Trader đã bị cảm xúc điều khiển như thế nào ?

Seabird

Active Member
226
528
Xin chào, Hà Nội hôm nay khá mát mẻ nên tôi quyết định sẽ viết tiếp về chủ đề của mình, xin lưu ý đây chỉ là quan điểm của riêng cá nhân tôi khi tìm hiểu về tâm lý giao dịch.

Bạn có biết tại sao bạn luôn hành động hủy lệnh hay di chuyển điểm dừng lỗ mỗi khi thị trường đi tới điểm dừng lỗ của bạn, nỗi sợ hãi ập đến ?

Con người có 1 loại bản năng, đó là chạy trốn khỏi những nỗi sợ đã ám ảnh họ. Nếu hồi bé bạn bị chó cắn, thì tự nhiên bạn sẽ sinh ra một cảm giác sợ hãi đối với những con chó khác cho dù nó vô hại, với bạn tất cả loài chó đều nguy hiểm và bạn sẽ hành động để tránh xa chúng. Có người sợ rắn, sâu bọ, sợ độ cao, sợ ma... Và tất cả đều phản xạ đầu tiên là chạy trốn khi bắt gặp những gì tương tự nỗi sợ hãi trong tâm trí họ.

Đối với Trader mà nói lại càng tệ hơn rất nhiều, vì bạn luôn phải đối mặt với những nỗi sợ: sợ sai, sợ mất tiền, sợ bỏ lỡ cơ hội... gần như là mọi thời điểm khi thị trường hoạt động. Đáng nói hơn là với những Trader lâu năm, do liên tục hủy, di chuyển điểm dừng lỗ đã tạo thành thói quen sâu trong tiềm thức và họ hành động nhanh đến nỗi chính bản thân mình cũng không nhận ra. Điều này giống như bạn nghiện hút thuốc lá, bạn biết điều đó có hại nhưng bạn không thể nào dừng lại được.

Vậy bạn có biết nguồn gốc của mọi cảm xúc, lòng tham, nỗi sợ hãi trên thị trường bắt đầu từ đâu không: tất cả khởi nguồn từ Hy vọng!

Đừng tự lừa dối bản thân mình, khi đặt lệnh bạn luôn hy vọng rằng mình sẽ đúng và khi thị trường đi theo vị thế của bạn, tài khoản bạn tăng lãi lên thì tâm trí bạn bắt đầu bay bổng với suy nghĩ về căn hộ, xe hơi, du lịch, bạn sẽ là triệu phú. Khi khoản lãi dần tăng nữa, từ hy vọng bắt đầu chuyển thành lòng tham, bạn muốn nhiều, nhiều tiền hơn nữa, bạn phớt lờ mọi tín hiệu từ hệ thống của bạn. Nhưng thị trường đâu mãi 1 hướng, và điều gì sau đó khi bạn không chốt lời chắc bạn đã tự mình trải nghiệm.

Nỗi sợ hãi cũng bắt đầu từ Hy vọng, sau khi đặt lệnh tt đi ngược lại vị thế của bạn, dần tới điểm cắt lỗ, bạn hủy lệnh chờ cắt lỗ, di chuyển nó xa hơn với hy vọng tt sẽ quay trở lại, thị trường chững lại đôi chút rồi sau đó tiếp tục đi ngược hướng, hy vọng của bạn chuyển thành nỗi sợ hãi, tức giận khi tt vẫn tiếp tục đi ngược, khoản lỗ ngày càng lớn, bạn trở nên tuyệt vọng, buông xuôi và đến 1 thời điểm nào đó, khi nỗi đau tinh thần và tài chính quá lớn khiến bạn không thể chịu đựng được nữa. Bạn thoát ra với 1 khoản lỗ lớn và chìm sâu vào thất vọng, tức giận...

Và cứ thế, sau 1 ngày giao dịch tồi tệ, bạn tự hứa với bản thân rằng mình sẽ không bao giờ lặp lại điều đó nữa, nhưng bạn vẫn tiếp tục sai lầm vào ngày hôm sau và tài khoản của bạn cứ cháy liên tục...

Bạn đã biết lý do của mọi cảm xúc trong giao dịch là bắt đầu từ Hy Vọng và hành động hủy lệnh cắt lỗ/ chốt lời là bản năng chạy trốn khỏi nỗi sợ của con người.

Vậy câu hỏi là làm thế nào để chấm dứt mọi điều tồi tệ này lại?

Câu trả lời rất đơn giản: Đừng hy vọng bất cứ điều gì từ thị trường. Khi bạn từ bỏ mọi hy vọng, mong muốn từ thị trường bạn sẽ nhìn thấy sự thật và bạn chẳng còn bất kì cảm xúc nào nữa. Đây là cách để bạn dừng mọi nỗi sợ vô nghĩa trên thị trường.

Nhưng đó vẫn chưa là tất cả...
Nếu bạn có câu hỏi: Vậy làm sao tôi có thể kiếm được tiền từ thị trường mà không hy vọng từ nó, điều này thật vô lý ?

Chúc mừng, bạn đang đi tới điểm cuối cùng, bản chất thật sự của thị trường và quy luật để dành chiến thắng. Có thể bạn đã nghe qua nhưng trong khi bạn vẫn mải mê đi tìm hệ thống giao dịch, chén thánh cho mình thì bạn đã vô tình bỏ qua điều quan trọng nhất mà bất cứ Trader thành công nào cũng hiểu điều này, vì thế họ trader rất dễ dàng mà ko có chút hy vọng nào từ thị trường cả.

Lại hơi dài rồi, nếu bạn vẫn còn hứng thú với chủ đề khó hiểu này, hãy để lại ý kiến tôi sẽ giúp bạn thoát ra khỏi mớ rắc rối mà bạn đang gặp phải khi tham gia giao dịch.

Hy vọng những chia sẻ trên có thể giúp bạn hiểu ra điều gì đó cho những giao dịch tiếp theo của mình.

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
sao giống kiểu, sau 1 thời gian, nó ko phải là công việc, đơn giản là 1 trò chơi, thắng hay thua đều hết sức bình thường ấy nhỉ ^_^

sao giống kiểu, sau 1 thời gian, nó ko phải là công việc, đơn giản là 1 trò chơi, thắng hay thua đều hết sức bình thường ấy nhỉ ^_^
Bạn hiểu đúng ý tôi rồi đấy, với tôi đây là 1 trò chơi kết hợp kiểm soát cảm xúc và quản lý rủi ro. Thị trường diễn ra vô tận và dù bạn có dùng cách nào đi chăng nữa, 1 giao dịch của bạn chỉ có 2 kết quả đúng hoặc sai, điều quan trọng là khi đúng bạn đc bao nhiêu tiền, khi sai bạn mất bao nhiêu tiền, đó là bài toán quản lý vốn.

theo tui chống lại cảm xúc bản thân là tội ác, hãy đế cảm xúc dâng trào theo đường giá ! Để lý trí quan sát cảm xúc ! Vào lệnh theo kế hoạch và để cảm xúc diễn biến theo thị trường, đó cũng là thú vui khi tui tham gia thị trường tài chính !

theo tui chống lại cảm xúc bản thân là tội ác, hãy đế cảm xúc dâng trào theo đường giá ! Để lý trí quan sát cảm xúc ! Vào lệnh theo kế hoạch và để cảm xúc diễn biến theo thị trường, đó cũng là thú vui khi tui tham gia thị trường tài chính !

Nếu chống lại cảm xúc trong Trading là tội ác thì tôi chắc chắn sẽ là tên bạo chúa =))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,883 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 894 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,681 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 346 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 178 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 251 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,508 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên