Tôi đã chọn Broker như thế nào? - Phần 3: Hướng dẫn cách mở tài khoản giao dịch

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Nếu bạn quan tâm đến bài viết này thì chắc có lẽ bạn đã chọn được cho mình một broker ưng ý, xin chúc mừng.

Còn nếu không, bạn có thể xem lại bài viết số 1số 2 của mình trong series “Tôi đã chọn broker như thế nào” nhé, mình nghĩ là chúng sẽ có ích.

Ở bài viết này mình sẽ bàn về các bước chung nhất để mở một tài khoản giao dịch với broker đã chọn, thông thường với bất kỳ broker nào cũng đều có các bước sau:
  • Chọn loại tài khoản;
  • Đăng ký tài khoản;
  • Kích hoạt tài khoản.

Khoan đã! Trước khi hướng dẫn anh em mở tài khoản, mình có một điều cần nhắc lại nữa, vì thật sự nó rất đáng để nhắc lại: Trước khi mở tài khoản giao dịch thật sự với một broker bất kỳ, anh em hãy mở 2-3 tài khoản demo và giao dịch demo để xem broker đó có hợp với mình không, spread đã hợp lý chưa, lệnh có được khớp liền không, vv.

Chọn loại tài khoản

Loại tài khoản bao gồm tài khoản cá nhân (personal account) hoặc tài khoản doanh nghiệp (business/corporate account). Trước kia khi mở tài khoản, anh em còn được yêu cầu chọn tài khoản tiêu chuẩn (standard), mini hoặc micro, bây giờ thì mình không thấy broker nào yêu cầu thế nữa vì phần lớn broker hiện nay đều cho phép anh em đánh nhiều lot.

Và luôn luôn, luôn luôn nhớ rằng: phải đọc phần “chữ in nhỏ” (fine print). Phần này thường nằm sẵn trong cửa sổ khi anh em chọn loại tài khoản, sẽ ghi những điều khoản, nguyên tắc của broker mà anh em cần lưu ý. Một vài broker có mục “manage account”, bạn có thể chọn mục này nếu muốn broker trade tài khoản đó cho mình (mình tin là bạn sẽ không muốn chọn mục này đâu :D)

Tiếp theo, bạn sẽ được yêu cầu ký quỹ một số tiền. Đảm bảo là bạn đã mở một tài khoản giao dịch giao ngay (spot forex account) chứ không phải kỳ hạn (forwards) hay tương lai (futures).

Đăng ký tài khoản

Ở bước này, bạn sẽ được yêu cầu điền vào một bảng đơn đăng ký tài khoản (application form) và nội dung các form này sẽ khác nhau tuỳ thuộc vào các broker, bạn buộc phải đọc thật kỹ. Thông thường các đơn đăng ký sẽ được gửi cho bạn dưới dạng file PDF hoặc điền trực tiếp trên trang web. Khi đọc đơn, bạn phải nắm rõ các chi phí phải chịu khi mở và giao dịch với tài khoản mới, ví dụ ngân hàng sẽ charge bạn bao nhiêu khi thực hiện một giao dịch rút/chuyển tiền. Các khoản phí này sẽ chiếm một phần không nhỏ trong vốn của bạn.

Kích hoạt tài khoản

Sau khi broker đã nhận bảng đơn đăng ký, bạn sẽ nhận được một email hướng dẫn hoàn thành bước kích hoạt tài khoản. Email này sẽ bao gồm tên đăng nhập, password, và hướng dẫn nạp tiền vào tài khoản.

Sau khi đăng nhập vào tài khoản trên trang web của broker, bạn sẽ phải upload hình ảnh cá nhân, chứng minh thư và chọn phương thức thanh toán để hoàn thành kích hoạt.

Upload giấy tờ cá nhân

Upload thẻ credit card, ví điện tử, vv.

Xong rồi, quá đơn giản để mở tài khoản và bắt đầu giao dịch. Một điều nữa mà mình cần phải nhắc đi nhắc lại, anh em nên tập trade demo, nhanh thì 3 tháng, chậm thì 6 tháng rồi hãy mở tài khoản. Nó miễn phí, và giá trị của nó thì không miễn phí chút nào.

Chúc anh em mở tài khoản vui vẻ nhé. Happy trading !

Xem thêm:

>> Tôi đã chọn Broker như thế nào? - Phần 1: Các loại Broker

>> Tôi đã chọn Broker như thế nào? - Phần 2: Một số tiêu chí quan trọng khi lựa chọn Broker

Nguồn: Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Bước quan trọng nhất mình nghĩ là phải nắm cho chắc điều khoản và điều kiện trước khi tich vào đồng ý. Nếu không thì lúc xảy ra vấn đề thì mình là người thiệt truớc.

Khoan đã! Trước khi hướng dẫn anh em mở tài khoản, mình có một điều cần nhắc lại nữa, vì thật sự nó rất đáng để nhắc lại: Trước khi mở tài khoản giao dịch thật sự với một broker bất kỳ, anh em hãy mở 2-3 tài khoản demo và giao dịch demo để xem broker đó có hợp với mình không, spread đã hợp lý chưa, lệnh có được khớp liền không, vv.​

Nguồn: Babypips
Sorry bác nha. Đọc cái này ko xuôi lắm nên bới lông tìm vết.
Nguồn giá ở tk demo và tk real giống nhau. Nhưng cơ chế khớp lệnh hoàn toàn khác nhau. Việc spread và khớp lệnh ở tk demo không thể áp dụng cho tk real được. Điều này không đúng.
Thứ 2: Bác dẫn nguồn của babypips mà lại lấy hình ảnh của bác. Vậy là ko ổn rồi. Sao 4rum này toàn gặp fxtm vậy nhỉ?

Nguồn giá ở tk demo và tk real giống nhau. Nhưng cơ chế khớp lệnh hoàn toàn khác nhau. Việc spread và khớp lệnh ở tk demo không thể áp dụng cho tk real được. Điều này không đúng.
Thứ 2: Bác dẫn nguồn của babypips mà lại lấy hình ảnh của bác. Vậy là ko ổn rồi. Sao 4rum này toàn gặp fxtm vậy nhỉ?
FXTM bạn ấy lấy làm ví dụ thôi, không có ý gì đâu.

Đã sửa nhé nhé bạn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên