Trade mãi vẫn không có lợi nhuận, mệt ghê! Thử khắc phục bằng các cách sau (phần 2)

Trade mãi vẫn không có lợi nhuận, mệt ghê! Thử khắc phục bằng các cách sau (phần 2)

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Phần trước của bài viết dưới đây anh em

>> Trade mãi vẫn không có lợi nhuận, mệt ghê! Thử khắc phục bằng các cách sau

Trade không có lợi nhuận - Không bắt đầu với khung D1

Nhiều Trader bắt đầu với các khung thời gian thấp với hy vọng kiếm lợi nhuận nhanh chóng, rồi sau đó hối hận ngay lập tức. Nhiều trader có thể day trade để kiếm lời, nhưng day trading không phải là thứ dành cho những người mới bắt đầu. Hãy bắt đầu với khung D1, đó là khung tốt nhất cho trader mới.

Khung thời gian lớn chứa đựng bức tranh toàn cảnh. Mỗi cây nến ngày chứa đựng thông tin của trọn 1 ngày giao dịch, do đó chúng có trọng lượng rất lớn. Quan trọng hơn, khi anh em trade D1, anh em sẽ không cần phải nhìn biểu đồ quá nhiều, thoải mái đầu óc hơn và có thể quyết định chính xác hơn. Nếu anh em chưa trade hiệu quả trên D1, đừng bao giờ nghĩ tới việc trade trên các khung thấp hơn.

Trade không có lợi nhuận - Quản lý vốn yếu

Quản lý vốn yếu là vấn đề muôn thuở, nó là nguồn gốc cho hầu hết mọi thua lỗ từ bé đến lớn, càng trade càng lỗ cho tới khi Trader chịu không nổi nữa và rời bỏ thị trường. Các Trader không biết cách quản lý vốn thường sẽ bị đào thải rất nhanh, do họ thậm chí còn chưa biết cách để tồn tại, huống chi là kiếm tiền.

Giao dịch với số tiền không thể để mất, chịu rủi ro quá nhiều trên 1 trade, giao dịch quá mức không có điểm dừng là các sai lầm về quản lý vốn lớn nhất. Quản lý vốn giúp anh em tồn tại và sống sót, và phải làm được điều này đã trước khi nghĩ tới chuyện kiếm lợi nhuận.

Các quy tắc quản lý vốn rất ít, và cực kỳ dễ để thực hiện, nhưng chúng lại có khả năng cứu tài khoản của anh em, giúp anh em sống sót cực lâu, cực lỳ lợm trên market. Chỉ sau vài lệnh mà đã đứt tài khoản thì kiếm tiền kiểu gì. Hãy học quản lý vốn trước khi anh em học bất kỳ phương pháp nào.

>> Hướng dẫn trade coin cơ bản - Quản lý vốn như thế nào trong trade coin? - Phần 8

Trade không có lợi nhuận - Trade quá nhiều

Trade quá nhiều là tên sát thủ hàng loạt đã chôn xác rất nhiều trader cùng tài khoản khét lẹt của họ. Các trader bị mắc vào vòng xoáy trade quá nhiều thường gần như bị khủng hoảng tâm lý, càng trade càng lỗ, càng lỗ lại càng muốn gỡ, cuối cùng đốt luôn tài khoản của mình trong cảm xúc tức tối, ức chế, khó chịu.

Chậm lại, chậm lại anh em. Trading là 1 nghề kiếm tiền thực sự rất chậm, và nếu tiền kiếm được càng nhanh thì mất cũng nhanh mà thôi. Do đó, để đạt được cảnh giới lợi nhuận đều đặn, nhất quán, thì CHẬM LẠI là chữ quan trọng nhất. Trading là chạy marathon, đâu phải chạy nước rút (các cuộc thi trading thì khác).

Chậm lại bằng cách trade các khung thời gian lớn hơn, bằng cách chọn lọc các setup để vào lệnh, không vào đại và luôn cân nhắc kỹ. Xem biểu đồ ít hơn, thư giãn nhiều hơn. Trade giống như tay bắn tỉa vậy.

Trade không có lợi nhuận - Không hiểu về cấu trúc thị trường và hành động giá

Nếu không hiểu cách vận chuyển của market, cấu trúc của nó, cách nó hành xử, thì khó mà kiếm được tiền với nghề trader. Đây là những kiến thức rất cơ bản, và chúng miễn phí, anh em có thể học được từ các bài viết trên TraderViet và các diễn đàn khác.

Hãy học và chọn cho mình 1 phương pháp, sau khi biết về quản lý vốn, để có 1 lợi thế so với hàng triệu trader khác trên thị trường. Học và thực sự hiểu phương pháp đó, rồi từ từ vận dụng nó vào giao dịch. Việc này giống như mua 1 thanh kiếm và luyện trước khi đi đánh trận vậy. Quản lý vốn giống như bịch máu giúp anh em sống sót, còn phương pháp là thanh kiếm giúp anh em chiến thắng.

Trade không có lợi nhuận - Không hình thành 1 thói quen giao dịch hàng ngày

Thói quen giao dịch tức là quá trình vào lệnh của anh em được thực hiện có quy củ, có giờ giấc, không phải tuỳ hứng. Ví dụ mình chỉ xem chart và quyết định vào lệnh vào khoảng 12 giờ trưa, sau đó đóng máy và đi làm việc khác. Không hề vào lệnh tuỳ hứng. Mình không đặt báo giá (alert) vì chúng phiền phức và ảnh hưởng tới công việc khác của mình.

Market mang tính ngẫu nhiên rất lớn, nhưng nếu anh em đặt quy trình phân tích vào lệnh của anh em vào 1 hệ thống có giờ giấc quy củ, anh em sẽ dần dần bắt được dòng chảy (flow) của market. Từ đó, sự ổn định và nhất quán bắt đầu theo đuổi anh em.

Thân tag @Đặng Quý Ngọc @Giahung @wildness @Jobe @Vuongph @chonsamac100 @Mr TacKe @NgXHoa @Hồ Quang @s4iy4nprinc3 @Đào Thái @Aladdin @huy8895 @Bedauco @MarcusNguyen123 @NAD @quanhathuc @ztatuzv @Phạm Văn Dương

Trên đây là vài ý tưởng có thể giúp kết quả trading của anh em tốt hơn. Nếu thấy hữu ích thì để lại 1 THẢ TIM nhé, Xin Cảm Ơn Anh Em!

Tham khảo learntotradethemarket

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
cám ơn add. add có thể giải thích vì sao add chọn xem chart và vào lệnh lúc 12h trưa ko ạ. Buổi sáng thường là lúc kết thúc một ngày giao dịch. Có nhiều cao thủ họ xem chart vào lúc buổi sáng khi bắt đầu kết thúc cây nến ngày hôm qua

Mình giao dịch rất ít thua lỗ nhưng vẫn chẳng vui vẻ j, vì mình biết tt sẽ lấy lại hết vào 1 ngày nào đó,mình cần quản lý vốn cho thật tốt, tks chủ top

cám ơn add. add có thể giải thích vì sao add chọn xem chart và vào lệnh lúc 12h trưa ko ạ. Buổi sáng thường là lúc kết thúc một ngày giao dịch. Có nhiều cao thủ họ xem chart vào lúc buổi sáng khi bắt đầu kết thúc cây nến ngày hôm qua
buổi sáng là lúc bắt đầu 1 cây nến ngày mới, nên nếu có setup vào lệnh thì rất dễ cho mình cảm giác FOMO, muốn vào lệnh ngay
mình đợi tới buổi trưa cho mọi thứ lắng xuống, lúc đó là lúc mình cảm thấy thoải mái nhất và sáng suốt nhất, không FOMO, không cảm xúc
với buổi trưa là giờ nghỉ trưa, rảnh rang, yên tĩnh
đó là đối với mình, bác có thể thay đổi sao cho hợp với bác

buổi sáng là lúc bắt đầu 1 cây nến ngày mới, nên nếu có setup vào lệnh thì rất dễ cho mình cảm giác FOMO, muốn vào lệnh ngay
mình đợi tới buổi trưa cho mọi thứ lắng xuống, lúc đó là lúc mình cảm thấy thoải mái nhất và sáng suốt nhất, không FOMO, không cảm xúc
với buổi trưa là giờ nghỉ trưa, rảnh rang, yên tĩnh
đó là đối với mình, bác có thể thay đổi sao cho hợp với bác
Em cám ơn bác nhiều. Đúng là thế thật, buổi sang em thường hay mở chart lên thấy có chút gì đó là em vô luôn rồi gấp may đi làm và thường hay bị vào hớ. Kết quả thì ko ra gì luôn. Em sẻ chuyển qua học theo khung giờ của bác có lẻ hay hơn

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 7 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 47 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên