Tôi bắt đầu trading thế nào với 342.95$

vinhvd

Active Member
34
37

Chủ đề này với mục tiêu chia sẽ những gì mình đã làm và đang làm với trading...
...
Mình bắt đầu trade Crypto Futures vào giữa tháng 10 với số vốn là quy ra USDT là 142.95$. Trước đó mình học trade chủ yếu trên mạng (blockchain dream, traderviet.org và kênh youtube của TraderViet) mình thử 2 phong cách trade (theo indi và PA) sau đó một thời gian thì mình chọn PA + kết hợp một vài Indi phù hợp, kết hợp cái nào thì tùy vào trường hợp sử dụng (2 cái mình dùng là BB và RSI).
....
Tháng đầu tiên (tháng 10)....
Sau khi đọc khá nhiều tài liệu về quản lý vốn và tâm lý trading mình quyết định rủi ro tối đa cho mỗi trade 2%(1R) và mình sẽ mở tối đa là 4 trade cùng một lúc và không hạn chế các cặp coin trade, có tín hiệu đẹp là quất thôi.
Chắc là mình quá may mắn sau 7 giao dịch mình đạt được lợi nhuận là 9.23R, lúc đó vui lắm, kiểu mình chắc cũng là thiên tài sinh ra để trade coin=)) mặc dù thế mình vẫn tự nhủ là phải bình tĩnh giữ vững tâm lý, đôi lúc mình tự nhũ với bản thân là những khoản thua lỗ sẽ sớm đến, thâm chí đôi lúc còn muốn nó đến sơm hơn chứ đừng để mình trade với tâm lý hưng phấn thê này =))
Đúng là cầu được ước thấy, sau đó mình thua liên tục 3 trade và tầm 3R và mình cũng thứ một số mẹo nữa (mất thêm 2R =.=) kết thúc tháng 10 total fund của mình là 153.81$ (7.6%)
....
Tháng thứ 2 (tháng 11)...
mình bắt đầu thử trade ngắn hơn, daytrade, ngồi máy tính nhiều hơn...kết quả không như mình mong đợi, mình ngồi máy tính nhiều hơn không đem lại cho mình lợi nhuận hơn hay nói cách khác mình cảm thấy không thoải mấy như tháng trước.
Kết thúc tháng 11, toal fund của mình giảm xuống còn 148.49$ so với con số đầu tháng (153.81$) thì mình đang lỗ -3.46%.
....
mình nhìn nhận lại cả hai tháng thì cảm thấy trade crypto rất thú vị, mình muốn trade và tin mình có thể kiếm tiền tự thị trường này miễn là theo đúng rule mình đặt ra.
sau đó mình tổng kết lại một số điểm để thực hiện:
1. Hạ rủi ro mỗi trade xuống thành 1% (1R), tối 4 - 5 trade cùng mở. (nhìn lại có những lúc mình không bình tỉnh nối khi để 1R = 2%, nhiều lúc nó âm 1 lượt nhìn rất sốt ruột)
2. Chỉ Trade BTC là chủ yếu,có thể trade altcoin nhưng nó phải có set up mạnh ở BTC và thuận xu hướng với BTC.
3. Hạn chế tiếp xúc chart và trade trên tín hiệu được xác nhận ở khung H4.
4. cứ 10% thì mình reset maximum risk (1R) 1 lần, ví dụ, tháng đầu tiên mình có 100$ thì 1R=1$, mình trade thắng 10R thì khi đó mình hoàn thành 1 circle và total fund lúc đó mình ghi lại là 110$ và 1R = 1.1$. bằng cách này mình chỉ tập trung chơi "game" mà thôi, thắng càng nhiều circle càng tốt....
...
Như ở trên mình đã tăng thêm vốn cho tài khoản:
Total fund đầu kỳ là 398.49$, 1R = 4$ cho nó đẹp và dễ canh chỉnh.
sau một tuần thì Total fund đang là 405.12$ - đang trên đường để chinh phục circle đầu tiên :D :D:D

...
mục tiêu của mình là hoàn thành 10 circle trước tháng 6 năm sau :D thê thôi...!
À sáng nào cũng lên coi hóng bài của 2 bác nhật hoài với dương huy =)) cũng tốt phết o_Oo_O

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
qua đây mới thấy tâm lý nó quan trọng thực sự . Bác bắt đầu với số vốn ít lại tuân thủ nghiêm những gì mình đề ra thì tinh thần thoải mái . quyết định sáng suốt . Nhưng e gặp nhiều trường hợp tuân thủ nguyên tắc 1 thời gian dài nhưng chỉ 1 tích tắc không làm chủ đc bản thân phá vỡ quy tắc do chính mình đặt ra mà đã cháy tài khoản . Không phải 1 phát cháy luôn mà kiểu hiệu ứng tiêu cực . tự nhiên thua 1 lệnh mà đáng nhẽ ra nếu tuân thủ nguyên tắc sẽ không như vậy và cứ thế muốn gỡ muốn gỡ và cuối cùng là cháy

qua đây mới thấy tâm lý nó quan trọng thực sự . Bác bắt đầu với số vốn ít lại tuân thủ nghiêm những gì mình đề ra thì tinh thần thoải mái . quyết định sáng suốt . Nhưng e gặp nhiều trường hợp tuân thủ nguyên tắc 1 thời gian dài nhưng chỉ 1 tích tắc không làm chủ đc bản thân phá vỡ quy tắc do chính mình đặt ra mà đã cháy tài khoản . Không phải 1 phát cháy luôn mà kiểu hiệu ứng tiêu cực . tự nhiên thua 1 lệnh mà đáng nhẽ ra nếu tuân thủ nguyên tắc sẽ không như vậy và cứ thế muốn gỡ muốn gỡ và cuối cùng là cháy
tâm lý nó ghê lắm bác, đôi khi tự nhủ không xem chart, không xem lệnh nữa =)) đấu tranh tâm lý lắm...như ở trên có những lúc t vẫn break rule của chính mình đặt ra...kết quả là khá bết...túm lại có mấy chữ thôi, minding, manament funds, trading system...thực hành thì vô vàn cái khó, giải quyết cái này lại lú ra cái khác...:confused::confused:

Tôi chưa hiểu vì sao Bạn chọn Bitcoin khi mới vào nghề giao dịch có thể bạn thích nhưng thử hỏi lại mình nhé.

Mỗi loại có một đặc tính riêng phù hợp với những phương pháp riêng .
Nếu chia ra intraday *LƯƠT SÓNG VÀ KHÔNG LƯỚT SÓNG.

. Nếu chọn không phù hợp thì xem như sai từ khi bất đầu....

vài kinh nghiệm chia sẻ...

Tâm như dòng sông.

Cho hỏi bác chơi sàn nào vậy? Cũng muốn thử mà ko biết sàn để thử

Thời gian còn quá ít và kinh nghiệm còn chưa có, kết quả cũng chẳng có gì nhưng lại thích "chia sẽ những gì mình đã làm và đang làm với trading..". Để làm gì vậy?

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,042 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 333 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,366 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 113 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 235 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên