Tổng hợp các công cụ hỗ trợ phân tích đa khung thời gian

PepePips

Active Member
582
5,330

Phân tích đa khung thời gian là gì?

Phân tích đa khung thời gian (tên tiếng anh Multiple Timeframe Analysis) là loại phân tích lợi dụng sự hỗ trợ của các khung thời gian khác nhau nhằm giúp Trader đưa ra các quyết định giao dịch chính xác về hướng đi của thị trường. Cụ thể với cùng một điểm vào lệnh, khi Trader sử dụng những khung thời gian lớn để quan sát, họ có thể yên tâm hơn nếu cơ hội giao dịch đi đúng với các xu hướng dài hạn. Trader thậm chí có thể sử dụng các khung thời gian thấp để tìm điểm vào lệnh với rủi ro thấp hơn, giúp họ tối ưu lợi nhuận mình muốn đạt được.

Để tìm hiểu về phân tích đa khung thời gian, anh em có thể tham khảo một số bài viết mình tìm được trên diễn đàn gồm:
Trong bài viết này, mình sẽ giới thiệu các công cụ hỗ trợ phân tích đa khung với mục tiêu giúp anh em tiết kiệm thời gian tìm hiểu và nghiên cứu loại phân tích thú vị này.

Công cụ số 1: Sync Scroll Indicator - hỗ trợ backtest đa khung thời gian

tong-hop-cac-cong-cu-ho-tro-phan-tich-da-khung-thoi-gian-traderviet.gif

Hình minh họa sau khi đã tải indicator Sync Scroll vào chart

Sync Scroll là indicator cho phép bạn đồng bộ cùng lúc tất cả các chart để bạn backtest đa khung thuận tiện hơn. Bạn không cần phải mất công dùng chuột để tìm điểm vào lệnh trên từng chart. Thay vào đó, bạn chỉ cần chèn indicator này vào trong mt4 và tải tất cả các chart bạn muốn phân tích. Sau đó, chỉ cần kéo chuột trên một chart, các chart còn lại sẽ tự động di chuyển theo.

Để tải Sync Scroll Indicator và tìm hiểu cách sử dụng, anh em xem bài: giới thiệu Sync Scroll indicator.

Công cụ số 2: MTF Sync Indicator

Công cụ này mình mới nhận được từ bạn @Gia Kiều trên diễn đàn. Đây là một công cụ rất hay giúp Trader vẽ các đường kháng cự hỗ trợ hay trendline cực nhanh trên đa khung thời gian. Cách thức hoạt động cũng gần giống với Sync Scroll ở trên mình giới thiệu, bạn chỉ cần vẽ một công cụ trên một chart, các chart nào được đồng bộ bằng indicator MTF Sync sẽ tự động vẽ cho bạn.

Sau khi mình chèn indicator vào hai chart H1 và M15 cặp EURUSD, indicator sẽ xuất hiện góc dưới bên phải chart của các bạn (hai nút màu trắng).

tong-hop-cac-cong-cu-ho-tro-phan-tich-da-khung-thoi-gian-traderviet-1.png

Sau khi mình thử vẽ một khu vực supply demand trên chart H1, chart còn lại tự động hiện chính xác khu vực supply demand đó.

tong-hop-cac-cong-cu-ho-tro-phan-tich-da-khung-thoi-gian-traderviet-2.png

Bạn cũng có thể thử với đường trendline trên một chart, hiệu quả tương tự.

tong-hop-cac-cong-cu-ho-tro-phan-tich-da-khung-thoi-gian-traderviet-3.png

tong-hop-cac-cong-cu-ho-tro-phan-tich-da-khung-thoi-gian-traderviet-4.png

Điều thú vị là khi bạn di chuyển một công cụ trên một chart, công cụ còn lại cũng tự động di chuyển theo giống như có "bàn tay vô hình" điều khiển vậy :). Indicator mình gửi ở cuối bài viết, bạn hãy kéo xuống cuối bài để tải về và trải nghiệm thử nhé.

Công cụ số 3: sử dụng tổ hợp phím ALT + R để xếp chart cực nhanh

Đây là công cụ mặc định của các phiên bản mt4 mới. Sử dụng phím ALT và phím R, bạn sẽ tự động xếp các chart để thể hiện rõ chúng trên cùng một màn hình. Bạn sẽ không còn gặp tình trạng chồng lấp giữa các chart với nhau như trước nữa.

tong-hop-cac-cong-cu-ho-tro-phan-tich-da-khung-thoi-gian-traderviet-5.png

Sử dụng nút ALT + R hay nút Tile Vertically trong bảng công cụ của mt4

tong-hop-cac-cong-cu-ho-tro-phan-tich-da-khung-thoi-gian-traderviet-6.png

Chart đã tự động sắp xếp gọn gàng cho bạn.

tong-hop-cac-cong-cu-ho-tro-phan-tich-da-khung-thoi-gian-traderviet-7.png

Mình nghĩ ba công cụ này là đủ để hỗ trợ cho các bạn phân tích đa khung hiệu quả. Anh em nếu thấy có công cụ nào hay thì giới thiệu nhé, để mình tổng hợp lại cho các anh em khác cùng dùng.

Xem thêm

>> Forex là trò chơi có tổng bằng không? Nhưng thế thì đã sao?

Đính kèm

• Multi-Chart-Sync-safe-button.ex4
    228.1 KB · Xem: 263

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Hay quá Pips ơi, thank các bạn Mod của diễn đàn đầu tư thời gian viết bài nhé, mình tìm các công cụ đa khung thời gian này mấy tuần rồi.
Sau bài tìm hiểu về trading View của anh em Mod viết thấy hay quá. Nhưng ông tradingview bắt trả phí cao quá, tới 30USD 1 tháng lận mà phải có tk của FXCM mới xài được.
Có cái này dùng cũng đỡ được phần nào

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 156 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 592 Xem / 52 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 74 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 82 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,957 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên