Tổng kết 4 tháng giao dịch với tài khoản tiền thật của newbie - Phần 1

Các công cụ trên thị trường này cũng đều có tính 2 mặt, lúc đúng, lúc thì như 1 cái bẫy. Bạn không nên quá ỷ lại vào công cụ quá nhiều.
Theo tôi, muốn thành công trong thị trường này thì cần có 1 cái nhìn dài hạn và áp dụng chiến lược rõ ràng. Khi chơi đúng xu hướng, tâm lý vững vàng và tin vào xu hướng mình chọn, cộng thêm cách quản lý vốn tốt thì không có lý gì mà thất bại.
Tôi cũng đã từng ngựa non háu đá, trong 4 tháng trade tôi mất khoảng 15k$. Tôi thua vì quá non, giao dịch theo cảm tính, và đặc biệt là tâm lý quá yếu. TÂM LÝ GIAO DỊCH trong thị trường này là tối quan trọng.
Tôi quay trở lại forex sau 4 năm, trong quãng thời gian 4 năm này, tôi vẫn demo theo chiến thuật: Chơi đúng xu hướng dài hạn, tâm lý vững dù thị trường thế nào, quản lý vốn tốt, đặt mục tiêu cụ thể (10%/tháng). Và giờ, tôi thấy việc giao dịch không còn quá mê nghiện (tối ngày nhìn chart) như thuở nào nữa.
Và, đương nhiên, lợi nhuận thường vượt quá chỉ tiêu đề ra khoảng 5-7%. Tôi cảm thấy vui và cảm ơn sau lần vấp ngã.
Tôi đã đúc rút và củng cố thêm suy nghĩ của mình và quy luật là luôn luôn đúng: "Ở đời không có bữa ăn trưa miễn phí", hãy học thật nhiều, có thời gian trải nghiệm và kiểm soát tốt bản thân. Thành công sẽ đến trong 1 thời gian không xa nữa.
Đôi lời nhắn gửi ae traders trong diễn đàn.
Cám ơn anh vì chia sẻ rất thật! Khi mình trade tầm trên dưới 10 năm với tài khoản real, mình thấy các chiến lược và tín hiệu chỉ như muối bỏ bể thôi, làm sao cho hàng tháng cứ % đều đều là vui rồi :D

tại sao bạn đọc trang Nhatkyforex mà ko học luôn pp price action nhỉ. Đơn giản dễ hiểu, quan trọng là nó chỉ tốn 15-20’ mỗi ngày phù hợp với bạn.

Các công cụ trên thị trường này cũng đều có tính 2 mặt, lúc đúng, lúc thì như 1 cái bẫy. Bạn không nên quá ỷ lại vào công cụ quá nhiều.
Theo tôi, muốn thành công trong thị trường này thì cần có 1 cái nhìn dài hạn và áp dụng chiến lược rõ ràng. Khi chơi đúng xu hướng, tâm lý vững vàng và tin vào xu hướng mình chọn, cộng thêm cách quản lý vốn tốt thì không có lý gì mà thất bại.
Tôi cũng đã từng ngựa non háu đá, trong 4 tháng trade tôi mất khoảng 15k$. Tôi thua vì quá non, giao dịch theo cảm tính, và đặc biệt là tâm lý quá yếu. TÂM LÝ GIAO DỊCH trong thị trường này là tối quan trọng.
Tôi quay trở lại forex sau 4 năm, trong quãng thời gian 4 năm này, tôi vẫn demo theo chiến thuật: Chơi đúng xu hướng dài hạn, tâm lý vững dù thị trường thế nào, quản lý vốn tốt, đặt mục tiêu cụ thể (10%/tháng). Và giờ, tôi thấy việc giao dịch không còn quá mê nghiện (tối ngày nhìn chart) như thuở nào nữa.
Và, đương nhiên, lợi nhuận thường vượt quá chỉ tiêu đề ra khoảng 5-7%. Tôi cảm thấy vui và cảm ơn sau lần vấp ngã.
Tôi đã đúc rút và củng cố thêm suy nghĩ của mình và quy luật là luôn luôn đúng: "Ở đời không có bữa ăn trưa miễn phí", hãy học thật nhiều, có thời gian trải nghiệm và kiểm soát tốt bản thân. Thành công sẽ đến trong 1 thời gian không xa nữa.
Cám ơn chia sẻ của bác tạo cảm hứng cho e tiếp tục cố gắng :))

Ông già mình cầm 1 mã chứng khoán DHT hơn 10 năm nay năm nào cũng lãi vai chuc % từ chia cổ tức chưa tính tăng giá.năm ngoái nó phí từ 10 lên 90 .mặc dù ông chẳng biết gì về trading =)))))

Chuyện này mình tin là hoàn toàn có thật, rất nhiều người mua vào cổ phiếu ở vùng giá rất thấp, hoặc đơn giản là mua cổ phiếu khi mà doanh nghiệp mới bước vào đợt tăng trưởng dài hạn và giá cp của nó cứ thế nhích lên theo từng năm, sau 5-10 năm chia cổ tức các kiểu thì giá vốn đã về rất thấp nên khi cổ phiếu chỉ cần tăng 10-20% trong năm thì lợi nhuận trên vốn ban đầu trở nên rất lớn.
Vấn để ở chỗ ai cũng nhìn đc thế nhưng không phải ai cũng nắm giữ được lâu như vậy vượt quá hết các con sóng lớn nhỏ của từng năm. Ngoài ra sức hấp dẫn của việc trading ngắn hạn lại rất lớn khiến chúng ta luôn muốn lướt sóng thu lời ngay, nên tóm lại là ngắn hay dài không quan trọng mà quan trọng là hợp với cái nào hơn mà thôi

Bác mở lại tk real rồi chứ

Cảm ơn các anh chị em đã theo dõi và đóng góp ý kiến với post này của em. Em cũng muốn viết comment để bổ sung chút thông tin và trao đổi với các bác
- Về việc em chơi nhỏ và lỗ nhỏ ban đầu, em hồi lúc mới bước chân và giao dịch có đọc được ở một trang forex nước ngoài mà em cho là rất hay đó là "không bao giờ được cháy tài khoản, ngay cả tài khoản nhỏ nhất mà mình có, ngay cả trong quá trình học khi mà các trader khác tự nhủ rằng có thể cháy, vì nếu cháy 1 cái thì sẽ có cái thứ 2, thứ 3, nó sẽ dần trở thành thói quen và rất khó để thay đổi điều này. vậy là em chọn lot nhỏ nhất khi giao dịch, và luôn có SL dù mình đặt SL ngu thì cũng phải có
- Về việc target 1.5%-2% tháng thì đúng là tùy vào từng suy nghĩ và nhận biết về khả năng bản thân của từng trader. Em thì muốn thử sức mình với con số 20-25%/năm - mức tăng trưởng mà rất nhiều người nói tới khi kể về các quỹ đầu tư nổi tiếng trên thế giới nên em tự đặt cho mình như vậy
- Em trước đây cũng có đầu tư chứng khoán Việt Nam mình, và cũng lỗ. Lỗ không nhiều và cũng không phải do nản chí sớm nhưng em cũng cảm thấy thị trường này không hợp với bản thân mình. Nếu so sánh 2 thị trường Forex và chứng khoán VN thì ta có thể thấy nhiều lợi thế ở Forex hơn như là giao dịch 2 chiều, gần như miễn nhiễm với xu thoái kinh tế, thanh khoản lớn hơn và ít bị thao túng. Với các bác có lãi khi chơi ckvn, em rất tôn trọng ý kiến của các bác, vì không có điều gì là sai và điên rồ khi nó vẫn cho ta lãi mà
- Phần một này là các trải nghiệm đã qua của em, giờ thì em đang dùng một phương pháp mới đã gần 3 tháng. Phần 2 em sẽ nói nhiều hơn về chuyển biến của mình về mặt tâm lý cũng như cái nhìn với phương pháp này

Hy vọng các anh chị em tiếp tục theo dõi

Cảm ơn các anh chị em đã theo dõi và đóng góp ý kiến với post này của em. Em cũng muốn viết comment để bổ sung chút thông tin và trao đổi với các bác
- Về việc em chơi nhỏ và lỗ nhỏ ban đầu, em hồi lúc mới bước chân và giao dịch có đọc được ở một trang forex nước ngoài mà em cho là rất hay đó là "không bao giờ được cháy tài khoản, ngay cả tài khoản nhỏ nhất mà mình có, ngay cả trong quá trình học khi mà các trader khác tự nhủ rằng có thể cháy, vì nếu cháy 1 cái thì sẽ có cái thứ 2, thứ 3, nó sẽ dần trở thành thói quen và rất khó để thay đổi điều này. vậy là em chọn lot nhỏ nhất khi giao dịch, và luôn có SL dù mình đặt SL ngu thì cũng phải có
- Về việc target 1.5%-2% tháng thì đúng là tùy vào từng suy nghĩ và nhận biết về khả năng bản thân của từng trader. Em thì muốn thử sức mình với con số 20-25%/năm - mức tăng trưởng mà rất nhiều người nói tới khi kể về các quỹ đầu tư nổi tiếng trên thế giới nên em tự đặt cho mình như vậy
- Em trước đây cũng có đầu tư chứng khoán Việt Nam mình, và cũng lỗ. Lỗ không nhiều và cũng không phải do nản chí sớm nhưng em cũng cảm thấy thị trường này không hợp với bản thân mình. Nếu so sánh 2 thị trường Forex và chứng khoán VN thì ta có thể thấy nhiều lợi thế ở Forex hơn như là giao dịch 2 chiều, gần như miễn nhiễm với xu thoái kinh tế, thanh khoản lớn hơn và ít bị thao túng. Với các bác có lãi khi chơi ckvn, em rất tôn trọng ý kiến của các bác, vì không có điều gì là sai và điên rồ khi nó vẫn cho ta lãi mà
- Phần một này là các trải nghiệm đã qua của em, giờ thì em đang dùng một phương pháp mới đã gần 3 tháng. Phần 2 em sẽ nói nhiều hơn về chuyển biến của mình về mặt tâm lý cũng như cái nhìn với phương pháp này

Like bác chủ pic, đúng là mỗi thị trường đều có ưu nhược điểm khác nhau, hay mỗi phương pháp giao dịch cũng vậy, sau thời gian trải nghiệm thì mỗi người chọn cho mình thị trường và phương pháp phù hợp với bản thân để có hiệu quả tốt nhất. Tiếp tục theo dõi các chuyển biến của bác qua từng giai đoạn để học hỏi thêm.

Chủ thớt định tìm pp mới à, mất công chi vậy?tôi đây có 1 pp bao năm rồi, cứthế mà bôn tẩu giang hồ, khỏi mệt công

con số thống kê đẹp, max drawdown < 2.5%. Target 1.5%/tháng vậy là được, từ từ cải thiện, 2% là giỏi luôn.
Lãi suất kép, rồi phân bổ gởi ngân hàng đưa lợi nhuận 20% - 25% / năm là con số mơ ước.
Cách đánh của bạn vậy nên tìm IB chia lại rebate tốt. Rất uổng tiền commision.
Tìm IB chia lại rebate tốt là sao vậy bạn? Mình mới trade nên chưa hiểu về vụ này.

Tìm IB chia lại rebate tốt là sao vậy bạn? Mình mới trade nên chưa hiểu về vụ này.
các sàn, broker, có cộng tác viên, introducing broker (IB), nhung nguoi nay hướng dẫn bạn tham gia sàn. Họ ăn commission trên giao dịch của bạn, gói là tiền hoa hồng mà broker trả công họ môi giới bam tham gia sàn. Có thể hiểu là sàn cần người chăn dắt dụ dỗ người chơi. Giờ người chơi cũng biết nhiều về trading rồi, phải tìm hiểu thông tin, sách vở nhiều nên thành phần IB xúi dục bạn vào lệnh nó cũng bớt. Giờ IB phải chia tiền hoa hồng đó cho bạn, gọi là tiền rebate. Như vậy IB mới lôi kéo được người chơi chọn IB làm môi giới.
Commission cũng không gọi là nhiều, vài $ trên 1 lot, nên rebate mình được chia càng nhỏ hơn. Nhưng cái đó mình đáng được lãnh thì phải tìm hiểu chon IB mà nhận. Như mình hiện tại giao dịch 2 tháng mới nhận được rebate khoảng $10 thôi. Khối lương giao dịch của mình trong một tháng < 2.5 lots.

haha, ok
BO phổ biến có R:R = 1:0,82 là max nên mình không đủ trình chơi :)
thích ăn sẵn và nhàn hạ nên chỉ chơi chứng và fx thôi :p
hơ hơ có ai nói trình ở đây ko nhỉ chơi sao kệ bạn mình nói cờ bạc hay không thì do người chơi mà :3 tính vậy không tốt lắm haha

trade mới 6 tháng mà đã có lãi thì bạn quá giỏi, mình trước đây mất 3 năm học trade mới bắt đầu có tháng lãi :(

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,660 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,517 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên