Trade price action trong vùng supply demand - phần 3 (đi tìm điểm vào lệnh chính xác)

Trade price action trong vùng supply demand - phần 3 (đi tìm điểm vào lệnh chính xác)

Khánh Trình

Active Member
1,350
8,618

Nến engulfing nào là nến ta nên vào lệnh khi giá tiến vào vùng supply demand?

Nếu bạn đã đọc qua phần trước, mình đã giới thiệu về 2 mô hình nến đảo chiều thông dụng khi trader giao dịch trong vùng supply demand đó là dùng nến pinbar hoặc nến engulfing và trade các mô hình này ở khung thời gian thấp để tăng tỉ lệ risk reward.

Nhưng có một vấn đề lớn khi trade nến engulfing hay pinbar ở khung thời gian thấp là bạn sẽ phải gặp những tín hiệu nhiễu nhiều hơn, bạn sẽ thấy xuất hiện nhiều nến engulfing và không biết nên chọn cái nào để vào lệnh. Vậy thì có cách nào để phân biệt chúng không?

Các bạn xem hình ví dụ bên dưới:

trade-price-action-trong-vung-supply-demand-phan-3-di-tim-diem-vao-lenh-chinh-xac-traderviet.png

trade-price-action-trong-vung-supply-demand-phan-3-di-tim-diem-vao-lenh-chinh-xac-traderviet-1.png
Hình ở trên là khung thời gian H1, hình dưới là khung thời gian thấp hơn M15. Mình muốn bạn tập trung nhìn vào nến engulfing được đánh dấu bởi các đường màu đen xung quanh.

Cấu trúc của nến engulfing này gồm 2 thành phần:

Đầu tiên là một nến tăng giá nhỏ và thứ hai là một nến engulfing giảm mạnh.

Bất cứ khi nào bạn nhìn thấy một cây nến nhỏ bị nhấn chìm bởi một cây nến lớn trong vùng supply demand, đó là dấu hiệu tốt cho thấy thị trường sẽ muốn thoát nhanh ra khỏi vùng supply demand này.

Để giải thích cho điều này, ta cần hiểu cách trader suy nghĩ và ra quyết định. Nếu bạn nhìn kỹ, bạn có thể thấy hai nến trước khi xuất hiện nến engulfing giảm có một nến tăng giá mạnh. Nến này thể hiện các retail trader đang nghĩ rằng thị trường đang tăng lên, vì vậy họ bắt đầu mua vào để hình thành một nến tăng thân nhỏ ngay sau đó.

Bây giờ khi ngọn nến engulfing giảm mạnh xuất hiện và đẩy giá giảm nhanh chóng, điều này khiến các retail trader thực sự rất sốc và buộc họ phải đóng lệnh. Đây là một điểm rất quan trọng, các bạn cần chú ý kỹ.

Nếu các nến engulfing có thân nhỏ và nến tăng trước đó cũng nhỏ nghĩa là đám đông trader bị sập bẫy không quá lớn. Các trader không bị dính stop loss nhiều thì cũng không tạo thanh khoản cho giá đi sâu hơn được vì thế xác suất thành công của giao dịch cũng sẽ không cao.

Khi nến engulfing có thân lớn, giống như trong ví dụ trên, đám đông trader bị dính stop loss nhiều hơn, bất ngờ hơn so với trường hợp cả hai nến hình thành mô hình engulfing đều có thân nhỏ.

Một số ví dụ khác:

trade-price-action-trong-vung-supply-demand-phan-3-di-tim-diem-vao-lenh-chinh-xac-traderviet-2.png

trade-price-action-trong-vung-supply-demand-phan-3-di-tim-diem-vao-lenh-chinh-xac-traderviet-3.png

Nến engulfing nào là nên ta không nên vào lệnh?

Cách tốt nhất để nắm bắt một vấn đề đó là ta phải hiểu nó theo nhiều khía cạnh khác nhau. Trong trường hợp này, mình tiếp tục đặt câu hỏi ngược: vậy thì nến engulfing nào ta không nên vào lệnh?

Bạn xem chart dưới đây:

trade-price-action-trong-vung-supply-demand-phan-3-di-tim-diem-vao-lenh-chinh-xac-traderviet-4.png

Chart ở trên là một ví dụ về vùng supply với một nến engulfing giảm bên trong, đây là một trading setup mà có lẽ nhiều bạn cũng đã từng gặp phải.

Nến engulfing có dấu mũi tên trên chart, trong khi vẫn đáp ứng được tất cả các tiêu chuẩn của môt mô hình nến engulfing cơ bản, lại không phải là một setup tốt để ta vào lệnh. Hãy nhìn vào kích thước của các nến engulfing, nó chỉ có thể che phủ cây nến nhỏ trước đó. Kết quả sau đó, giá đã không thể đi xuống sâu hơn.

Nếu nến engulfing quá nhỏ, nó sẽ không làm cho những trader vào lệnh mua trước đó đủ bất ngờ để khiến họ phải sợ hãi và thoát lệnh, nếu nến engulfing lớn hơn nhiều so với nến trước đó, sự đảo chiều bất ngờ của thị trường sẽ là áp lực lớn giúp lan truyền sự sợ hãi khiến cho đám đông thoát lệnh nhanh và đẩy giá đi sâu hơn.

Các trader này - những người bị dính bẫy không muốn lệnh của họ bị lỗ nhiều hơn vì thế ưu tiên của họ là phải đóng lệnh càng sớm càng tốt (để bảo toàn tài khoản). Tâm lý chung của hầu hết trader (cũng như mình và các bạn) đều lo lắng và sợ hãi khi biết mình có thể đã sai ngay khi vừa vào lệnh. Các nến engulfing có kích thước nhỏ không thể nào đạt được hiệu ứng này, họ chỉ làm cho một vài trader đóng lệnh và vì thế không khiến thị trường đi xa hơn được.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Để vào lệnh chính xác các bác có thể áp dụng như bài viết của bác Trình, ngoài ra có thể sử dụng các mô hình đảo chiều trong vùng Supply or Demand ở những TF nhỏ để xác nhận, ví dụ 2 mô hình phổ biến hay lặp lại trong TT là vai đầu vai, 2 đáy or 2 đỉnh.

Chúc mấy bác ăn lễ vui vẻ :D

Anh ơi cho newbie em hỏi ngu phát ạ hihi. Nếu nó đến ngưỡng supply demand ( em nghĩ là giá luôn có phản ứng khi chạm vùng này) nhưng chỉ quay đầu được 1 đoạn rất ngắn sau đó beak out thì s ạ. Vẫn có xuất hiện nến engulfing đó thì sao anh

Anh ơi cho newbie em hỏi ngu phát ạ hihi. Nếu nó đến ngưỡng supply demand ( em nghĩ là giá luôn có phản ứng khi chạm vùng này) nhưng chỉ quay đầu được 1 đoạn rất ngắn sau đó beak out thì s ạ. Vẫn có xuất hiện nến engulfing đó thì sao anh

Thì thoát lệnh rồi chờ vào lệnh mới khác. Bài này chỉ mới bàn về entry thôi em.

ps: không có "câu hỏi ngu", không chịu hỏi mới ngu.

Có nghĩ là vùng đó bạn đang đánh ngược xu hướng chính, chỉ nên ăn ngắn thoát ra or nó cũng là 1 vùng cung cầu của 1 khung thời gian nhỏ hơn nên không đủ sức mạnh để giữ giá lâu hơn, Cung cầu nên chọn những vùng nào mới được tạo ra giá chưa quay lại test lần nào cả thì tốt hơn. Nên viết nhật ký hằng ngày để mình rút ra những vùng cung cầu nào nên chơi những vùng nào ko. Ko phải gặp cái nào cũng gọi là cung cầu.

ko biết ae trên trader việt có ai từng học ông benny chưa ông cũng dạy SĐ giá 3k lận ak ko biết có chất lượng bằng những bài viết a khánh trình ko? có giải đáp cặn kẽ thuyết aâm mưu của bigboy ko nhỉ

Xin hỏi các bro, ngoài mẫu hình Engulfing và pinbar ra, ta có thể dùng các mẫu hình đảo chiều khác trong vùng supply - demand được ko, chẳng hạn như morning star, evening star, gravestone doji, piercing, dark cloud cover?
Nếu được thì độ tin cậy của chúng so với mẫu engulfing và pinbar thì thế nào?
Xin cảm ơn.

Xin hỏi các bro, ngoài mẫu hình Engulfing và pinbar ra, ta có thể dùng các mẫu hình đảo chiều khác trong vùng supply - demand được ko, chẳng hạn như morning star, evening star, gravestone doji, piercing, dark cloud cover?
Nếu được thì độ tin cậy của chúng so với mẫu engulfing và pinbar thì thế nào?
Xin cảm ơn.
Được bác. Độ tin cậy cũng ổn

Yếu tố nào mà sau khi tạo supply zone giá lại có xu hướng retest lại vậy các bác?

Vậy bác cho e hỏi nốt: sao khi đã chạm Supply Zone lại có xu hướng bị đập lại từ vùng này. Yếu tố nào vậy ạ?
Đó là do:
- các shorter nhồi thêm lệnh
- các shorter bị miss cú break down đầu và lần này thì họ sẽ không bỏ lỡ cơ hội nữa
- các long trader đã long ở vùng supply, nhận ra bị trap và exit position ở mức tổn thất nhỏ nhất

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên