Tốt nhất là Trader nên tự trade một mình, vì sao vậy?

khapham1010

Active Member
639
4,967
Thỉnh thoảng, anh em Trader sẽ nghĩ đến việc trading theo nhóm với mục đích tìm sự hỗ trợ của trí tuệ đám đông để giúp việc trade tốt hơn. Có một nhóm giao dịch chung có lẽ sẽ giống với một quỹ giao dịch thu nhỏ nhưng điểm trừ là nếu tất cả các thành viên trong nhóm sử dụng khác phương pháp giao dịch có thể gây hậu quả xấu cho cả nhóm khi mỗi người một ý kiến về cách phân tích thị trường.

tot-nhat-la-trader-nen-tu-trade-mot-minh-vi-sao-vay-traderviet.png

Khi bạn giao dịch một mình, bạn chịu trách nhiệm nhiều hơn với bản thân bạn vì thành công hay thất bại đều là do bạn. Trade theo nhóm thì dễ gặp tình trạng "cha chung không ai khóc" hoặc đổ lỗi cho người khác khi ra quyết định sai lầm. Tự trade có nghĩa là bạn không thể viện lý do cho việc mình trade thua vì không có ai để bạn có thể đổ lỗi. Bằng cách tự trade một mình, cái lời đầu tiên mà bạn có thể thấy được là tâm lý của Trader trở nên vững chắc hơn và bạn có thể thấy rõ quá trình phát triển kỹ năng giao dịch của mình như thế nào. Chính vì thế, mình thường thấy các Trader buộc phải trải qua giai đoạn tự trade trước khi nghĩ đến việc liên kết với một nhóm giao dịch nào đó.

Về mặt tâm lý, khi chịu trách nhiệm với bản thân có thể làm cho bạn nản lòng nếu trading chưa có kết quả, nhưng điều tích cực nhất là bạn vẫn đang làm những gì mình cho là tốt nhất theo những gì mình được học. Bạn được tự do thử sai và học hỏi với các chiến lược khác nhau, bạn không bị ai phản bác ý kiến của mình. Nếu bạn chấp nhận được sự khó khăn này khi mới bắt đầu trade, mình nghĩ bạn có thể tiến rất xa.

tot-nhat-la-trader-nen-tu-trade-mot-minh-vi-sao-vay-traderviet-1.jpg

Một nhược điểm khác của việc trading theo nhóm là số lượng thời gian quá lớn dành cho việc thảo luận. Chẳng hạn, khi giao dịch theo kiểu scalping, bạn không thể nhờ sự trợ giúp của cả nhóm vì thời gian ra quyết định không cho phép điều đó. Nhưng nếu giao dịch ở khung thời gian lớn hơn, việc thảo luận có thể giúp ích.

Nhìn chung, theo mình quan sát thấy, một Trader chủ yếu dành phần lớn thời gian của họ để nghiên cứu, backtest, quan sát chart và học thêm những kiến thức mới thay vì bỏ nhiều thời gian để thảo luận theo nhóm. Trading là một hoạt động mang tính quyết định, rất khác với việc bạn phân tích và đưa ra dự báo vì thế bạn sẽ cần phải thử sai rất nhiều chỉ với mục đích duy nhất là tìm được cái nào có thể hoạt động hiệu quả nhất và tin tưởng vào nó.

Khi trade, bạn không biết chuyện gì sẽ diễn ra tiếp theo, bấm một nút lệnh là bạn bắt đầu thấy "run" và bắt đầu nghĩ ngợi lung tung mặc dù có thể số tiền bạn trade dù có mất cũng chẳng ảnh hưởng gì đến tình hình tài chính của bạn.

Tóm lại, mình khuyến khích các anh em vẫn nên tự trade một mình để xem chiến lược nào là hiệu quả và phù hợp nhất với bạn. Trading theo nhóm chỉ dành cho những Trader đã có thể làm chủ được tâm lý và tin tưởng vào mỗi quyết định giao dịch của mình.

Xem thêm

>> Làm thế nào để biết bạn đã có một hệ thống giao dịch thành công?

>> Có rất nhiều lý do khiến bạn tuyệt đối không nên trade demo!

Theo Budgetpulse

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Haha. Bên topic bàn về doanh nghiệp greencap mới nổi đang rần rần vụ trade nhóm thì đã thấy bác viết bài này. Bác nắm bắt tin tức để đánh theo xu hướng tốt quá. Nhận của iem 1 like nhé.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 522 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 621 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,754 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 87 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên