Trader chứng khoán Mỹ có thể kiếm được bao nhiêu tiền một tháng? Trader Forex vô đây mà coi nè!

Trader chứng khoán Mỹ có thể kiếm được bao nhiêu tiền một tháng? Trader Forex vô đây mà coi nè!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,331
28,931
Đây là câu hỏi mà hầu như trader nào cũng thắc mắc trước khi bước vào công việc này. Tuy nhiên có bao nhiêu day trader có thể thành công và có được mức thu nhập đáng mơ ước. Không phải ai cũng làm được điều này. Tuy nhiên nếu đi với nghề đủ lâu, kỹ năng giao dịch tốt thì anh em cũng có thể kiếm được một cơ số tiền đó nhé. Vậy các trader chứng khoán Mỹ có thể kiếm được bao nhiêu một tháng. Anh em đọc tiếp sẽ rõ.

Quản lý rủi ro

Những day trader chứng khoán chuyên nghiệp là những người làm việc để kiếm sống và họ thường hạn định mức rủi ro cho mỗi giao dịch là rất nhỏ, thường ít hơn một phần trăm vốn giao dịch của họ.

Chiến lược giao dịch

Chiến lược được chia thành hai thành phần:

Tỷ lệ thắng (Win Rate) là tỷ lệ số lượng lệnh thắng chia cho tổng số lượng lệnh giao dịch. Nếu một chiến lược có số lượng lệnh thắng là 60 trên tổng số 100 lệnh giao dịch, thì win rate sẽ là 60%.

Thoạt nhìn, win rate càng cao là điều mà hầu hết các trader muốn, nhưng nó chỉ nói lên một phần câu chuyện. Nếu bạn có tỷ lệ lệnh thắng cao nhưng lợi nhuận bạn kiếm được lại ít hơn thua lỗ trong một lệnh giao dịch thì chung quy bạn vẫn không có lãi.

Win rate lý tưởng thường từ 50% trở lên. Và ngoài tỷ lệ này chúng ta cần chú tý tới tỷ lệ lợi nhuận/rủi ro (Risk/Reward – RR). Hầu hết các trader thường cố gắng để phần lợi nhuận cao hơn rủi ro 1.5 lần trở lên.

Trader chứng khoán Mỹ kiếm được bao nhiêu tiền?

Kịch bản dưới đây sẽ giả sử rằng tỉ lệ RR là 1:1.5. Và win rate là 55% với 30.000$ là vốn giao dịch. Mỗi giao dịch được hạn mức rủi ro không quá 1%.

Mỗi ngày họ thực hiện 5 giao dịch (bao gồm mở và thoát lệnh là kết thúc 1 giao dịch) và có 20 ngày giao dịch trong tháng. Có nghĩa là họ thực hiện 100 giao dịch mỗi tháng. Hoa hồng và phí cho một giao dịch đã kết thúc là 30$. Mức đòn bẩy mà họ sử dụng là 1:4.

Thực hiện chiến lược giao dịch

Giả sử mức dừng lỗ ở mức 0.04$ và mục tiêu lợi nhuận của bạn là 0.06$ cho một cổ phiếu. Số dư tài khoản của bạn là 30.000$, vì vậy rủi ro tối đa cho mỗi giao dịch là 300$. Như vậy bạn có 7.500 cổ phiếu cho một giao dịch.

Lưu ý rằng để có được 7.500 cổ phiếu thì giá cổ phiếu sẽ phải dưới 16$. Nếu giá mỗi cổ phiếu lớn hơn 16$, bạn sẽ phải giao dịch với số lượng cổ phiếu ít hơn.

Và chúng ta bắt tay vào việc tính toán các giao dịch nào:
  • 55 giao dịch có lãi: 55 x 0.06$ x 7.500 cổ phiếu = 24.750$
  • 45 giao dịch thua lỗ: 45 x (-0.04$) x 7.500 cổ phiếu = (-13.500$)
  • Lợi nhuận của bạn có được là: 24.750$ - 13.500$ = 11.250$.
  • Lợi nhuận ròng của bạn sau khi trừ các khoản phí là 11.250$ - (30$x100) = 8.250$ một tháng.
Đây là lợi nhuận trên lý thuyết và có nhiều yếu tố khi tham gia giao dịch có thể sẽ làm giảm lợi nhuận của bạn. Tỉ lệ RR 1.5 được sử dụng vì đây là mức tỷ lệ khá thận trọng và phản ánh các cơ hội xảy ra mỗi ngày trên thị trường chứng khoán.

Vốn khởi điểm 30.000$ cũng là số dư hợp lý để bắt đầu giao dịch cổ phiếu trong ngày. Bạn cần có nhiều hơn nếu muốn giao dịch những mã cổ phiếu có giá cao hơn.

Mức dừng lỗ 0.04$ và dừng lời 0.06$ được sử dụng nhưng trên thực tế con số này vẫn có thể thay đổi nếu giá cổ phiếu di chuyển nhiều hơn. Và bạn cần phải thay đổi lượng cổ phiếu nếu cần để bảo hiểm rủi ro cho tài khoản của mình.

Các trường hợp có thể xảy ra với chiến lược của bạn

Đối với các giao dịch có lợi nhuận, đôi khi bạn không thể giao dịch đúng với số cổ phiếu mà bạn muốn vì giá di chuyển quá nhanh. Do đó, giả sử bạn kết thúc các giao dịch thắng với trung bình khoảng 6.000 cổ phiếu. Thì lúc này lợi nhuận ròng của bạn giảm xuống còn 3.300$, thay vì 8.250$. Những thay đổi nhỏ như vậy có thể có tác động lớn đến lợi nhuận.

Trượt giá cũng là một phần không thể tránh khỏi trong giao dịch. Đó là khi một khoản lỗ lớn hơn xảy ra ngoài dự kiến, kể cả bạn có dùng dừng lỗ. Nếu trượt giá xảy ra nó có thể làm giảm ít nhất 10% lợi nhuận ròng của bạn. Với kịch bản cộng thêm này, bạn chỉ có thể kiếm được khoảng 2.970$ với tài khoản 30.000$.

Hãy xem xét tất cả các khả năng có thể xảy đến với tài khoản và chiến lược bạn sử dụng trước khi bạn tham gia thị trường.

Vậy rốt cuộc trader chứng khoán Mỹ kiếm được bao nhiêu tiền?

Kịch bản ở trên cho thấy có thể kiếm được hơn 20% mỗi tháng theo lý thuyết. Tỷ lệ này là rất cao và các trader không nên mong đợi điều này khi giao dịch thật vì sự tồn tại của các vấn đề như trượt giá, chi phí, và khớp lệnh sẽ khiến bạn thất vọng đó.

Mặc dù vậy, tỷ lệ win rate 55% và với chiến lược có tỷ lệ RR cao thì việc kiếm 5% đến 15% mỗi tháng là điều khả thi, nhưng không dễ dàng mặc dù các con số có vẻ dễ.

Không hề dễ một tí nào để đạt được con số 5%-15% một tháng đúng không anh em. Nhưng chúng ta không thể thua lỗ mãi được. Vậy cho nên anh em trader đã chọ nghề này, thì hãy cố gắng tìm cách cải thiện kết quả giao dịch và lọt vào 5% những người có thể kiếm được tiền bằng nghề này nhé. Hy vọng bài viết hữu ích với mọi người.

Đừng quên thả tim, comment ủng hộ bài viết cho mình nữa nhé. Cảm ơn mọi người!

Trích nguồn: Thebalance

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
"Lợi nhuận ròng của bạn sau khi trừ các khoản phí là 11.250$ - (30$x100) = 8.250$ một tháng."

==> chúc mừng chủ thớt!!!
Mình còn học dài dài!

"Lợi nhuận ròng của bạn sau khi trừ các khoản phí là 11.250$ - (30$x100) = 8.250$ một tháng."

==> chúc mừng chủ thớt!!!
Mình còn học dài dài!
Của cái ông trong bài viết thui anh. Chớ em mà được vậy thì giờ này em đang du lịch bên châu Âu ròi.

Mà lợi nhuận đó mới chỉ là trên lý thuyết thôi, thực tế khó mà có được. Anh @ChuPhong giao dịch lâu chưa?

Của cái ông trong bài viết thui anh. Chớ em mà được vậy thì giờ này em đang du lịch bên châu Âu ròi.

Mà lợi nhuận đó mới chỉ là trên lý thuyết thôi, thực tế khó mà có được. Anh @ChuPhong giao dịch lâu chưa?
a mới đang tập tành á e. đag follow từng bài của e để học hỏi nè

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 29 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 16 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên