Trader chứng khoán Mỹ có nên sử dụng chỉ báo kỹ thuật để phân tích? Vấn đề nan giải!

Trader chứng khoán Mỹ có nên sử dụng chỉ báo kỹ thuật để phân tích? Vấn đề nan giải!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,337
28,933
Sử dụng các chỉ báo kỹ thuật trong giao dịch chứng khoán Mỹ liệu có hiệu quả hay không? Và nên sử dụng loại chỉ báo nào? Và liệu có một chỉ báo nào tốt hơn các chỉ báo bạn đã dùng hay không?

MACD? Stochastics? Chỉ báo RSI?

Khoan! Anh em ngừng đặt những câu hỏi như vậy và đọc ngay nội dung dưới đây nhé.

Điều mà mình tin là rất nhiều trader còn thiếu đó là sự hiểu biết về hành động giá ( price action). Mình không dám nhận mình am hiểu về hành động giá nhưng mình hiểu được tầm quan trọng của nó.

chi-bao-ky-thuat-tot-nhat-cho-trader-chứng-khoán-mỹ-traderviet.jpg

Nếu bạn nào chưa quen với việc giao dịch chứng khoán, thì thường bạn sẽ dùng các chỉ báo kỹ thuật để giao dịch. Tuy nhiên, hãy thử khám phá price action để dùng cho giao dịch chứng khoán, sẽ có nhiều thứ khiến bạn bất ngờ đó nhé.

Các chỉ báo dẫn đầu xu hướng (leading indicator) và chỉ báo trễ (Lagging indicator)

Các chỉ báo kỹ thuật thường được phân thành hai loại: chỉ báo dẫn đầu xu hướng và chỉ báo trễ. Các chỉ báo dẫn đầu xu hướng như stochatics được cho là chỉ báo hỗ trợ cho hành động giá. Các chỉ báo trễ như đường trung bình thì sẽ đi theo hành động giá.

Hầu hết các chỉ báo kỹ thuật đều là các chỉ báo trễ vì chúng cần đợi hành động giá thiết lập thì sau đó mới được hình thành. Do đó, hành động giá đã nói cho chúng ta biết thị trường muốn gì trước khi các chỉ báo lên tiếng.

Sử dụng các chỉ báo kỹ thuật cũng giống việc bạn sử dụng ống nhòm tại buổi nhạc rock khi bạn ở hàng ghế đầu! Tại sao phải làm vậy? Hãy đặt ống nhòm xuống và chỉ cần tập trung vào sân khấu! Đó là điều tương tự bạn cần làm khi tập trung vào hành động giá.

Hãy giải mã những chuyển động của giá trước

Bạn đang cố gắng tìm ra vùng giá mà các trader khác sẽ mua hoặc bán. Bạn cũng sẽ cố gắng để hiểu được tâm lý của họ: lo lắng, sợ hãi, phấn khích hoặc không quan tâm.

chi-bao-ky-thuat-tot-nhat-cho-trader-chứng-khoán-mỹ-traderviet-1.png

Mỗi cổ phiếu, trong mọi khung thời gian đều có thể tồn tại bốn trạng thái tâm lý này. Một cổ phiếu thoát ra khỏi vùng tích lũy (phấn khích), giá di chuyển chậm lại (lo lắng), các trader bắt đầu bán (sợ hãi), kết thúc sự bán tháo và có sự thiếu quyết đoán tồn tại (không quan tâm). Chu kỳ này lặp đi lặp lại nhiều lần.

Là một trader, bạn cần nhìn vào hành động giá để tìm ra điểm mà trạng thái cảm xúc này sắp chuyển biến thành trạng thái khác. Các mẫu hình nến rất hữu ích để xác định các bước ngoặt này.

Sử dụng các chỉ báo kỹ thuật đúng cách

Nếu bạn vẫn muốn sử dụng các chỉ báo trong các giao dịch của mình? Điều đó đương nhiên tốt, nhưng bạn cần sử dụng chúng đúng cách.

Nếu bạn thích sử dụng RSI thì hãy sử dụng nó với mục đích để cho bạn thấy rằng một bước ngoặt sắp xảy ra. Sau đó, hãy quên nó đi và chỉ tập trung vào hành động giá trong giao dịch chứng khoán.

chi-bao-ky-thuat-tot-nhat-cho-trader-chứng-khoán-mỹ-traderviet-3.jpg

Các trader thường mua cổ phiếu chỉ vì một chỉ báo xuất hiện tín hiệu quá mua hoặc quá bán. Tuy nhiên một trader cũng nên biết rằng, giá của một cổ phiếu cũng có thể rơi vào trạng thái quá mua hoặc quá bán trong một thời gian rất dài. Trong khi đó bạn đã mở giao dịch quá sớm và mất tiền vì nó.

Hãy chú ý đến tín hiệu phân kì. Nếu nói về sự hữu ích của các chỉ báo thì bạn có thể xác định những thời điểm mà ở đó giá cổ phiếu đi ngược với chỉ báo. Điều này có thể báo hiệu rằng một bước ngoặt có thể sắp xảy ra.

Hãy sử dụng chỉ báo đúng mục đích cho công việc của bạn. Nếu để phân tích xu hướng hãy sử dụng các chỉ báo theo xu hướng như đường trung bình. Đối với các vùng giá đi ngang thì hãy sử dụng các chỉ báo dao động như RSI.

Hãy nhớ rằng bạn không cần bất kỳ loại chỉ báo nào để giao dịch cổ phiếu và bạn chắc chắn không nên sử dụng chúng cho đến khi bạn có hiểu biết đầy đủ về cách diễn giải hành động giá.

Rèn luyện làm nên sự kỳ diệu

Hãy lấy ra 20 biểu đồ của các mã cổ phiếu ngẫu nhiên và đừng đặt một chỉ báo kỹ thuật nào trên biểu đồ. Tiếp theo, bạn chỉ việc tập trung vào biểu đồ mà thôi.

Tìm kiếm vùng hỗ trợkháng cự, đường xu hướng và các thái cực cảm xúc của những trader khác để có thể giải mã được hành động giá tiếp theo.

Bài viết này dựa trên quan điểm của tác giả nhé anh em. Anh em nào chuyên dùng chỉ báo cũng đừng ném đá mình nhen.

Thả tim nếu mọi người thấy hữu ích nhé. Many Thanks!

Trích nguồn: STS

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:
mình cũng đang mày mò vế price action, lúc trước nhìn ko hiểu, giờ hiểu dc sơ sơ nên thấy tự tin hơn hẳn

Không dùng Thúy ơi, dùng chart nến và quản lý vốn thôi, vẽ thêm support và resistance. Lâu lâu đá phần tin tức tý.

Thậm chí còn trade quá mobile luôn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên