Trade Forex - Cuộc chơi của xác suất

TCTHF

Active Member
250
333
Chào các bạn,

Sau thời gian kiểm nghiệm phương pháp trade + phương pháp luận trong trading của tôi, thông qua bài viết này, tôi muốn chia sẻ với các bạn về những luận điểm để củng cố tâm lý giao dịch, qua những ví dụ và con số rất thực tế, để chứng minh cho rất rất nhiều bài viết của các trader kỳ cựu, rằng đừng tham lam, hãy biết chờ đợi... thì giao dịch mới thành công.

[B]1. Xác suất trong trading forex.[/B]

Như mọi người đều biết, khi đặt 1 lệnh thì chỉ có 2 khả năng: hoặc là giá tăng, hoặc là giá giảm. Nếu đánh swing với mức lời lỗ thông thường khoảng 50-200 pip thì có thể xem như bỏ qua spread. Lúc đó tỉ lệ có phải 50-50 cho khả năng thắng hay thua ko?

Bây giờ tiếp tục xem ví dụ chart dưới đây cặp CADJPY mà tôi vừa vào lệnh lúc sáng"

Với ví dụ này, theo trendline thì giá có 5 lần đụng vào rồi bật xuống, đồng thời hợp lưu với đường kháng cự với ít nhất 2 lần đụng vào rồi bật xuống. Vậy bây giờ theo bạn xác suất nếu đặt lệnh ở ví dụ này có còn là 50-50 ko?

Theo tôi, xác suất bật xuống của giá ít nhất chiếm 70-80% cơ hội, điều đó đủ để chúng ta trả giá một mức SL nào đó để vào lệnh, đúng ko? Cần biết rằng, về quản lý vốn, chúng ta có 2 cách để win là số lệnh thắng/thua nhiều hơn 50% kết hợp tỉ lệ R:R đủ lớn. Vậy với 70-80% cơ hội thắng tính theo xác suất (và thống kê), chúng ta hoàn toàn có cơ hội có lợi nhuận.

Vậy phải hiểu rằng, tất cả các phương pháp PTKT hiện nay đều để chúng ta tăng XÁC SUẤT để có 1 lệnh thắng. Chứ ko phải PTKT là giá sẽ đi theo cái chỉ báo đó. Rất nhiều trader mới đều nghĩ rằng chỉ cần theo chỉ dẫn của indicator (tức là PTKT) là win. Điều này đã dẫn đến thua lỗ của phần lớn trader mới.

Mặt khác, nếu có sự xác nhận tín hiệu nữa thì cơ hội win lên rất nhiều, ví dụ như ở chart trên, nếu soi vào chart H4 ta sẽ thấy 1 cây Pin bar tương đối đẹp ở ngay vị trí hợp lưu của kháng cự và trendline.

Kết luận: có thể đơn giản mà nhìn nhận rằng, trading là trò chơi của xác suất. Bạn chỉ đơn giản là tìm kiếm 1 điểm vào mà xác suất cao là giá đi theo hướng bạn nhìn nhận dựa vào thông tin thống kê của lịch sử chart. Và do chỉ là trò chơi xác suất nên bạn phải chấp nhận một số lệnh thua trong tất cả các lệnh bạn chơi. Nếu bạn đạt được tỉ lệ 50% đã là thành công, tuy nhiên tôi tin rằng nếu bạn tuân thủ hệ thống của bạn nghiêm ngặt, thì thuật toán xác suất thống kê sẽ đem đến cho bạn ít nhất 60% tỉ lệ thành công (đánh 10 lệnh win 6 lệnh).

(trở lại ví dụ trên, tôi đặt lệnh sell limit ngay điểm hợp lưu, và giá đã đi lên khớp lệnh, sau đó bật xuống ngay tạo thành Pin bar trên H4, thời điểm khoảng 19h giá đã dương khoảng gần 25 pip, nhưng ko hiểu có tin tức gì ra ko mà nó phóng 1 cây H1 lên âm khoảng 15 pip, hiện nay đã hồi lại về điểm vào lệnh).

[B]2. Quản lý vốn thông qua số học.[/B]

Hầu hết các trader từ mới chơi đến kỳ cựu đều hiểu rằng, lợi nhuận được mang đến chủ yếu từ những lệnh có R:R lớn hơn 1 (thông thường từ 1,5 đến 2). Như vậy nếu 1 tháng bạn trade 10 lệnh, giả sử 1 lệnh thua 10% tk, và thắng 15% tk (R:R = 1.5), và bạn đạt tỉ lệ win 50%, thì tương đương tháng đó bạn lãi 5x15% = 75%, bạn thua đi = 5x10% = 50% => bạn lãi tháng đó = 75% - 50% = 25% tài khoản.

Tuy nhiên, vấn đề tôi muốn nói không dừng lại ở đó. Vấn đề là tôi muốn bạn tối ưu hóa điểm vào lệnh để tăng tỉ lệ R:R.

Để dễ hiểu, tôi giả sử bạn có 1 lệnh với điểm vào lệnh P, điểm cắt lỗ SL, điểm chốt lời TP. Với hệ thống của bạn, tôi cho rằng điểm SL và TP là cố định trên chart. Vấn đề còn lại là điểm P.

Giả sử 1 lệnh bạn dự định vào có SL = 50 pip, TP = 75 pip => tỉ lệ R:R = 1.5.

Bây giờ bạn nhìn theo bảng tính sau nhé:

SL TP R:R
50 75 1.5
48 77 1.6
45 80 1.78
43 82 1.9

Nhìn bảng trên, bạn thấy điều gì? Bạn có nhận ra, chỉ cần dời điểm P đi 2 pip về phía SL, tỉ lệ R:R đã tăng lên thành 1.6; dời 7 pip, tỉ lệ đã là 1.9

2 pip và 7 pip là 1 con số rất nhỏ đúng ko? Nhưng nếu bạn có 1 điểm đặt lệnh tối ưu, thì tỉ lệ lợi nhuận mang về cho bạn tăng lên rất nhanh chóng. Chỉ với 7 pip, thay vì bạn có tỉ lệ R:R gấp rưỡi thì lúc đó bạn được gần gấp đôi. Với 1 phương pháp tốt, bạn có thể chỉ cần win 4 lệnh trong 10 lệnh đã đủ có lợi nhuận. Vậy bạn thấy vấn đề tâm lý giải quyết ko phải phức tạp đúng ko?

Ứng dụng điều này ra sao? Trong nhiều giáo trình, người ta thường hướng dẫn đặt lệnh Buy hoặc Sell Stop để đón đầu khi giá breakout ra khỏi mô hình. Khi đó điểm TP và SL cũng được giáo trình hướng dẫn sẵn và thường là R:R ko được cao. Để dễ hiểu, hãy quay lại chart CADJPY ở trên bằng hình bên dưới:

Đây là 1 ví dụ về kênh giá. Thông thường người ta hướng dẫn bạn đặt Sell Stop ở đường ngang màu vàng, SL là đường màu đỏ và TP là đường màu xanh. Như vậy R:R chỉ là 1. Tuy nhiên theo quan điểm của tôi, khi đã xác định giá đi xuống (dựa vào trend dài hạn), ta đặt luôn Sell limit ở gần đường màu đỏ SL, nếu giá khớp thì sẽ cho R:R gấp ít nhất 3-4 lần với phương án Sell Stop, điều này cho phép ta win 1 lần là đủ bù cho 3 lần đánh sai gây lost. Trong khi đặt Sell Stop ko đảm bảo chắc chắn sẽ win nếu đây chỉ là 1 cây nến false break, khi đó rất khó để gỡ lệnh thua này chứ chưa kể đến việc tìm kiếm lợi nhuận.

Trên đây là một số lập luận đi cụ thể vào cốt lõi của trading, giúp củng cố tâm lý của trader, dù là mới trade hay trade lâu rồi, nếu hiểu 2 vấn đề trên, tôi cho rằng ko còn lo sợ đối với những lệnh thua nữa. Những trader mới, đừng tập trung vào hệ thống nữa, mà hãy tập trung vào XÁC SUẤT, bằng cách THỐNG KÊ lịch sử giá. Thực chất các đường kháng cựhỗ trợ cũng là 1 loại xác suất thống kê này.

Mong rằng các bạn sau khi đọc chia sẻ này của tôi, sẽ có cái nhìn mới hơn về trading và trade tốt hơn, tự tin hơn.

Chúc các bạn trade an toàn và có lợi nhuận.

P/S: tháng 11 và 12/2016, tôi loay hoay tìm phương pháp đánh (vẫn đảm bảo R:R từ 1,5 trở lên), đã có lúc tài khoản tụt mạnh còn dưới 50%. Sau 2 tháng đầu năm nghỉ ngơi do vợ sinh, tháng 3,4 quay lại, tôi tính toán và đưa ra lập luận trên, chỉ dựa vào phương pháp đơn giản nhất, đã giúp tk có lợi nhuận khá tốt.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Đồng tình với bác về mặt xác suất giao dịch. Chỉ bàn thêm về các mô hình biểu đồ thì xác suất cao ko phải do thống kê mà do tâm lý thị trường ở đó có sự lặp lại vì giá do con người (trader) tạo ra và con người thì có thói quen nên chúng ta hay lặp lại những gì mình hay làm. Ngoài ra còn thêm hiệu ứng self-fulfilling prophecy nữa.

Nội dung bài viết tương đối chính xác, bổ sung thêm tí đoạn nếu là bạn sẽ đặt Sell Limit ở gần đường SL màu đỏ, theo tôi thì khi giá đã tới gần đường màu đỏ tức đã thoát lên SMA 20 của BB thì nếu Sell ngay dễ hit SL hơn là TP, mà chỉ nên đợi giá xác nhận lực Buy yếu bằng một mô hình/loại nến nào đó như pinbar cho thấy khả năng cao giá sẽ tiếp trend cũ thì mới nên lâm trận.Kiểu như ai đó dùng RSI nếu muốn Sell không nên Sell khi RSI đang ở 60,70 mà lý tưởng nhất là Sell ngay khi đóng nến làm RSI<50 , thuận trend luôn là đúng và nếu kết hợp price action thì sẽ tăng xác suất lên đáng kể.

Đồng tình với bác về mặt xác suất giao dịch. Chỉ bàn thêm về các mô hình biểu đồ thì xác suất cao ko phải do thống kê mà do tâm lý thị trường ở đó có sự lặp lại vì giá do con người (trader) tạo ra và con người thì có thói quen nên chúng ta hay lặp lại những gì mình hay làm. Ngoài ra còn thêm hiệu ứng self-fulfilling prophecy nữa.

Các vấn đề về tâm lý nó đã thể hiện ra thành giá rồi, tức là chart đấy.
Giải thích nôm na thì khi giá đến cái ngưỡng đấy thì tâm lý người ta đạt kỳ vọng và chốt lời, hoặc vào lệnh, làm giá bật lại.
Vậy có thể hiểu tâm lý là giá trị vô hình. Còn chart nó đã thể hiện ra thành giá trị hữu hình nhìn thấy sờ mó được rồi.

Nội dung bài viết tương đối chính xác, bổ sung thêm tí đoạn nếu là bạn sẽ đặt Sell Limit ở gần đường SL màu đỏ, theo tôi thì khi giá đã tới gần đường màu đỏ tức đã thoát lên SMA 20 của BB thì nếu Sell ngay dễ hit SL hơn là TP, mà chỉ nên đợi giá xác nhận lực Buy yếu bằng một mô hình/loại nến nào đó như pinbar cho thấy khả năng cao giá sẽ tiếp trend cũ thì mới nên lâm trận.Kiểu như ai đó dùng RSI nếu muốn Sell không nên Sell khi RSI đang ở 60,70 mà lý tưởng nhất là Sell ngay khi đóng nến làm RSI<50 , thuận trend luôn là đúng và nếu kết hợp price action thì sẽ tăng xác suất lên đáng kể.

Khi có xác nhận giá như Pin bar thì bạn vào lệnh trễ hơn 1 tí, khi đó R:R đã giảm. Mà chưa chắc bạn có thời gian ngồi chờ khi vừa kết thúc nến để biết có Pin bar hay ko để vào lệnh. Có khi bạn đi đâu đó và lúc về thì giá đã đi 1 chặng khá xa và bạn đã hết cơ hội.
Do đó nếu đã chấp nhận xác suất 1 số lệnh thua thì khi đã phân tích chuẩn thì cứ áp dụng lệnh limit thôi.
Tôi thỉnh thoảng vẫn vào lệnh trực tiếp khi mà rảnh rỗi giữa giờ làm vào lướt chart và thấy nến trước đó có Pin bar kết hợp đạt system, tuy nhiên rất ít gặp.
Đa phần lệnh là tôi đặt limit từ trước vài tiếng đến 1-2 ngày.
P/S: mọi PTKT và bạn nói, tôi đều ủng hộ. Miễn là bạn ứng dụng và thấy XÁC SUẤT đi đúng xu hướng bạn tính là NHIỀU HƠN (chứ ko thể là TẤT CẢ 100%). Và khi đã phân tích, đặt P, SL, TP xong thì đừng táy máy chỉnh sửa nữa vì lúc đặt P, bạn đã tính rất kỹ rồi. Phần còn lại là chấp nhận một số lệnh lỗ hoặc đạt được lệnh lời, tuần theo quy luật xác suất (mà bạn đã nắm ít nhất 50% trở lên là win rồi).

Chỉnh sửa lần cuối:
Em nghĩ là mình có thể dùng khung tg nhỏ như M5, M15 để tìm điểm vào lệnh sau khi giá đổi chiều trên khung M5, M15 để có R:R tốt hơn (sau khi giá đã tạo đỉnh mới thì vào và đặt SL ngay trên đỉnh vừa tạo). .

Em không biết mấy bác nghĩ sao chứ em thấy dùng lệnh limit giống như cầm đèn chạy trước ô tô vậy đó. Ít ra thì nó phải làm 1 cây nến giảm tạo mô hình gì đó rồi mới vào lệnh cũng chưa muộn mà

Em không biết mấy bác nghĩ sao chứ em thấy dùng lệnh limit giống như cầm đèn chạy trước ô tô vậy đó. Ít ra thì nó phải làm 1 cây nến giảm tạo mô hình gì đó rồi mới vào lệnh cũng chưa muộn mà
Khi đã phân tích rồi và đặc biệt là bám xu hướng dài hạn rồi thì cứ thế vào lệnh limit thôi. Nếu chờ xác nhận giá thì có thể nó sẽ chạy luôn và mình mất cơ hội, hoặc vào được thì cũng giảm R:R (đọc mục 2 của bài viết trên). Như vậy thật ra có thể lợi nhuận của 2 phương án như nhau, nhưng phương án đặt limit thì nhàn hơn vì mình đặt xong để đó cho tự nó khớp và chạy, còn thua thì thôi. Có thể cho phép mình lost 60% số lệnh kia vẫn chưa lỗ kia mà (với R:R = 1.5), sợ gì nhỉ :)

Để đạt R:R tốt thì phân tích khung TF lớn vào lệnh khung nhỏ. Nếu đánh theo xác xuất thì trendline khi giá chạm vào nếu chịu chạy thì giá đi hơi bị phê càng.

Cặp CADJPY tối qua do lực mua của ngày hôm trước còn mạnh nên phe mua cố gắng đẩy lên làm đá SL của tôi (đặt cách trendline 15 pip), sau đó bên bán đạp xuống lại lúc khoảng 22h30, đến gần 23h thì bên mua cố gắng đẩy lên lại nhưng ko đẩy nổi, tạo thành 1 cây Pin bar H4 (nhưng chưa hoàn chỉnh). Điều này cho thấy bên bán vẫn rất mạnh, cho nên tôi vào lệnh lại ngay sau khi kết thúc cây H4 23h. Sáng nay ngủ 1 giấc dậy thấy giá đã đạp xuống dương 40 pip (lúc max vào giữa đêm là 60 pip). Giá đã phá hỗ trợ thì sẽ còn đạp xuống tiếp.
Phân tích sơ bộ như vậy để thấy bài toán xác suất khá hiệu quả. Phương pháp Price action được áp dụng hữu hiệu bởi khá nhiều trader vì họ nắm được quy luật xác suất thống kê này, kết hợp phân tích quy luật tâm lý để có điểm vào tốt hơn (ví dụ nến ngày số 2 tăng mạnh thì nến 1 sẽ cố gắng đẩy thêm 1 đoạn nữa mới mong bật xuống...)

Cái này là thực chiến đấy ạ.
Chống chỉ định: Với các bác ko dám chơi! Suốt ngày cứ chăm mắt vào mấy cái m1, m5 rồi nhảy tưng tưng theo nó. Bảo sao ko chịu cháy!

Cám ơn bài viết chia sẽ của Ad. Rất hữu ích với tôi, hệ thống của tôi thấy ok, có điều tôi đang lay hoay về vấn đề quản lý vốn sao cho ổn, đọc qua bài viết của Ad tôi thấy rút được kinh nghiệm có thể áp dụng để quản lý vốn và rủi ro.:)

chia lệnh ra làm 2 hay 3 nữa bác ah ko nên vào hết 1 chỗ
Đó là phương án chia lệnh để chốt của từng người bạn à. Về cá nhân tôi thì đến R:R khoảng 1.5 thì tôi chốt 2/3, phần còn lại để chạy tự do (dời SL lên bằng R)

Đọc thấy bổ ích quá ... cách đánh này tháy luôn cài SL/TP cách vài chục pip ... nếu trong điều kiện tt bình thường mình nghĩ khá hay . Tuy nhiên với việc news ra từng giờ từng ngày thì quản lý risk như thế nào ? Nhờ bác chia sẽ kinh nghiệm.

Đọc thấy bổ ích quá ... cách đánh này tháy luôn cài SL/TP cách vài chục pip ... nếu trong điều kiện tt bình thường mình nghĩ khá hay . Tuy nhiên với việc news ra từng giờ từng ngày thì quản lý risk như thế nào ? Nhờ bác chia sẽ kinh nghiệm.

Gặp news thì out lệnh thôi. Vì khi news ra, nó sẽ phá mọi kháng cự, hỗ trợ trong tầm với của nó, do đó quy luật xác suất sẽ ko còn đúng nữa. Nếu để thua vì news nhiều thì có thể thua lỗ trong tháng đó chứ ko đùa

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 808 Xem / 25 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 404 Xem / 28 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 354 Xem / 11 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 375 Xem / 17 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,706 Xem / 76 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên