Tôi nên trả nợ tín dụng trước (dưới 6.99%/năm), hay đầu tư vào chứng khoán trước?

Tôi nên trả nợ tín dụng trước (dưới 6.99%/năm), hay đầu tư vào chứng khoán trước?

melcuocsongvanphong

Active Member
222
284
E dịch 1 số bài hay trên Quora e đọc dc để các bác tham khảo nhe. E rất thích lời khuyên của ông này, thực tế, đơn giản. Viết ngắn gọn, logic. E dịch tạm, đọc tham khảo. Bài gốc ở đây bác.

Câu trả lời của Phil Argue, 1 quản lý từng làm 10 năm ở Morgan Stanley.

Đơn giản: hãy trả nợ. Đây là các lý do...

Đầu tiên, trả nợ đảm bảo cho bạn 1 khoản sinh lời 6.99% 1 năm.

Nếu bạn muốn 1 khoản lãi "bảo đảm" ở thị trường tài chính, đáp án của bạn là 2% 1 năm bằng cách cho chính phủ Mỹ vay tiền. Hãy nhớ rằng, bất kỳ khoản lời nào từ thị trường tài chính bạn cũng đều bị đánh thuế, hoặc thuế thu nhập hoặc thuế trên thặng dư vốn (capital gain tax).

Khi so sánh 1 cách thực sự công bằng, bạn sẽ thấy để có 6.99% lãi ròng sau khi trừ hết thuế và chi phí từ chứng khoán; bạn cần mức lãi từ 9 đến 10%.

Cuối cùng, lợi nhuận từ thị trường chứng khoán không ổn định. Nếu bạn tìm mua cổ phiếu của các công ty khác nhau, bạn cần cẩn trọng. Nhớ rằng, đa phần các nhà quản lý tiền chuyên nghiệp không thể đánh bại được thị trường chứng khoán. Bây giờ, bạn có thể chọn một vài cổ phiếu mạnh nhất, chốt lời nhanh. Tuy nhiên, qua một thời gian, khi tiếp tục dự đoán trước thị trường chứng khoán, may mắn không còn ở trong tay bạn nữa

Thay vào đó, bạn có thể mua 1 quỹ đầu tư chỉ số (index fund) để đi theo thị trường. Hiện tại, khi thị trường chứng khoán tăng trưởng suốt 9 năm rồi, tôi không kỳ vọng cao về lợi nhuận chứng khoán trong vòng 5 năm tới.

Đây là đợt phát triển kinh tế dài thứ hai trong lịch sử nước Mỹ. Nó chỉ đứng sau đợt phát triển những năm 1990s, kết thúc bằng bong bóng dotcom sụp đổ, thị trường chứng khoán lẹt đẹt trong 3 năm sau đó. Đợt phát triển 1990's không kéo dài mãi, và đợt này cũng không.

Ý cuối cùng. Trong suốt sự nghiệp quản lý tài sản của tôi, khách hàng thành công nhất không hề có những cú thắng đậm (hit home runs). Họ xây dựng sự giàu có bằng những chiến thắng nhỏ (base hits) và bảo vệ mình không bị loại khỏi cuộc chơi (not striking out). Hãy hiểu rằng khi bạn đầu tư và mất 50% số đó, bạn không cần lãi 50% để hoả vốn, bạn phải lãi 100% trong tương lai. Nếu bạn mất 75%, bạn cần lãi 300% để trở về điểm xuất phát.

Sự giàu có được tạo ra bằng lợi nhuận ổn định và nhất quán, khi đó lãi suất kép mới có thể tạo ra kỳ quan của nó.

Bạn đang được tặng 1 món quà không rủi ro, đó là lãi 6.99% 1 năm bằng cách trả nợ. Nó tốt hơn bất kỳ thứ gì bạn có được từ thị trường tài chính."

Vậy bác nào đang có nợ tín dụng để mua xe, nợ mua laptop thì nên tính đường trả sớm sớm nha, chỉ cần chúng ta giả nợ là đã tạo lãi 30% 1 năm gòi đó :)) Oánh forex sml cũng chưa chắc dc 30% 1 năm các bác nhẩy :))

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
Bài viết đúng cho thị trường Mỹ thôi bạn, bạn đọc vụ lãi tức trái phiếu 2%/năm là hiểu. Với lại, bạn vay đc ls thấp 7%/năm thì bạn dùng tiền đó đẻ ra tiền với mức sinh lời >10%/năm thì cũng đã là thành công rồi, và đó gọinlaf tận dụng đòn bẩy tài chính.

Đây là con dao hai lưỡi.
Nếu 6,99% là mức LS thấp hoặc thấp nhất trong một nền kinh tế lạm phát thì nên vay. Dù bạn có lập luận thế nào thì khi trả gốc+ lãi, số vốn x 1,0699 đó đã bao gồm cả % lạm phát rồi. Điều này là ví dụ cho giá trị của 1$ hiện tại bao giờ cũng lớn hơn 1$ trong tương lai.

Điểm mấu chốt là đem đi đầu tư. Và đầu tư CK bao giờ cũng có lợi trong thời kỳ lạm phát, vì sự phát triển tài sản của doanh nghiệp sẽ âm thầm vượt sự mất giá của tiền, ngược lại với đầu tư trái phiếu, với LS ko đổi!

Còn nếu vay nợ với LS 6,99%/năm để ăn tiêu thì con thua các bố!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,260 Xem / 75 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,993 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 205 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên