Top 3 Indicator được nhiều người sử dụng nhất trong thị trường tiền điện tử theo khảo sát của Medium

Top 3 Indicator được nhiều người sử dụng nhất trong thị trường tiền điện tử theo khảo sát của Medium

PepePips

Active Member
582
5,330
Đây là 3 Indicator được nhiều Coin Trader sử dụng nhất từ khảo sát của Medium. Theo thứ tự phổ biến tăng dần, 3 indicator này gồm: Ichimoku Cloud (mây Ichimoku), chỉ báo RSI và Volume.

Ichimoku Cloud

Ichimoku Kinko Hyo, còn có tên gọi khác là Ichimoku Cloud. Ichimoku không chỉ là một indicator đơn thuần, tự nó đã là một hệ thống giao dịch hoàn chỉnh do đo lường được cả 3 yếu tố quan trọng của thị trường: kháng cự hỗ trợ tương lai, sức mạnh của xu hướng, xu hướng hiện tại.

Một Trader sử dụng Ichimoku để giao dịch Bitcoin​

Chỉ báo RSI

Tên đầy đủ của indicator này là Relative Strength Index (chỉ báo đo lường sức mạnh tương đối của thị trường). Đây là dạng indicator momentum dùng để xác định sức mạnh của một xu hướng. Vì là một indicator có tính hỗ trợ, rất ít Trader dùng nó một cách riêng lẻ mà kết hợp với các tín hiệu khác trong phân tích kỹ thuật để tạo ra hệ thống giao dịch.

Có nhiều cách để ứng dụng RSI trong giao dịch thị trường tiền điện tử, nhưng 2 cách sau đây mình thấy phổ biến nhất.

Cách 1: dùng tín hiệu phân kỳ của RSI để tìm điểm đảo chiều của thị trường.

Cách 2: xác nhận điểm vào lệnh và thoát lệnh khi RSI thoát khỏi vùng quá mua, vùng quá bán. Tuy nhiên, với cách này bạn cần thận trọng vì RSI là lagging indicator, tức là loại indicator có độ trễ so với giá trên thị trường. Khi dùng RSI để tìm điểm vào lệnh trên thị trường, bạn nên chờ sự xác nhận từ mô hình nến hay mô hình giá để đảm bảo tín hiệu vào lệnh là chính xác.

>> Cách sử dụng RSI đúng nhất

Volume

Như tên gọi, volume là loại chỉ báo cho bạn biết khối lượng giao dịch đang diễn ra trên thị trường. Nó cực kỳ hữu ích nếu bạn kết hợp với tín hiệu của mô hình giá. Để sử dụng Volume, bạn có thể xem trên TradingView như hình sau.

Để sử dụng volume kết hợp với mô hình giá, cách phổ biến nhất là đợi cho giá phá vỡ các điểm xác nhận của mô hình và có sự gia tăng khối lượng giao dịch (volume) trên thị trường.

Khối lượng giao dịch tăng mạnh trong thời điểm thị trường phá vỡ mô hình giá chính là tín hiệu rất tốt để bạn xác nhận mô hình giá bạn phân tích không phải tín hiệu giả. Một số trường hợp khác bạn có thể sử dụng volume như giao dịch breakout kháng cự hỗ trợ, tuy nhiên cách này sẽ có xác suất thắng thấp hơn so với dùng mô hình giá. Đây là ý kiến chủ quan của mình vì bản thân mình thường dùng mô hình giá trong giao dịch nhiều hơn :cool:.

Anh em có dùng công cụ nào hãy chia sẻ bên dưới nhé.

Xem thêm

>> Một chiến lược đơn giản sử dụng Range Bar kết hợp với MACD

>> Hướng dẫn chi tiết cách cài đặt mô hình nến Range Bar cho phần mềm MT4. Mời bạn vào xem.

Nguồn Medium

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mình xài ichimoku pidomaxi 10 31 63 31 cho chart d1 & h4. Ichimoku chuẩn cho <=h2
StochRSI và Pidomaxi của mình. Đôi lúc xem thêm bb

Mình thì chả dùng cái nào. mình theo trường phái Bigdata. mình tự xây dựng bộ công cụ pvw làm chỉ báo. bác nào thích thì mình cũng sẵn sàng chia sẻ.

Chia se bạn ơi. Mình cũng k dùng chỉ báo gì .xem ra 2 ta có cùng suy nghĩ hướng đi giống nhau .nói ra xem nè

Mình thì chả dùng cái nào. mình theo trường phái Bigdata. mình tự xây dựng bộ công cụ pvw làm chỉ báo. bác nào thích thì mình cũng sẵn sàng chia sẻ.
Xin học hỏi nè bro

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 27 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 675 Xem / 52 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 89 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,959 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 222 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên