Tôi ước tôi biết những nguyên tắc giao dịch này 18 năm trước

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Bạn đã bao giờ muốn bạn có một cỗ máy thời gian để bạn có thể quay ngược thời gian và tránh tất cả những sai lầm tốn kém mà bạn đã thực hiện trong sự nghiệp giao dịch của bạn chưa? Thật không may, không có cỗ máy thời gian, nhưng đối với tất cả các bạn mới vừa bắt đầu trading, tôi sẽ dành những lời nói này lại cho các bạn, nếu có một chút hài hước và khiêm nhường cũng như tư duy tốt, bạn sẽ tiết kiệm được rất nhiều tiền.

Tôi không nói rằng bạn sẽ có thể tránh được việc thua bằng cách đọc bài viết này, nhưng tôi nói rằng bạn sẽ có thể tránh những sai lầm ngu ngốc nếu bạn hiểu bài viết này. Tránh những sai lầm như vậy có thể giúp bạn tiết kiệm rất nhiều tiền, thời gian và đau khổ tinh thần.

Dưới đây là những điều lớn nhất tôi muốn thay đổi nếu tôi có cơ hội quay lại:

toi-uoc-minh-biet-cac-nguyen-tac-giao-dich-nay-18-nam-truoc-2.jpg

[B]Chọn một chiến lược giao dịch, làm chủ nó, gắn bó với nó[/B]

Nhiều người mới bắt đầu tham gia thị trường và giao dịch real khi chưa chắc chắn các tiêu chí về điểm vào lệnh và thoát lệnh của họ là gì. Họ chỉ nhấn nút và hy vọng điều tốt nhất sẽ đến, giống như ở sòng bạc.

Điều đầu tiên là đảm bảo bạn có một chiến lược giao dịch thực tế và tìm hiểu nó. Đừng chỉ học lỏm nó hay học thuộc lòng nó, hãy học cách làm chủ nó. Bạn cần phải trở thành bậc thầy của một chiến lược giao dịch nào đó và gắn bó với nó lâu vào.

toi-uoc-minh-biet-cac-nguyen-tac-giao-dich-nay-18-nam-truoc-3.jpg

[B]Bảo toàn vốn trong những ngày đầu tiên[/B]

Các nhà giao dịch có xu hướng nhanh chóng “vượt rào” quá mức rủi ro cần thiết, thậm chí không thực sự suy nghĩ về việc bảo toàn vốn nữa. Một chân lý không thể nói trước đó là bạn sẽ học được nhiều bài học hơn sau khi bạn thực sự cháy tài khoản.

Trò chơi này là trò chơi sinh tồn, 1 sống 2 game over thôi vì vậy bạn phải tồn tại đủ lâu trước đã, rồi tính tới việc phát triển mạnh mẽ. Đừng để cháy quá sớm. Giao dịch không phải dành cho những người siêu thông minh như Người đàn ông đánh bại thị trường Ed Thorp hay dành cho Anhxtanh đâu, bạn phải kiên trì và vượt qua khó khăn, đặc biệt là trong những ngày đầu. Sau khi sống rồi, bạn cần phải tìm hiểu cách để quản lý vốn và rủi ro. Tôi lại nhắc lại châm ngôn trading của tôi “Chậm rãi - Nhất quán - Thành thạo

toi-uoc-minh-biet-cac-nguyen-tac-giao-dich-nay-18-nam-truoc-4.jpg

[B]Không tập trung vào một tài sản duy nhất[/B]

Không chỉ giao dịch duy nhất ngoại hối, không chỉ giao dịch duy nhất cổ phiếu, không chỉ giao dịch duy nhất hàng hóa, v.v. Hãy học nền tảng, có nền tảng rồi thì bạn áp dụng vào thị trường nào cũng được cả, giống như nhạc lý vậy, bạn biết chơi piano bạn sẽ chơi được guitar và chơi được guitar bạn sẽ chơi được Ukulele…bạn hãy học nhạc lý trước đã. Thị trường nào cũng có cơ hội để kiếm lời hết.

Sau khi có nền tảng cơ bản, bạn hãy chọn một vài loại tài sản mà bạn yêu thích rồi thử trade.

[B]Tập trung vào hiệu suất giao dịch không phải tiền kiếm được[/B]

Hầu hết các nhà giao dịch đều xác định có lợi nhuận hay không dựa trên số dư tài khoản giao dịch của họ. Họ chỉ nghĩ về tăng lên và giảm xuống. Đây có lẽ là nguyên nhân gốc rễ của hầu hết các trader. Quan tâm đến số tiền trong tài khoản và hiệu suất tài khoản là hai thứ khác nhau.

Hiệu suất tài khoản giao dịch của bạn dễ dàng được phản ánh trong đường cong vốn chủ sở hữu tài khoản của bạn, đó là điều mà hầu hết các nền tảng giao dịch sẽ cung cấp cho bạn thông qua một báo cáo. Khi bạn bắt đầu quan tâm hơn đến đường cong vốn chủ sở hữu tăng dần, thay vì giá trị đô la của tài khoản, bạn sẽ “tự nhiên” giao dịch tốt hơn.

Đường cong vốn chủ sở hữu đó không chỉ là sự phản ánh của tài khoản giao dịch, mà còn là sự phản ánh điểm mạnh, điểm yếu của bạn. Hãy cho tôi một đường cong vốn chủ sở hữu tăng dần và bạn cũng sẽ cho tôi thấy bạn là người có kỷ luật, được tổ chức và tập trung đúng cách…bạn sẽ thành công.

còn nữa…

P/s: Nếu cho anh em quay lại lúc mới trading, anh em sẽ chọn thay đổi cái gì? :D

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
thất bại thì làm lại, rồi thất bại thì lại làm lại tiếp khi nào thành công mới thôi. Thị trường vẫn còn đó, tiền vẫn còn đó sợ gì không còn cơ hội kiếm chứ.
Đâu phải như người yêu đi lấy chồng mới sợ hết cơ hội :D

thất bại thì làm lại, rồi thất bại thì lại làm lại tiếp khi nào thành công mới thôi. Thị trường vẫn còn đó, tiền vẫn còn đó sợ gì không còn cơ hội kiếm chứ.
Đâu phải như người yêu đi lấy chồng mới sợ hết cơ hội :D
mỗi lần làm lại là mỗi lần buồn hay sao :p

Quay lại 18 năm trước à, hà hà...
thì ông gom tiền mua đất chứ còn làm cái gì ngon hơn nữa ?

quay lại 18 năm thì cứ sống rồi đợi gom btc, nhất là cái đợt đầu còn có cả đký đc nhận btc free nữa chứ :))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,192 Xem / 71 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,992 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 123 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên