Tổng hợp các indicator công cụ hỗ trợ giao dịch cực tốt cho Trader

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Bài viết này là tổng hợp các chỉ báo công cụ hỗ trợ trong mt4 cho công việc giao dịch của anh em Trader, bao gồm các công cụ rất có ích như indicator hiển thị lợi nhuận theo pip, thời gian còn lại trước khi hình thành nến mới, vẽ đường xu hướng tự động, vẽ kháng cự hỗ trợ, vv. Anh em bấm ngay tại tiêu đề mỗi indicator để xem bài review chi tiết nhé.

Cách cài đặt indicator tuỳ biến vào MetaTrader 4

Để cài đặt các indicator này, anh em làm theo một trong 2 cách dưới đây:

Cách 1: Nếu bài viết có đính kèm file mq4 hoặc ex4 ở cuối bài, anh em download file đó về rồi cài theo hướng dẫn tại đây;

Cách 2: Nếu bài viết không đính kèm indicator, hoặc có đính kèm nhưng cài vào bị lỗi không hiển thị hay không chạy thì file đó đã bị lỗi. Anh em làm như sau:
  • Mở sẵn MT4
  • Vào link nguồn của bài viết (nằm ở cuối bài), bấm download indicator
  • Trong cửa sổ hiện ra, chọn "Open MetaTrader 4", chọn OK
  • MT4 của anh em sẽ hiện lên, indicator sẽ tự động download và nằm sẵn trong ô Navigator, kéo thả vào chart.
Chỉ báo Show Pips - Indicator cung cấp thông tin mạnh, hỏi gì cũng biết

Show pips là một indicator công cụ có khả năng cung cấp thông tin rất mạnh. Nhờ vào chỉ báo Show pips, anh em có thể luôn ý thức về tình trạng tài khoản của mình, để khi bước vào vùng nguy hiểm thì cẩn trọng hơn để không bị cháy.

Chỉ báo Show Pips hiển thị cho anh em nhiều dạng dữ liệu, bao gồm lợi nhuận tính theo điểm, phần trăm và đơn vị tiền tệ, cũng như spread hiện tại và thời gian còn lại trước khi nến đóng trên khung thời gian tự chọn.

Chỉ báo Renko Chart - Biến chart thường thành dạng Renko để lọc nhiễu tốt hơn

Chỉ báo kỹ thuật Renko Chart cho phép anh em hiển thị biểu đồ dưới dạng Renko Chart trong cửa sổ của indicator. Renko Chart chỉ hiển thị các biến động giá lớn hơn một mức được định trước, cho nên indicator này hoạt động rất tốt để lọc nhiễu và giúp Trader tập trung hơn vào xu hướng chính. Chỉ báo có 2 phiên bản dành cho MT4 và MT5.

Chỉ báo MACD Divergence - Công cụ phát hiện tín hiệu phân kỳ cho Trader

Chỉ báo kỹ thuật MACD divergence có khả năng phát hiện các tín hiệu phân kỳ - phân kỳ giữa các đỉnh đáy của giá và trị số của chỉ báo dao động huyền thoại MACD. Các tín hiệu này khi bị phát hiện sẽ được hiển thị dưới dạng mũi tên trên cửa sổ phụ của indicator và được thông báo đến Trader qua cửa sổ pop up, email hoặc thông báo đẩy. Anh em có thể điều chỉnh các thông báo này trong phần cài đặt.

Chỉ báo Automatic Trendline - Công cụ vẽ trendline tự động

Chỉ báo kỹ thuật Automatic Trendlines có khả năng tự động vẽ đường trendline trên chart cho anh em. Chỉ báo này có 6 thông số đầu vào, anh em có thể tuỳ chỉnh tên hoặc nhãn dán cho từng đường trendline, ngoài ra còn có thể thay đổi màu và các tuỳ biến khác như độ dày, độ sâu, điều này có thể thay đổi việc đánh dấu các đỉnh đáy quan trọng trên chart.

Chỉ báo Support & Resistance - Công cụ vẽ hỗ trợ & kháng cự

Chỉ báo kỹ thuật Support & Resistance là indicator phiên bản tuỳ biến của chỉ báo Fractals được phát triển bởi Trader huyền thoại Bill Williams. Support & Resistance hoạt động trên tất cả các khung thời gian, thể hiện các mức hỗ trợkháng cự trên chart và hỗ trợ anh em đặt các mức stop loss hoặc take profit. Anh em có thể xem trị số chính xác tại một điểm trên chart bằng cách di con trỏ chuột vào điểm đó.

Chỉ báo Free Automatic Fibonacci - Tự động đánh dấu các mức Fibonacci cho anh em

Chỉ báo kỹ thuật Free Automatic fibonacci là một indicator có khả năng tự động đặt một fibonacci Retracement (Fibonacci hồi lại) dựa trên số lượng các cột mà anh em thiết lập thông số BarsToScan tại phần cài đặt của chỉ báo. Fibonacci sẽ được tự động cập nhật theo thời gian thực khi các giá trị lớn nhất và nhỏ nhất xuất hiện trên các cột được chọn. Anh em có thể chọn mức giá trị nào sẽ xuất hiện trên chart tại cài đặt. Anh em cũng có thể chọn màu của các mức khác nhau, do đó có thể thêm Free Automatic Fibonacci indicator nhiều lần trên chart với các thông số khác nhau.

Và các công cụ miễn phí khác

Có rất nhiều công cụ hoàn toàn miễn phí nhưng khả năng hỗ trợ công việc của chúng rất lớn, anh em sẽ cảm thấy việc giao dịch nhẹ nhàng và đỡ đau đầu hơn rất nhiều khi áp dụng chúng. Anh em xem tại bài viết này nhé.

Happy weekend!

Xem thêm:

>> Các công cụ hỗ trợ trading tốt nhất cho Trader (tất nhiên là miễn phí)

>> Tổng hợp các indicator dành cho Pivot Trader - Toàn hàng ngon

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình đang tìm hiểu MT4. Bên trên bác @Nhật Hoài có bảo xem link ở phía dưới mà tìm phía dưới không có link.
Bác bớt chút time cho vài chỉ giáo:
- Link lấy các indicator bác giới thiệu.
- Nếu có thể bác giới thiệu thêm các indicator khác hữu ích nữa.
- Chỗ nào có share nhiều indicator để vọc dần.

Thanks bác!

À, đọc sót mất đoạn bấm vào link để nhảy sang bài viết chi tiết.
Vậy xin bác @Nhật Hoài chỉ giáo tiếp cho 2 ý còn lại:
- Nếu có thể bác giới thiệu thêm các indicator khác hữu ích nữa.
- Chỗ nào có share nhiều indicator để vọc dần.

Thanks bác!

Từ hồi sang Forex xài MT4 thích thật. Indi MT4 cũng ngon. Giờ Tradingview em chỉ dùng để viết code làm Alert thôi chứ ko dùng xem chart nhiều nữa =))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,871 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 867 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,680 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 339 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 170 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 241 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,501 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên