Trade Forex "DỄ KIẾM TIỀN" lắm!? Nhào dzô...

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,340
Xin chào cả nhà!

Hầu hết những người mới bắt đầu đều nghĩ rằng giao dịch Forex kiếm tiền rất dễ dàng!? Tại sao? Bởi vì không ít nơi marketing rằng giao dịch Forex với đòn bẩy lớn sẽ hứa hẹn mức lợi nhuận khủng chỉ với số vốn nhỏ ban đầu. Nhưng xin thưa với mọi người rằng, thực tế trên thị trường không có màu hồng đơn sắc như vậy đâu!

Trong bài viết này, chúng ta sẽ cùng tiếp cận với thị trường từng bước một và xem những điều cần tránh trong trading là gì nhé!

Vấn đề quảng cáo trá hình và làm thế nào để chọn broker?

Khi bạn thấy một quảng cáo về Forex với những hình ảnh đi kèm như xe hơi, du thuyền, đồng hồ đắt tiền,... hãy bỏ qua ngay lập tức! Khi bạn thấy quảng cáo nơi các broker khuyến khích bạn giao dịch với khả năng kiếm tiền dễ dàng, hãy bỏ qua ngay lập tức! Khi bạn thấy quảng cáo với hệ thống robot giao dịch tự động hoặc hệ thống giao dịch chính xác 100%, hãy bỏ qua ngay lập tức! Khi bạn thấy nhân viên sales tư vấn cho bạn tài khoản PAMM và MAM với mức lợi nhuận khồng lồ và không chịu thua lỗ, hãy tránh xa nhất có thể!

Vậy, đâu mới là quảng cáo không trá hình, có thể nghe lọt lỗ tai? Tất cả những broker nào quảng cáo và cung cấp bất kỳ loại giáo dục nào đều được chấp nhận, chẳng hạn như webinar, các bài viết blog với phân tích kỹ thuật hoặc các setup giao dịch... Những broker nào xem bạn là đối tác lâu dài thì mới là sự lựa chọn tốt nhất. Hãy chọn họ!

Tài khoản Demo - Tốt hay xấu?

Tất cả các broker đều cung cấp cho bạn "tài khoản Demo" và theo mình, đó là cách tốt nhất để tham gia vào thị trường Forex. Nhưng, có một nhược điểm! Đừng giao dịch với số vốn quá lớn trên tài khoản Demo. Hãy chọn ra số tiền mà bạn thực sự sẽ đầu tư vào thị trường. Chẳng hạn, nếu bạn có trong tay $2.000 để trade, vậy thì đừng giao dịch Demo với tài khoản $100.000. Tại sao lại như thế? Nếu bạn giao dịch với số tiền quá lớn trên Demo, bạn sẽ dễ dàng đánh mất số tiền thật của mình sau này. Bởi lẽ, với số vốn $100.000, việc kiếm được $2.000 không thành vấn đề (2% tài khoản), nhưng với số vốn $2.000 thì việc kiếm được $2.000 (100% tài khoản) lại là một công việc vô cùng khó khăn, nếu không muốn nói là bất khả thi, đặc biệt là đối với các trader mới vào nghề!

Tốt hơn hết, các bạn hãy cứ giao dịch trên tài khoản Demo, nhưng là với số vốn tương ứng với số vốn thực tế bạn có! Tài khoản Demo là công cụ rất hữu ích để bạn tìm hiểu cách hoạt động của nền tảng, để kiểm tra tất cả các khả năng mà nền tảng cung cấp, ngoài ra không có gì khác. Tin mình đi, cảm giác khi trade demo và trade real nó khác lắm, bạn sẽ tự nhận thấy điều đó khi bắt đầu MẤT tiền THẬT của mình!

Giáo dục và những gì quan trọng nhất?

Nếu bạn không có bất kỳ background hay kinh nghiệm nào về tài chính thì... bạn phải tự học lấy! Có rất nhiều webinar trện mạng, bạn có thể học qua chúng! Các webinar miễn phí là sự lựa chọn khá tốt, nhưng cũng đừng ngần ngại trả phí nếu đó là một webinar do một giảng viên chất lượng đứng lớp, bởi vì họ sẽ giúp bạn tiết kiệm được kha khá tiền và thời gian đấy!

Bạn cần phải hiểu làm thế nào và tại sao thị trường lại biến động, tại sao tiền tệ lại phản ứng với các tin tức kinh tế và cuối cùng là hiểu về phân tích kỹ thuật. Bởi lẽ, tất cả những quyết định và tin tức cơ bản đó sẽ di chuyển thị trường, cho thấy hướng chuyển động trong dài hạn, nhưng phân tích kỹ thuật sẽ cho thấy cách các cặp tiền đi như thế nào để đến cái đích đó. Forex không phải là một sòng bạc, bạn cần phải biết bạn đang làm gì trong mọi thời điểm và lý do tại sao bạn lại hành động như thế. Chắc chắn, nền tảng kiến thức tốt chỉ là một sự khởi đầu và nó không đảm bảo cho sự thành công của bạn trên thị trường. Nhưng, bạn biết đấy, thứ gì đã là nền tảng kiến thức thì liệu có thể thiếu đi được không?

Trading, khi nào thì thành công?

Sau khi tự học, bạn sẽ bắt đầu một công việc thú vị và hấp dẫn nhất thế giới, nhưng cũng là công việc khó khăn nhất! Bạn đang ở trong một thị trường với doanh số hoạt động hơn 5 nghìn tỷ đô la mỗi ngày. Nghìn tỷ đô la? Bạn có biết có bao nhiêu số 0 đằng sau không? Vâng, có 12 số 0 đằng sau đó! Hãy nhớ rằng, bạn chỉ là một tay chơi bé nhỏ, người đã đến để tận dụng cơ hội mà thị trường Forex mang lại cho mọi người. Nhưng khi bạn bắt đầu trade real, bạn sẽ thấy rằng ở trong cái thế giới này, chẳng có gì là dễ dàng cả. Cả mớ kiến thức bạn tích luỹ bấy lâu nay đôi lúc cũng chẳng làm ăn được gì. Những gì bạn cần để kiếm tiền trên thị trường là kinh nghiệm và đó sẽ là người thầy đỉnh nhất cho bạn. Bạn càng thua, bạn sẽ càng học được nhiều hơn!

Tâm lý học là một thứ gì đó cần phải được khắc phục để có thể chinh phục được chính bạn và chinh phục được thị trường trong một thời gian dài. Nếu thành công, bạn mới có thể gia nhập vào top 10% trader ít ỏi có thể kiếm được tiền từ Forex. Dễ không? Mình nhường phần trả lời cho mọi người nhé!

Nguồn: forextrader.live
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Trc đây mình chỉ trade theo cảm tính. Kết quả lúc đầu ăn rất dễ và sau đều là cháy tài khoản. Để tìm hiểu kiến thức cơ bản về tài chính, cách nến kinh tế vận hành ... thì tìm hiểu ở đâu bạn chủ thread có thể chỉ mình đc k ạ?
Many thanks :)

Trc đây mình chỉ trade theo cảm tính. Kết quả lúc đầu ăn rất dễ và sau đều là cháy tài khoản. Để tìm hiểu kiến thức cơ bản về tài chính, cách nến kinh tế vận hành ... thì tìm hiểu ở đâu bạn chủ thread có thể chỉ mình đc k ạ?
Many thanks :)
Đơn giản nhất là đọc các bài viết của TraderViet nha bạn... Chỉ cần bấm search từ khoá mà bạn muốn tìm kiếm và để kèm chữ " TraderViet" phía sau là sẽ ra đó :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,359 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên