Trader có nên giữ lệnh qua đêm không ?

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,952
Rủi ro của việc giữ lệnh qua đêm

Giả sử bạn là một day trader, mua mua bán bán trong ngày, tất cả lệnh giao dịch của bạn đều phải đóng trước khi hết ngày. Nhưng cũng sẽ có những lệnh buộc ta phải giữ nó qua đêm, vì một lý do nào đó sẽ được đề cập dưới đây. Vậy theo bạn, có nên giữ qua đêm không? Hay chúng ta sẽ bỏ qua những setup như thế?

Lý do nào để giữ lệnh qua đêm?

Theo nguyên tắc, day trader chỉ giao dịch trong một ngày và phải đóng tất cả lệnh chứ không được để nó qua đêm. Vì thế, nếu giữ lệnh qua đêm, nhất định phải có lý do chính đáng. Nếu không có lý do hợp lý, tốt nhất bạn không nến giữ làm gì cho mệt.

Một lý do phổ biến nhất tôi nghĩ ai cũng sẽ thừa nhận đó là trader thường giữ lệnh qua đêm hoặc để tăng thêm lợi nhuận hoặc hy vọng lệnh đang lỗ sẽ chuyển thành lệnh lợi vào ngày tiếp theo. Cũng là vấn đề về tham lam và sợ hãi. Do đó, đây là lý do không chính đáng để bạn phải giữ lệnh qua đêm.

Trader thành công định nghĩa rất rõ ràng về việc khi nào nhảy và khi nào thoát ra. Khi nào thoát ra, họ còn xác định rõ ràng hơn qua kế hoạch đặt stoploss, trailing stops như thế nào và mục tiêu giá ở đâu. Nếu một trong những lệnh đó chưa chạm đến stoploss hoặc take profit của họ, khi đến hết ngày, họ sẽ không ngần ngại chốt tay. Đối với các day trader thành công, việc giữ lệnh qua đêm thực sự là một hành động tăng thêm rủi ro và giảm đi xác suất chiến thắng của họ, cái này dĩ nhiên không nằm trong kế hoạch giao dịch, vì mục tiêu cuối cùng của họ vẫn là giảm rủi ro và tăng xác suất thắng.

Còn đối với những giao dịch đang lỗ, họ càng không để qua đêm. Thà cắt lỗ và bắt đầu một ngày mới tươi sáng. Trader thành công coi việc thua lỗ 1 lệnh là hết sức nhỏ nhoi, họ không quan tâm. Cái mà họ quan tâm là phương pháp quản lý rủi ro đang sử dụng có giúp họ kiếm được nhiều hơn số họ mất hay không.

Đối với lý do là để kiếm thêm lợi nhuận bằng cách giữ lệnh qua đêm, thì thực sự nó rất "cờ bạc". Thị trường luôn luôn thay đổi. Bạn có thể vào lệnh BUY vì nghĩ nó tăng, nhưng vài giờ sau mọi chuyện có thể đã không còn như cũ. Vậy thì qua 1 đêm dài, thị trường có còn như bạn mong đợi?

Một lý do khác để giữ lệnh qua đêm là day trader thường bị cám dỗ khi họ nghĩ là sẽ có một sóng lớn vào ngày mai (có thể do ai đó nói, tự phân tích, hoặc có tin gì đó chấn động,...). Kết quả là trader giữ lệnh suốt đêm với hy vọng mở mắt dậy sẽ có 1 khoảng lợi nhuận hoành tráng. Nhưng mặt trái của nó chính là để lại một rủi ro cực lớn nếu "big move" đó đi ngược hướng với lệnh của anh ta.
Đó là những lý do phổ biến nhất để một day trader muốn giữ lệnh qua đêm. Và tất cả những lý do đó đều dẫn đến sai lầm và thua lỗ. Điều này có nghĩa là nếu bạn là một day trader thực thụ thì lời khuyên chân thành là không bao giờ được để bất cứ một lệnh giao dịch nào còn tồn tại lúc đang ngủ. Bất kể lời hay lỗ đều phải đóng hết nếu không muốn tăng rủi ro và giảm đi tỷ lệ chiến thắng của chính mình.

Có một lý do để day trader phải đóng lệnh trước khi hết ngày, đó là để phục vụ cho công việc cải thiện chất lượng giao dịch. Cụ thể hơn, khi bạn để lệnh qua đêm, và thua có thể sẽ nhiều hơn là ăn, điều này dẫn đến winrate và các tỷ lệ khác cũng bị bóp méo và không đánh giá đúng chất lượng của hệ thống giao dịch cũng như kinh nghiệm chinh chiến của bản thân (bởi vì rủi ro qua đêm nằm ngoài tầm kiểm soát của trader). Kết quả là, trader lâm vào tình trạng tiêu cực và vẫn nghĩ mình chưa tìm được một chiến lược nào thực sự hiệu quả và tiếp tục lao vào vòng lẩn quẩn tìm kiếm 1 system nào đó - 1 chén thánh nào đó (chí ít có thể đánh qua đêm).

Bài viết này ủng hộ quan điểm không nên giữ lệnh qua đêm. Các day trader có đồng ý với quan điểm này không? Xin mời comment bên dưới để cùng tranh luận.

Xem thêm:

>> Trader giao dịch trong ngày nên giữ lệnh bao lâu thì hợp lý?

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Theo quan điểm cá nhân thì em chỉ quan tâm lệnh đang chạy có nên để qua tuần hay không ( nếu hôm nay là thứ 6 ) chứ qua đêm nó không đáng để quan tâm lắm khi đã có SL và TP
Bạn còn non và xanh lắm,day trader thì thành công hay không phụ thuộc vào winrate khi để lệnh qua đêm rủi ro sẽ làm lệnh đá SL nó sẽ ảnh hưởng đến winrate và hầu hết các day trader vào rất nhiều lệnh trong ngày khối lượng rất lớn khi để qua đêm phí qua đêm sẽ rất cao về học thêm đi

Bạn còn non và xanh lắm,day trader thì thành công hay không phụ thuộc vào winrate khi để lệnh qua đêm rủi ro sẽ làm lệnh đá SL nó sẽ ảnh hưởng đến winrate và hầu hết các day trader vào rất nhiều lệnh trong ngày khối lượng rất lớn khi để qua đêm phí qua đêm sẽ rất cao về học thêm đi

Bác cho em hỏi tý là sao phí qua đêm của em cặp Usd/Cad là + 1,49, Em để 4 tới 5 ngày rồi ạ. Theo em biết thì việc Buy một đồng tiền và Sell một đồng tiền có nghĩa là việc trả lãi suất cho một đồng tiền và nhận lãi suất một đồng tiền. Nên nếu để qua đêm mà đánh lớn thì phải biết tính lãi suất qua đêm của cặp tiền đó xem là âm hay dương, em cũng chẳng bik nó tính như thế nào :) :) :) Bác nào biết có thể chỉ em cách tính với :)

Đính kèm

523.9 KB · Xem: 5
Bác cho em hỏi tý là sao phí qua đêm của em cặp Usd/Cad là + 1,49, Em để 4 tới 5 ngày rồi ạ. Theo em biết thì việc Buy một đồng tiền và Sell một đồng tiền có nghĩa là việc trả lãi suất cho một đồng tiền và nhận lãi suất một đồng tiền. Nên nếu để qua đêm mà đánh lớn thì phải biết tính lãi suất qua đêm của cặp tiền đó xem là âm hay dương, em cũng chẳng bik nó tính như thế nào :) :) :) Bác nào biết có thể chỉ em cách tính với :)
Cái phí qua đêm này tính theo chênh lệch lãi suất của 2 đồng tiền trong cặp tiền.Ví dụ cặp USD/CAD khi bác vào lệnh sell cặp này thì đồng nghĩa với việc bác đang bán USd và mua CAD.Khi bác mua CAD thì bác sẽ ăn lãi suất theo đồng CAD vì bác đang giữ đồng CAD mà.Lãi suất của CAD hiện giờ là khoảng 0.7..thì phải mà bác đang giữ 0.2lot thì lãi dương là 1.49 là phải rồi

Chỉnh sửa lần cuối:

Nếu bác đang giao dịch bằng mobile thì vào thuộc tính symbol của cặp tiền rồi xem phí qua đêm cho lệnh buy và sell, phí qua đêm dương thì càng để qua đêm càng có tiền, phí qua đêm âm thì càng để qua đêm càng mất phí...thế thôi cho đơn giản và dễ hiểu nhe bác

Cái phí qua đêm này tính theo chênh lệch lãi suất của 2 đồng tiền trong cặp tiền.Ví dụ cặp USD/CAD khi bác vào lệnh sell cặp này thì đồng nghĩa với việc bác đang bán USd và mua CAD.Khi bác mua CAD thì bác sẽ ăn lãi suất theo đồng CAD vì bác đang giữ đồng CAD mà.Lãi suất của CAD hiện giờ là khoảng 0.7..thì phải mà bác đang giữ 0.2lot thì lãi dương là 1.49 là phải rồi
Okey Thank Bác nhiều nhé :) , Rất dễ hiểu.

Nếu bác đang giao dịch bằng mobile thì vào thuộc tính symbol của cặp tiền rồi xem phí qua đêm cho lệnh buy và sell, phí qua đêm dương thì càng để qua đêm càng có tiền, phí qua đêm âm thì càng để qua đêm càng mất phí...thế thôi cho đơn giản và dễ hiểu nhe bác
Thank Bác nhiều, Em đánh nhỏ nhỏ phí qua đêm cũng ko nhiều :)

Theo quan điểm cá nhân thì em chỉ quan tâm lệnh đang chạy có nên để qua tuần hay không ( nếu hôm nay là thứ 6 ) chứ qua đêm nó không đáng để quan tâm lắm khi đã có SL và TP
Đồng quan điểm. Thứ 6 mới đáng suy nghĩ. Các hôm khác thì hơi ngại chút lúc 5h - 6h sáng

Thế các bác có chú ý spread cuối phiên, hoặc cuối tuần không, phí qua đêm chỉ là nhỏ thôi , cái này mới là lớn này :
acharts.mql5.com_16_822_gbpnzd_m15_international_capital_markets.png

Vẫn chưa hiểu lắm. Qua đêm là giờ Vietnam hay là giờ của phiên NewYork?
- Nếu qua đêm là giờ Việt Nam. Tức là đang trong phiên giao dịch NewYork. Nếu đang trong phiên NewYork mà đóng lệnh thì... có thiệt thòi quá không ta? Vì lúc đó thị trường dao động mạnh nhất.
- Nếu qua đêm theo nghĩa kết thúc phiên NewYork thì thấy đúng, vì trị trường dao động không mạnh. Quản lý rủi ro theo cách này cũng thấy hay.

- Nếu qua đêm là giờ Việt Nam. Tức là đang trong phiên giao dịch NewYork. Nếu đang trong phiên NewYork mà đóng lệnh thì... có thiệt thòi quá không ta? Vì lúc đó thị trường dao động mạnh nhất.
- Nếu qua đêm theo nghĩa kết thúc phiên NewYork thì thấy đúng, vì trị trường dao động không mạnh. Quản lý rủi ro theo cách này cũng thấy hay.
qua đêm theo giờ newyork bạn nhé

Bạn nói nghe rất nguy hiểm. nhưng đừng cố tỏ ra ngu như thế
Bạn cũng biết phí qua đêm nó tính theo khối lượng mà bạn cũng không hiểu vấn đề
Phí qua đêm nên quan tâm khi lênh dài ngày nó mới có sức ảnh hưởng vì cái phí đó được cộng dồn nhiều lần . Lệnh của người ta vài tháng hoặc vài năm cơ bạn ah
Chẳng biết ai là người ngu ở đây cái thời Cộng dồn qua lâu rồi cu ạ.Hầu hết bây giờ các sàn thu ngay hoặc là ngày thứ 4 của tuần về học lại đi haha còn như cu thì chắc chưa đủ level để day trader nên để lệnh qua tuần là phải rồi.Cu lại còn ko biết khoảng 4,5 h sáng h Việt Nam các sàn dãn spreads thì sống sao DC khi là day trader mà để lệnh qua đêm .Về học lại đi cu

Các bạn còn lăn tăn cái phí qua đêm đối với Day Trader thì các bạn so sánh nó với lợi nhuận hoặc thua lỗ " MỘT pip " " BẤT KỂ KHỐI LƯỢNG LỆNH GIAO DỊCH LÀ BAO NHIÊU "
Chứ không phải khối lượng nhỏ thì không phải lo mà khối lượng lớn thì lo như cái thánh tỏ ra vô cùng nguy hiểm nói bên trên đâu
Các bạn tự làm phép so sánh rồi biết
Trừ khi các bạn nhân cái phí đó lên vài trăm lần tương đương vởi để lệnh chạy vài thắng hoặc vài năm !
Ngu mà trade có lợi nhuận thì đã sao đâu bạn. Hơn thua gì một câu chữ

Các bạn còn lăn tăn cái phí qua đêm đối với Day Trader thì các bạn so sánh nó với lợi nhuận hoặc thua lỗ " MỘT pip " " BẤT KỂ KHỐI LƯỢNG LỆNH GIAO DỊCH LÀ BAO NHIÊU "
Chứ không phải khối lượng nhỏ thì không phải lo mà khối lượng lớn thì lo như cái thánh tỏ ra vô cùng nguy hiểm nói bên trên đâu
Các bạn tự làm phép so sánh rồi biết
Trừ khi các bạn nhân cái phí đó lên vài trăm lần tương đương vởi để lệnh chạy vài thắng hoặc vài năm !
Càng nói ông càng lộ cái ngu tôi đã không thèm chấp thì ông cứ lắm mồm.Ông thử hỏi ai trade theo ngày thì biết một ngày họ vào tới hang chục lệnh mà cứ tỉ lệ 50/50 cộng với RRR là 1/2 hoặc 1/3 thậm trí còn nhỏ hơn họ phải giảm chi phí giao dịch tới tối thiểu thì mới đam bảo mỗi ngày có một chút lợi nhuận.Khi đã day trading thì sl phần lớn là giao động từ 10-20 pips để lệnh qua đêm cho cá mập với spreads dãn nó xơi hết.Đã ngu thì dựa cột mà nghe lại còn khuyên với... Can lời

Thứ nhất tôi không nghĩ là Day trader 1 ngày không có hàng chục cơ hội tốt để vào lệnh ( Bao cả vài chục cặp tiền tệ FX )
Thứ hai là để giảm chi phí tối thiểu cách sáng suốt hơn là vào lệnh ít thôi và chọn cơ hội thật đẹp mới vào ( nó còn giảm được nhiều cái khác )
Thứ 3 là tôi không nghĩ dù 1 ngày có vào vài chục lệnh thì họ cũng ko vào cùng 1 lúc và để cả mấy chục lệnh chạy qua đêm đến nỗi phải sợ cá mập cá xấu như vậy
Thứ 4 nếu có cột dựa để lắng nghe thì chắc chắn nó không đến từ bạn !
Ông như đàn bà.Ông chả hiểu *** gì về trader theo ngày về kiếm sách mà học đi ngu vãi

Bạn có thể nghĩ theo cách của bạn
Đối với tôi Signal DD > 20% là thất bại và tôi xóa bỏ !
Ahihi trình cao quá nên phán gì gì đó làm dân gà như tụi e hổng có hiểu, hình như cũng chả có ai hiểu, tưởng đâu x10 x20 ji ji đấy rồi. Cũng may thấy có gì đó sai sai hổg dám copy, Khôg thì đi con mẹ nó rồi, hên quá hên quá ahihi

Qua đêm theo giờ của sàn, bác xem cái giờ mà nó chạy trên biểu đồ nến đó (hay góc trên bên trái MT4).

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 157 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 263 Xem / 15 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 19 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,644 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên