Tôi bỏ 4 năm để có được những đồng lợi nhuận ổn định từ trading như thế nào?

nhatha9x

Active Member
88
234
Chào anh em,

- Mình đã trải qua khoảng thời gian 4 năm, để dần có được lợi nhuận ổn định từ trading.

- Mình biết đến forex vào cuối 2014, bắt đầu giao dịch tiền thật vào 2015. Quãng thời gian ban đầu này mình vẫn còn là sinh viên nên chỉ nạp tầm 50$ vào để giao dịch thật. Và cái câu cờ bạc đãi tay mới không sai các bác ạ, trong 1 đêm mình trade từ 50$ lên gần 200$. Cảm giác đó ắt hẳn anh em nào trong này cũng từng trải qua rồi, haha. Mình bắt đầu ảo tưởng, 1 đêm mình x4 tài khoản, 1 tháng mình sẽ kiếm được bao nhiêu? Thế rồi đùng 1 cái, giá giật. Mình đi tong cái tài khoản trong đêm hôm sau => cháy tài khoản lần 1.

- Kể từ sau đó mình bắt đầu cẩn thận hơn, rút ra được khá nhiều bài học, nhưng cháy vẫn hoàn cháy. Khoản tiền ba mẹ đưa cho mình bắt đầu vơi dần, mỗi lần cứ 50$, 50$. Mình luôn tự hỏi trong đầu là tại sao? Tại sao lại cháy? Mình swap hết phương pháp này đến phương pháp khác nhưng vẫn thất bại. Tại thời điểm này mình...bỏ cuộc, 1 phần cũng do mình đã có 1 công việc với mức lương khá ổn.

- Bẵng đi 2 năm, tức là năm 2017, lúc này mình đã nghỉ trading được gần 2 năm. Mình nhớ hôm đó là tầm tháng 9, mình có 1 cuộc hẹn đi cà phê với 1 người bạn thân. Trà dư tửu hậu 1 hồi, bạn mình kể về 1 người bạn trong lớp cấp 3, anh ta làm MMO với thu nhập gần 100 củ mỗi tháng, và bạn mình thì đang làm thuê cho hắn. Nghe tới đây, máu nóng trong người mình nổi lên. "Tại sao anh ta làm được mà mình thì không?". "Bạn mình nó có tiền tỷ trong tay, còn mình thì ngồi chờ tới tháng nhận lương." Những suy nghĩ đó cứ dồn dập trong đầu mỗi lần mình chuẩn bị đi ngủ.

- Sau buổi gặp hôm đó, mình về nhà và quyết tâm kiếm 1 thứ gì đó để làm. Khoảng thời gian này là khoảng thời gian mà thị trường tiền ảo đang phát sốt. Thế là mình lao đầu vào. Mình mua đồng XRP các bác ạ, khỏi phải nói đợt này nó tăng kinh khủng như thế nào. 20tr đầu tiên của mình tăng lên 100tr. Mình bắt đầu đi mượn tiền gia đình và người yêu để mua thêm. Rải đều các đồng trong top 10. Mình mua thêm Stellar, Cardano... Và mình quyết định sẽ hold to die. Chờ 10 năm nữa sẽ mở ra.

-Trong khoản thời gian này mình vẫn làm song song trade forex nhưng là trade ảo. Mình lại bắt đầu đi tìm chén thánh, tìm phương pháp trading mỗi ngày. Sau đó mình biết đến trang mql5, 1 trang chuyên cung cấp tín hiệu giao dịch. Ý tưởng của mình là sẽ cố gắng trade thật tốt để bán tính hiệu trên đó với profit ổn định và drawdown cực thấp . Mình bắt đầu nạp tiền thật vào, lần này là 200 đô. Mình bắt đầu trade với số lot khá nhỏ và đều, nhưng rồi trong 1 lần không kiểm soát bản thân, mình trade với số lot lớn hơn gấp 3 lần, kết quả lệnh đó thua, và mức drawdown của mình lên tới 20%. Thế là mình bắt đầu xóa tín hiệu đó, lập 1 tín hiệu khác, cũng lập 1 tài khoản giao dịch mới và nạp thêm tiền, cứ thế lặp đi lặp lại tầm 3 4 lần. Sau đó mình đổi chiến thuật và gặt hái dc 1 số lợi nhuận ổn định trong 1 tháng. Nghĩ là đã ngon ơ rồi, mình nạp thêm gần 2k đô vào tk để trade. Lần này mình trade như 1 vị thần, từ 2k đô lên 5k đô trong 1 tháng. Phương pháp của mình là không dùng stoploss =)), nuôi lệnh lỗ và trade với số lot lớn, nhồi lệnh 1 khi đã có lợi nhuận. Phương pháp này anh em cũng biết rồi, ăn thì nhiều mà cháy cũng nhanh. 1 đêm xui rủi, tài khoản 5k của mình thành tro bụi.

- Điên máu với thị trường, mình quyết định nạp tiếp 2k vào nữa, lần này mình sẽ cực kì cẩn thận. Thế nhưng sau 1 tháng, tài khoản của mình nó cứ vơi dần đều. "Tại sao? Phương pháp của mình không đúng chăng? Hay là do mình không gặp thời" . Lúc này mình đã kiệt quệ từ tinh thần cho đến thể chất. Mắt thì thâm quầng. Ngày nào cũng vừa đi làm vừa trade forex. Đêm về thì thức 1 2h để canh lệnh. Kết quả sau 2 tháng, tài khoản của mình cháy tiếp. Thời điểm này là tầm tháng 7/2018. Mình bắt đầu suy nghĩ và quyết định từ bỏ vì đã quá mệt mỏi với nghiệp trading. Đây là lần bỏ cuộc thứ 2 của mình :))

- Bẵng đi 1 tháng, mình lọ mọ lên forum TraderViet. Tình cờ mình đọc được bài "Binary options đã thay đổi cuộc đời tôi như thế nào?" của bác Binary Master, máu trong người mình lại nổi lên. 1 người bằng tuổi mình cầm mấy tỷ bạc trong tay. Nói sơ qua thì mình đã biết đến Binary trước đó rồi, nhưng mình không tin thị trường nhị phân này có thể đem lại lợi nhuận. Tuy nhiên sau khi đọc bài post này, mình bắt đầu nghiên cứu cách bác ấy giao dịch qua 1 vài hình ảnh được post lên trong topic đó. Kết quả là mình... vẫn chưa tìm ra được cách thức giao dịch. Tuy nhiên mình vẫn mộng làm giàu từ trading, thế là mình lên sàn binary.com để trade thử. Cách thức trade của mình khá đơn giản, đánh theo chiều break out. 1 đêm mình x2 tài khoản ảo. Lại 1 lần nữa mình nghĩ là mình đã tìm được chén thánh rồi...

[Kì sau mình sẽ post tiếp về việc giao dịch BO cùng muôn vàn ái ố hỉ nộ của mình.]

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Lại trò lùa gà....chán quá đi thôi !
Chào bạn,
Thứ nhất, đây là những trải nghiệm thật của mình suốt 4 năm qua. Mình sẽ không chia sẻ cách thức trade, mời gọi vào group, bán khóa học hay bất cứ thứ gì trong topic này.
Cộng đồng Binary Việt Nam đã quá rác rưởi với những thứ khốn nạn đi chăn gà lùa gà rồi. Mình lập topic để chia sẻ những kinh nghiệm thật sự, những trải nghiệm mất tiền của mình để anh em tránh xa.
Bạn không xem có thể out chứ đừng nói lời cay đắng ở đây.

Bác Nhật Hạ cứ chia sẻ hết mình đi ạ. E cũng NewBie ko biết có tránh khỏi cháy Tài khoản vs thành công dc như bác ko .
-Đam mê vs nhiệt huyết chắc cũng sẽ có nhiều lần bị tạt nước và nguội lạnh bởi ko tìm được con ffường đúng đắn cũng như cháy TK ^^ .

Cụ Beng bình tĩnh, đây là hồi ký của chú ấy, cụ cứ lót dép ngồi đây nghe chuyện với tôi, kẹo lạc thì có sẵn rồi đấy để tôi bảo mấy đứa nhỏ làm ấm chè rồi nghe các chú ấy giãi bày tâm sự chứ. Toàn chuyện đời, chuyện người cả. Thôn ta cũng đang thiếu mấy chiện kiểu này.

Part 2 - Con đường từ bỏ những chén thánh

- Mình nạp 5 củ vào sàn, và bắt đầu chơi. Mình còn nhớ đó là thứ 7, thị trường không mở cửa. Vì quá sốt ruột, mình điên cuồng lao vào trade chỉ số. Ai trade sàn binary dot com cũng biết bên này có 1 mục là chỉ số biến động. Mình đốt tài khoản này trong 1 tiếng đồng hồ. Tâm niệm 1 lần 10 đô, sau đó gấp thếp, gấp 1 hồi thì cháy luôn tài khoản =)).
- Mình bắt đầu rút ra thêm được bài học, không bao giờ được gấp thếp. Mình nạp tiếp 200 đô vào. Như 1 con ma máu me cờ bạc, mình cháy tiếp tài khoản trong vòng 1 tiếng. Lần đầu tiên mình cảm giác được sự bất lực các bác ạ. Cái cảm giác cháy lần thứ n trong đời, nó thê thảm lắm. Mình tạm dừng để suy nghĩ lại phương pháp trading.
- Thế rồi mày mò nhiều lần trên 1 forum về Binary, mình thấy được 1 topic có rất nhiều người xem. Mình bắt đầu học, học theo phương pháp mà người đó chia sẽ trên 4rum. Đợt này mình bắt đầu kiếm ra tiền. Mình vừa đi làm ở cty vừa trade các bác ạ. Giống như 1 con nghiện, trade ở cty rồi về nhà trade. Mình bắt đầu có lợi nhuận khá ổn định. từ 400$ mình trade lên gần 900$. Thế rồi 1 đêm nọ, tài khoản của mình là 990 đô rồi, mình cố ráng thêm 1 lệnh để lên 1k cho số đẹp. kết quả lệnh đó thua các bác ạ. Mình bắt đầu cay, tại sao có 1 lệnh để đủ 1k mà không làm được. Thế là mình gấp thếp. Các bác cũng biết rồi đó, khi đầu óc mình không tỉnh táo, thì 1 chuỗi thua lúc nào cũng xảy ra. Tin mình đi, sự mất bình tĩnh sẽ giết chết tài khoản của bạn. Mình giao dịch 1 lần chỉ có 30 đô, nhưng tối hôm đó, chỉ vì "Ráng thêm tí nữa" mà khối lượng giao dịch của mình lên tới gần 300 đô/1 lệnh. Và mình cháy trong tức tưởi.
- Quá cay cú, mình nạp hết số tiền trong tk của mình, quyết định xin nghỉ việc để toàn thời gian vào trading. Lúc này máu cờ bạc đã ngấm vào bản thân quá sâu rồi, việc cháy tài khoản nhiều lần cũng khiến cho mình mất tự tin vào bản thân. Mình liên tục đổi chiến thuật, trong khi chiến thuật cũ đã giúp mình thắng như thế nào thì mình lại bỏ qua nó. Cái thực sự mình cần lúc này là tĩnh tâm lại và giao dịch 1 cách kỉ luật thì mình lại không có. Thế là lại cháy. Tổng số tiền thua từ BO đã lên tới con số gần 4000$. Tiền tiết kiệm bao năm đi làm của mình tan tành theo mây khói.
- Có bao giờ các bác thấy bản thân như ở trong 1 hố sâu tuyệt vọng chưa? Nếu các bác mất hết tất cả tiền bạc sức khỏe công việc như mình thì sẽ hiểu cảm giác đó như thế nào. Mình bắt đầu tĩnh tâm lại, xem lại tất cả các lệnh mình vào nó sai ở đâu. Mình thức đúng 2 ngày 2 đêm để review lại tất cả các lệnh đã đánh. Kết quả mình rút ra được những điều sau:
1/ Không kiên định với chiến lược giao dịch mà đổi liên tục.
2/ Trade với Volume quá lớn, khiến cho bản thân không thoải mái khi giao dịch.
3/ Số lệnh thua quá nhiều, bởi trong BO khi số lệnh thắng và số lệnh thua bằng nhau tức là bạn đã thua, vì pay out lúc nào cũng nhỏ hơn tiền cược.
4/ Thua do đâu: Do không kiên nhẫn chờ đợi cơ hội.
- Mình xem lại những lệnh nên vào và không nên vào, và ngạc nhiên chưa, hầu hết những lệnh mình vào theo kiểu mất kiên nhẫn, không theo kỉ luật đều là những lệnh thua, và sau những lệnh thua đó, là 1 chuỗi những lệnh thua khác khiến mình cháy tk. Bởi vì khi bạn lỡ làm sai, tâm lý bạn sẽ nảy sinh ra việc muốn gỡ lại. => Mình kết luận là tuân theo kỉ luật, chỉ vào lệnh với số tiền cược khiến bản thân thoải mái chính là chìa khóa để bạn kiếm tiền. Phương pháp nào cũng vậy, bạn chỉ cần 1 chiến lược đủ tốt, phần còn lại để kỉ luật lo.
- Bạn có biết điểm khác nhau giữa trader thua lỗ và trader lợi nhuận là gì không? Là sự kiên định. Tin mình đi, 1 khi bạn kiên định với những quy tắc bạn tạo ra, hãy cho nó thời gian 2 3 tháng để kiểm chứng. Đừng vì 1 2 lần thua lỗ rồi phán Chiến lược này không ổn, đổi qua chiến lược khác. Chén thánh không ở đâu xa, nó nằm ngay trong 2 từ: “Kiên định”.
- Tổng tiền mình mất: 4000$ cho Forex, 4000$ cho B.O. Tổng cộng là 8000$ ~ 200 triệu. 1 con số mà nếu đi làm công ăn lương, mình phải mất 2 năm mới kiếm lại được. Sau khoản thời gian chật vật cùng B.O, có thể bạn không tin nhưng mình bắt đầu rút tiền lãi đều đều hàng tháng. 3 điều thôi: Kiên định với pp của bạn, Kiên nhẫn chờ đợi cơ hội và Giao dịch với số tiền khiến bạn thoải mái.
- 1 lời khuyên của mình cho các bạn chơi Binary Option: Đừng chơi nếu bạn không đủ kiên định theo con đường này. Chỉ toàn đau thương và mất mát. Mình mất gần 3 năm trade forex, cảm thấy không hợp và đổi sang Binary hết nửa năm mới đạt được lợi nhuận không nhiều nhưng đủ để cover tất cả chi phí + dư 1 ít. Quan trọng là nó ổn định, và mình cảm thấy thoải mái với điều đó.
Mình sẽ không nói mình chơi phương pháp gì, trade sàn nào không anh em lại bảo mình seeder.

Chia sẻ tới đây thôi, chúc anh em sống an nhiên tự tại. Hãy KIÊN ĐỊNH!

Chỉnh sửa lần cuối:
Vẫn chưa tang thương lắm, bữa trước còn có một cậu ở Long An hay Đồng Tháp gì đó quên rồi, tan nát cõi lòng và cõi đời với khoản âm khoảng 800tr và bị IB bẫy. Tất nhiên câu chuyện khác nhau và khi mất tiền trong trading (fx lẫn bo) thì rất muôn màu. Rồi cuối cùng quay đi quay lại người ta lại về với căn bản, rèn căn bản và tập làm quen với việc profit tăng đều chứ không phải đùng phát sau một ngày tự dưng thành cmn tỉ phú. Đời làm đẹo gì cọ thự dệ thệ. :D

Dù sao cũng cảm ơn chia sẻ của chú. :D

Part 2 - Con đường từ bỏ những chén thánh
- Bạn có biết điểm khác nhau giữa trader thua lỗ và trader lợi nhuận là gì không? Là sự kiên định. Tin mình đi, 1 khi bạn kiên định với những quy tắc bạn tạo ra, hãy cho nó thời gian 2 3 tháng để kiểm chứng. Đừng vì 1 2 lần thua lỗ rồi phán Chiến lược này không ổn, đổi qua chiến lược khác. Chén thánh không ở đâu xa, nó nằm ngay trong 2 từ: “Kiên định”.
- Tổng tiền mình mất: 4000$ cho Forex, 4000$ cho B.O. Tổng cộng là 8000$ ~ 200 triệu. 1 con số mà nếu đi làm công ăn lương, mình phải mất 2 năm mới kiếm lại được. Sau khoản thời gian chật vật cùng B.O, có thể bạn không tin nhưng mình bắt đầu rút tiền lãi đều đều hàng tháng. 3 điều thôi: Kiên định với pp của bạn, Kiên nhẫn chờ đợi cơ hội và Giao dịch với số tiền khiến bạn thoải mái.
- 1 lời khuyên của mình cho các bạn chơi Binary Option: Đừng chơi nếu bạn không đủ kiên định theo con đường này. Chỉ toàn đau thương và mất mát. Mình mất gần 3 năm trade forex, cảm thấy không hợp và đổi sang Binary hết nửa năm mới đạt được lợi nhuận không nhiều nhưng đủ để cover tất cả chi phí + dư 1 ít. Quan trọng là nó ổn định, và mình cảm thấy thoải mái với điều đó.
Mình sẽ không nói mình chơi phương pháp gì, trade sàn nào không anh em lại bảo mình seeder.

Chia sẻ tới đây thôi, chúc anh em sống an nhiên tự tại. Hãy KIÊN ĐỊNH!

Đ É O T I N

MÀY CÓ THẤY ĐOẠN NÀY QUEN KHÔNG?

"Xin chào, bạn có bao giờ nghĩ mình vẫn kiếm được tiền trên Internet mà vẫn rảnh tay làm những điều mình thích, nếu bạn chưa tìm ra lời giải thì hãy xem video này, tôi không đùa đâu. Nếu bạn vẫn đang xem video này thì đầy là chủ đề dành cho bạn, không có gì là không thể, kiếm tiền và giàu có là điều bạn có thể làm được.
Sáu tháng trước, tôi cũng tự đặt ra câu hỏi này, mục tiêu của tôi là đặt ra mức thu nhập 1000$ trên internet trên mỗi tháng, tôi đã cố vận dụng nhiều cách để kiếm tiền, trong số đó, một số cách hiệu quả và một số cách chỉ đem lại cho tôi kinh nghiệm.
Cuối cùng tôi đã khám phá ra thế giới giao dịch quyền chọn nhị phân, và dần dần nó đã trở thành nghề nghiệp của tôi, công việc này mang lại cho tôi can đảm để tôi bỏ công việc mình không yêu thích và có nhiều thời gian hơn để đi du lịch và thư giãn."....

Haha,
Tôi biết kiểu gì cũng sẽ có những thành phần vào chửi bới. Mong các bạn bình luận có văn hóa. Tôi trade đủ lâu để có thể bình tĩnh trước mấy comment vô học hay khích bác này.
Tôi chỉ chia sẻ những kinh nghiệm của tôi thôi. Anh em tin hay không thì tùy.
TÔI NHẮC LẠI: TÔI KHÔNG LÙA GÀ, KHÔNG BÁN KHÓA HỌC, KHÔNG MỜI VÀO GROUP, KHÔNG SEEDER CHO SÀN NÀO CẢ NHÉ!

Thành thật mà nói thì anh em nào còn đủ minh mẫn nên nghe theo chuyên gia, các định chế tài chính lớn và số đông. Không phải ngẫu nhiên EU họ hạn chế hay cấm đâu. Chỉ khuyên vậy thôi. Còn ai thích thì cứ dấn thân. Vậy thôi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 199 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 975 Xem / 63 Trả lời
  • HoàngBĐS trong Chuyện bên lề 780 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên