một số trường hợp, các quỹ phòng hộ sẽ cởi mở hơn so với các ngân hàng.

Đối với bất kỳ ngành nghề nào thì cũng cần phải có những điều kiện cần đi kèm để đi đến thành công trong công việc đó. Nếu bạn có thể trở thành một bác sĩ ở tuổi 40 thì chắc chắn việc trở thành trader ở tuổi 37 là hoàn toàn có thể.

Tôi sẽ không khuyên bạn nên cố gắng vì rất có thể bạn sẽ không làm được, nhưng nếu bạn đã xác định tư tưởng, vậy thì tôi sẽ không ngần ngại mà nói rằng đó là một điều khả thi.

Có rất nhiều người có chứng chỉ định lượng và kinh nghiệm làm việc cho một số tổ chức với các loại sản phẩm/ thị trường - một vài trong số những người này đã trở thành trader tùy ý (discretionary trader), và thậm chí rất ít người thành công. Những trader thành công không nhất thiết phải có khả năng định lượng hoặc lập trình (mặc dù tôi nghĩ là chúng ta vẫn nên biết về chúng).

Điều quan trọng trong giao dịch tùy ý chỉ có hai thứ - nhận thức và tính cách. Trading cực gắt về mặt cảm xúc và chỉ có cách làm chủ bản thân thì bạn mới có thể tránh bị cuốn theo dòng chảy mà thị trường sẽ dẫn bạn đến sự tự hủy hoại.

Lieu-da-qua-muon-de-tro-thanh-prop-trader-o-tuoi-37-TraderViet1.jpg

Bạn phải làm một cái gì đó để được công nhận, sau đó bạn mới có thể tìm ra cách để được tuyển vào. Một người bạn cũ của tôi không thể có được một công việc trong ngân hàng khi anh ấy tốt nghiệp. Và rồi, anh ấy đã viết một báo cáo phân tích về Netscape rồi gửi nó đến những người đứng đầu các ngân hàng đầu tư. Sau đó, anh ấy nhận được lời mời phỏng vấn từ chính những người đã từ chối mình vào đầu năm trước. Kể từ đó, anh ấy đã là một nhà phân tích kỹ thuật cho Goldman Sachs và đã làm rất tốt công việc của mình.

Ngày nay, thị trường lao động có vẻ cạnh tranh hơn rất nhiều và bạn có thể sẽ khó tìm một ghế ngồi cho mình. Nhưng nếu bạn có thể nhận ra lợi thế của bản thân thì việc đối chọi là hoàn toàn có thể. Bạn không cần phải leo lên vị trí mong muốn nào đó chỉ trong một bước nhảy duy nhất mà bạn có thể đi từng bước một, hết bước này rồi lại đến bước tiếp theo, từ từ thì khoai mới nhừ!

Câu trả lời của Clay Weiji

Nếu bạn đã có hồ sơ theo dõi cá nhân của riêng mình và đang đầu cơ sinh lãi thì việc làm việc cho một tổ chức prop trading có lẽ không phù hợp với bạn. Trong công việc prop trading, kết quả giao dịch của bạn sẽ được trao 80% cho khách hàng của bạn trong khi phải dành ra 80 giờ một tuần để vật lộn với những vị thế thua lỗ. Đó là thứ bạn không muốn!

Lieu-da-qua-muon-de-tro-thanh-prop-trader-o-tuoi-37-TraderViet2.jpg

Còn nếu bạn tự giao dịch cho mình, bạn có thể hình dung thành việc dành 80% thời gian để quản lý các vị thế được lựa chọn tích cực. Vì vậy, một câu hỏi hay hơn là liệu bạn có lịch sử giao dịch đủ tốt để tự giao dịch cho chính mình hay không. Nếu bạn đặt tài năng và lợi nhuận lên để xem xét thì tuổi tác sẽ không còn là vấn đề nữa.

Câu trả lời của Lin Tham - Chuyên gia về kỹ thuật tài chính và giao dịch

Theo Merges and Inquisitions:

"Câu hỏi "Bao nhiêu tuổi là quá già để gia nhập vào ngành tài chính?" là một câu hỏi sai lầm. Ở Mỹ, thậm chí việc hỏi tuổi của bạn khi đi xin việc còn được xem là không hợp pháp."

Trên bình diện quốc tế, một số quốc gia vẫn sẽ hỏi tuổi, hình ảnh và các thông tin khác của người được tuyển dụng. Tuy nhiên, hầu hết các ngân hàng lớn đều có trụ sở tại Hoa Kỳ và có quy trình tuyển dụng được tiêu chuẩn hóa - vì vậy, ngay cả khi bạn nộp đơn ở một khu vực khác, họ sẽ không hỏi rõ bạn bao nhiêu tuổi. Điều đó có nghĩa là hầu hết các ngân hàng sẽ không thể biết chính xác số tuổi của bạn.

Hay họ có thể?

Thay vào đó, họ sẽ đánh giá "tuổi" của bạn bằng cách xem bạn có bao nhiêu năm kinh nghiệm làm việc toàn thời gian sau khi tốt nghiệp đại học.

Rất có thể con số 10 năm kinh nghiệm làm việc toàn thời gian tương đương rằng bạn ít nhất được 30 tuổi - trừ khi bạn là một thần đồng và tốt nghiệp đại học ở tuổi 15.

Và khi các ngân hàng nhìn thấy con số 10 năm kinh nghiệm đó, tâm lý họ sẽ bắt đầu chuyển sang chế độ "quá già dặn để có thể là một nhà phân tích".

Lieu-da-qua-muon-de-tro-thanh-prop-trader-o-tuoi-37-TraderViet3.jpg

Điều này có một số hàm ý thú vị:

• Nếu bạn đã hoàn thành nghĩa vụ quân sự, làm việc full-time hoặc làm một công việc nào đó một vài năm giữa lúc học trung học và đại học, thì điều này sẽ không nhất thiết "gây bất lợi cho bạn".
Vì vậy, ngay cả khi bạn có già hơn một chút so với một sinh viên tốt nghiệp đại học 22 tuổi, các ngân hàng vẫn sẽ không nói rằng: "Anh đã quá 3 tuổi cho công việc này! Biến đi!"
  • Bạn càng có nhiều kinh nghiệm làm việc toàn thời gian, bạn càng khó gia nhập vào ngành.
Vâng, tài chính là ngành duy nhất mà kinh nghiệm thực sự có thể gây bất lợi cho bạn. Điều này áp dụng cho cả Nhà phân tích và cộng sự - thật khó để làm một việc khác trong vài năm sau khi học ngành Kế toán và sau đó lại chuyển sang làm prop trader cho ngân hàng.
  • Kinh nghiệm làm việc sau đại học sẽ khiến bạn "già hơn" so với kinh nghiệm làm việc trong hoặc trước khi học đại học đấy!

Nguồn: quora

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
NGộ hình của man trader nào Hue đăng cũng có Râu. hihi... điểm thành công , bí quyết thành công thị trương tài chính đơn giản thật. Để Râu A , EM ơi.;)

Men nhiều râu thì đầu thường hói hay ko có tóc lun .Men ít râu thì đầu như cái ổ quạ ? Thế em chọn ai ? :rolleyes:
Nghiêm cấm các đồng chí thả thính :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên