Top 3 đồng tiền ảo lừa đảo nổi tiếng mang lại tiếng xấu cho thị trường tiền điện tử

Top 3 đồng tiền ảo lừa đảo nổi tiếng mang lại tiếng xấu cho thị trường tiền điện tử

Pan

Active Member
1,613
5,723
Thế giới tiền điện tử đã xuất hiện khá nhiều những vụ lừa đảo theo nhiều hình thức khác nhau và hậu quả chính là các nhà đầu tư mất đi tiền của họ. Một số trong những dự án lừa đảo đó rất nổi bật, chủ yếu là do quy mô của nó. Điều đáng buồn đó là những đồng tiền ảo lừa đảo đó đã gây ảnh hưởng xấu đến hệ sinh thái tiền điện tử, khiến nhiều người nghĩ rằng tất cả tiền điện tử đều là lừa đảo. Sau đây mình sẽ đưa ra 3 đồng tiền điện tử vẫn còn đang "thoi thóp" và đang bị các cơ quan pháp luật chú ý đến.

3. The Billion Coin

Với chính cái tên của nó, The Billion Coin - Đồng tiền triệu đô, chúng ta đã thấy có mùi lừa đảo từ trong cái tên của nó rồi. Hệ thống Ponzi này đã tự quảng cáo chính mình vào đầu năm 2016 là đồng tiền điện tử lớn nhất, thậm chí là vượt xa cả Bitcoin. Tiếp theo, đó là lời đảm bảo, một điều thường thấy đối với các hình thức lừa đảo đầu tư tài chính, The Billion Coin tuyên bố rằng giá trị của nó sẽ LUÔN LUÔN tăng lên. TBC chủ yếu nhắm vào người dùng ở Indonesia, và rất nhiều người vô tội đã trở thành nạn nhân của phi vụ lừa đảo này.

billion coin - traderviet.png

Tuy nhiên, kết quả của nhiều cuộc điều tra cho thấy TBC không có mã nguồn và không có giấy tờ rõ ràng. Sự thật đã bị phơi bày, rõ ràng là dự án này không có giá trị gì cả. Thậm chí, TBC còn không có lộ trình phát triển, cũng có nghĩa là không có ai phát triển dự án đồng tiền điện tử này cả. Hơn nữa, ta không thể giao dịch The Billion Coin này bởi vì nó không có trong danh sách của bất kỳ sàn tiền điện tử nào.

2. PayCoin

Những người am hiểu về tiền điện tử nhất định sẽ biết đến PayCoin, một đồng tiền điện tử nổi tiếng lừa đảo được vận hành bởi Homero Joshua Garza. PayCoin tự cho mình là một đồng tiền tệ kỹ thuật số toàn cầu có thể cạnh tranh với Bitcoin, nhưng nó chưa bao giờ có thể tồn tại đến lúc đạt được điều đó. Để khai thác Paycoin, các thợ đào chỉ có thể khai thác thông qua nền tảng khai thác đám mây độc quyền của công ty, được gọi là Zenminer.

paycoin - traderviet.png

GAW Miners, công ty điều hành Zenminer và PayCoin, từng tuyên bố đã đầu tư 8 triệu USD để xây dựng nền tảng này, nhưng thông tin đó hoàn toàn không có thật. Paycoin đã dần lộ ra bộ mặt thật của mình khi Zenminer bắt đầu thu nhiều tiền hơn, và cuối cùng, các khoản tiền được rút bị đình chỉ vô thời hạn. Tất cả các nền tảng có tên PayCoin trong danh sách với cho mục đích giao dịch liền nhanh chóng loại bỏ PayCoin (XPY) ngay sau đó. Số tiền các nhà đầu tư bị PayCoin lừa đảo đến hiện nay vẫn chưa rõ là bao nhiêu.

1. OneCoin

Khi nói về những đồng tiền điện tử lừa đảo, thì tất nhiên không thể thiếu "nhân vật" khét tiếng đến hiện tại vẫn còn rất mạnh, đó là OneCoin. Tương tự như The Billion Coin, OneCoin không có cơ sở hạ tầng công nghệ, không có lộ trình phát triển, và không có giấy tờ rõ ràng. Hay nói cách khác, toàn bộ hệ sinh thái OneCoin này được các nhà phát triển nó tạo ra từ "không khí", nhưng nó vẫn tiếp tục thu hút được các nhà đầu tư ít hiểu biết trên toàn thế giới.

onecoin - traderviet.png

May mắn thay, OneCoin đang gặp rất nhiều khó khăn từ nhiều chính phủ khác nhau trên toàn thế giới. Từ bị phạt tiền ở Đức hay Ý cho đến những người quảng bá cho OneCoin bị bắt ở Ấn Độ, chúng ta có thể thấy các cơ quan chức năng của các nước đang ráo riết điều tra để đánh một cú thật mạnh vào OneCoin.

Xem thêm:

> Xuống xác với Bitcoin, nhà đầu tư Thụy Sỹ lời đến 5000%

Nguồn: TheMerkle

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chủ thớt quá tào lao. Làm cái gì cũng tìm hiểu cho kỹ rồi hẳn đăng lên, chứ ko thì bị chửi ráng mà chịu. Thế tôi hỏi ông căn cứ vào đâu mà ông nói bài viết này đc kiểm duyệt xác minh thông tin chính xác. Tôi thấy bài viết ông khác nào báo lá cải ngoài chợ. Còn đả vào tradeviet này thì dầy công đi xác minh thông tin đi rồi hảy viết lên đây. Tradeviet ko phải chổ ông muốn đưa gì lên là đưa đâu, còn ko thì đừng có viết lên đây, đi tìm báo lá cả mà viết chứ ko thôi lại ảnh hưởng đến những người ko có đủ điều kiện để nắm bắt thông tin. Đầu thì rổng toét mà viết nhăn viết cụi. Về nhà đi học lại đi

Chủ thớt quá tào lao. Làm cái gì cũng tìm hiểu cho kỹ rồi hẳn đăng lên, chứ ko thì bị chửi ráng mà chịu. Thế tôi hỏi ông căn cứ vào đâu mà ông nói bài viết này đc kiểm duyệt xác minh thông tin chính xác. Tôi thấy bài viết ông khác nào báo lá cải ngoài chợ. Còn đả vào tradeviet này thì dầy công đi xác minh thông tin đi rồi hảy viết lên đây. Tradeviet ko phải chổ ông muốn đưa gì lên là đưa đâu, còn ko thì đừng có viết lên đây, đi tìm báo lá cả mà viết chứ ko thôi lại ảnh hưởng đến những người ko có đủ điều kiện để nắm bắt thông tin. Đầu thì rổng toét mà viết nhăn viết cụi. Về nhà đi học lại đi
Bạn có đang đầu tư vào 1 trong 3 đồng tiền trên không ạ? Đặc biệt là OneCoin ấy.

Mình thấy bạn chưa đưa ra lập luận gì ngoài việc phê bình người viết. Bạn đưa ra luận điểm đi nhé

Sai thì góp ý, mình sửa, dễ hiểu mà, đây là diễn đàn, đâu phải trang tin đâu bác mà phải cần chính xác 100% :)

Vậy bác có thông tin gì thì đưa ra nhé, nếu bác đúng thì mình xóa bài, vậy thôi, làm gì căng :)!

Ha ha, xin phép cười vào mặt bác một cái. Không biết bác bao nhiêu tuổi mà hành động không khác gì những đứa mà người ta gọi là trẻ trâu đấy. Theo tôi thấy thì đầu bác mới là rỗng toét đấy bác @võ đức thắng à. Chào thân ái và quyết thắng :cool:

Sao tự nhiên chửi người ta mà không nói lý do vậy ông? Ông ko đồng tình gì với bài viết?
Tui thấy chủ thớt dịch từ một nguồn website nước ngoài, đâu có nói câu gì là bài viết này được kiểm duyệt xác minh thông tin chính xác đâu :confused:

Mình sẽ viết riêng 3 bài viết nói riêng về 3 đồng này luôn nhé, chứng minh tại sao 3 đồng đó là lừa đảo. Bác thích thì vào mình tranh luận, còn giọng điệu của bác nếu vẫn cứ như thế thì mình miễn tiếp nhé :confused:

À, về OneCoin thì cũng không cần phải viết nữa, bởi vì có sẵn rồi, mời bác.
Vì sao OneCoin bị xem là lừa đảo ở nhiều nơi trên toàn cầu?

Mình sẽ viết riêng 3 bài viết nói riêng về 3 đồng này luôn nhé, chứng minh tại sao 3 đồng đó là lừa đảo. Bác thích thì vào mình tranh luận, còn giọng điệu của bác nếu vẫn cứ như thế thì mình miễn tiếp nhé :confused:
PayCoin cũng được xác minh là scam từ lúc mà nó ôm của chạy mất rồi cần gì phải viết bác ơi, có thì đưa nguồn tin về cho bác @võ đức thắng đọc. Còn Billion Coin hình như bây giờ vẫn còn hoạt động, viết cho ông kia vào phán xem thế nào

Thì thằng nào chửi đổng lên là thấy mùi nó mang mấy đồng ở trên đi lừa con người ta rồi.. thằng này chắc ôm onecoin nên nhột..:))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,723 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 350 Xem / 35 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 442 Xem / 10 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 57 Xem / 1 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 162 Xem / 1 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên