Trader, đừng làm con hổ đơn độc. Hãy tận dụng sức mạnh của cộng đồng

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Nếu anh em đã từng nghĩ Trader nên là 1 con hổ đơn độc, hành động một mình, săn mồi một mình, và không cần đến bầy đàn, thì đó thật là một sai lầm.

Một điều không thể chối cãi là cái nghề Trader này luôn khiến chúng ta cảm thấy cô đơn, vì mọi thứ chúng ta làm đều một mình: xem chart một mình, phân tích một mình, vào lệnh một mình, quản lý vốn một mình, có lời tự mình hưởng, có lỗ tự mình chịu. Nhưng nếu anh em tách bản thân ra khỏi cộng đồng thì sẽ rất là tai hại. Trader, về mặt tự nhiên, cũng là con người. Và con người thì cần cộng đồng để tồn tại.

Có thể đã có lúc anh em nghĩ rằng cái gã hồi ấy cãi nhau với mình về cái hệ thống giao dịch kia chỉ là 1 trong số 90% trader thua lỗ. Và thật là bình thường khi chúng ta đều cho rằng hệ thống của mình tốt hơn những người khác.

Có một điều chúng ta thực sự cần hiểu, đó là nếu Trader tự mình giao dịch và thường xuyên tương tác với các Trader khác trong 1 cộng đồng, anh ta sẽ tiến bộ rất nhanh, và ít chịu ảnh hưởng nặng nề của tâm lý từ cái nghề giao dịch này.

Cộng đồng giúp Trader tiến bộ nhanh hơn

Trong hầu như mọi lĩnh vực, cách nhanh nhất để tiến bộ và leo đến đỉnh cao là tiếp cận với những người giỏi trong lĩnh vực đó và học hỏi từ họ. Điều này cũng không loại trừ với trading.

Luôn luôn có một thứ gì đó mới mà anh em chưa biết từ mỗi Trader khác. Học hỏi từ những người khác giỏi hơn không phải là 1 khái niệm mới, và thật là tiếc nếu anh em không biết luyện tập trading từ việc học hỏi từ những người khác. Học hỏi cũng là mục đích cuối cùng khi anh em gõ chữ đăng ký tài khoản trên diễn đàn của chúng ta.

Các vận động viên hay cầu thủ luôn sẵn sàng đấu giao hữu với các đội khác để học hỏi thêm kinh nghiệm và tiếp xúc được với nhiều loại đối thủ. Các đầu bếp luôn dành thời gian đi thưởng thức đồ ăn ở các nhà hàng khác để học xu hướng và cách thức nấu ăn mới. Các doanh nhân luôn thích tham dự các buổi gặp gỡ, giao lưu để học hỏi và tìm cơ hội làm ăn mới. Vậy tại sao Trader chúng ta lại không thể thường xuyên tương tác với nhau, để học hỏi từ nhau?

Cộng đồng giúp Trader cập nhật tin tức và xu hướng mới nhất

Nhờ cộng đồng mà Trader luôn được cập nhật những tin tức nóng hổi nhất, vốn là thành phần rất quan trọng với Trader ngày nay. Dường như một ngày chỉ cần lướt qua cộng đồng vài phút, chúng ta nắm được ngay xu hướng thị trường trong ngày giao dịch hôm đó, có tin tức nào đáng chú ý không, có thời điểm nào có thể biến động mạnh, nên đứng ngoài hay không. Việc biết những tin tức này thực sự rất quan trọng, nó giúp anh em tránh được nhiều thua lỗ không đáng có.

Quan trọng hơn, anh em không cần phải lên tham khảo nhiều trang tin tức khác nhau, nếu cộng đồng mà anh em tham gia đã đủ độ uy tín để anh em có thể tin tưởng. Tiết kiệm công sức của anh em.

Giá trị hơn, cộng đồng đem lại cho anh em những lời cảnh báo, lời nhắc nhở mà khi giao dịch một mình không thể nào có. Những lời cảnh báo về thầy bà lùa gà, về dấu hiệu scam của sàn, về những vụ nổ bom tấn như của Bitconnect thời cách đây 1 năm, hay lời cảnh báo về sự sụp đổ của thị trường crypto, anh em không thể thấy từ đâu khác ngoài cộng đồng giao dịch.

Cộng đồng giúp Trader thư giãn, tránh áp lực tâm lý giao dịch

Điều này là không thể chối cãi. Lên cộng đồng cùng đọc bài, cùng chém gió về 1 chủ đề nào đó khiến đầu óc Trader thư giãn, nhẹ nhàng. Chính sự tương tác với các Trader khác, mặc dù chỉ là tương tác ảo trên mạng, cũng làm chúng ta thoải mái về tâm lý hơn hẳn. Mà tâm lý thì anh em biết rồi đó, nó chiếm phần không nhỏ trong việc quyết định anh em giao dịch có lợi nhuận hay không.

Mình sống được với crypto cho đến bây giờ cũng nhờ phần lớn vào việc tương tác thường xuyên với cộng đồng. Mình giao dịch mà không thấy áp lực, có lời hay lỗ thì cũng cực kỳ thoải mái. Đó là những thứ cộng đồng mang lại cho mình.

Cộng đồng cho Trader sự giúp đỡ và sẻ chia

Bất kể lúc nào anh em cần sự giúp đỡ, hãy nói với cộng đồng. Gần như chắc chắn sẽ có sự giúp đỡ cho anh em. Mình không chắc là vấn đề của anh em sẽ hoàn toàn được giải quyết, nhưng sự trợ giúp từ cộng đồng thì chắc chắn sẽ có. Mình rất cảm kích sự nhiệt tình của các bác @ThanhSang @Sơn Vũ 82 @ranma @Uchiha Obito và còn nhiều anh em khác mà mình không tiện nhắc tên, cộng đồng sẽ không thể đi lên nếu thiếu sự nhiệt tình của các bác.

Sorry anh em, cái hình hơi sai chút

Vầng còn một cái chưa nói, đó là sự sẻ chia và thông cảm. Nhiều anh em Trader giao dịch thua lỗ, mất nhà cửa và thậm chí mất gia đình, những lúc ấy có lẽ không có gì quý giá hơn là sự cảm thông và động viên của anh em trên cộng đồng. Biết là không thể giúp gì được về mặt vật chất, nhưng về tinh thần ít ra chúng ta vẫn biết được là có một cộng đồng đứng sau hỗ trợ. Đôi khi với một Trader có bản lĩnh, chỉ vậy là đủ để đứng dậy và làm lại từ đầu.

Hãy tạo dựng một cộng đồng mạnh mẽ, cảm ơn anh em!!!

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
E có ít ý kiến trái chiều với bác chủ thớt chút xíu, chút xíu thoai
1/ Để tiến bộ hơn thì cần cộng đồng, nhưng để tiến bộ vượt bậc thì cần 1 mentor (hoặc vài mentor). Vốn dĩ market là cuộc chiến sống còn giữa 5% chiến thắng và 95% còn lại, một cộng đồng chỉ có thể cho bạn được những chiến lược chung chung và yên tâm đi, mấy chiến lược đó thì 95% thua lỗ vẫn đang dùng. Tiến bộ là có nhưng nó không đồng nghĩa với việc không thua lỗ.
2/ Tiếp tục vì nó là cuộc chơi quá chênh lệch nên phần tin tức mà các bác nhận được luôn chậm chân hoặc sai lệch hơn so với phần còn lại. Theo em, Chart leads news, tin luôn đi sau chart. Việc đắm chìm quá nhiều vào tin tức sẽ làm xuất hiện kì vọng và mất đi cái nhìn tổng quan về thị trường.
3/ Cái này e không bàn cãi hehe
4/ Một vài cá thể của cộng đồng có vẻ đúng hơn! 9 người 10 ý, đúng sai không quan trọng, quan trọng là cách chúng ta tiếp nhận nó. Có thể hơi tiêu cực, nhưng có câu này e muốn nói với các bác: "Đừng kể vấn đề của mình với người khác, 50% không quan tâm, 50% còn lại sẽ vui vì bạn gặp vấn đề đó". Các vấn đề mà các bác gặp phải suy cho cùng là vì không hiểu bản thân mà đã thế thì đừng mong người khác hiểu giúp. Những lời động viên chỉ mang tính khích lệ, vực lại được hay không đó là chuyện cá nhân :D

E có ít ý kiến trái chiều với bác chủ thớt chút xíu, chút xíu thoai
1/ Để tiến bộ hơn thì cần cộng đồng, nhưng để tiến bộ vượt bậc thì cần 1 mentor (hoặc vài mentor). Vốn dĩ market là cuộc chiến sống còn giữa 5% chiến thắng và 95% còn lại, một cộng đồng chỉ có thể cho bạn được những chiến lược chung chung và yên tâm đi, mấy chiến lược đó thì 95% thua lỗ vẫn đang dùng. Tiến bộ là có nhưng nó không đồng nghĩa với việc không thua lỗ.
2/ Tiếp tục vì nó là cuộc chơi quá chênh lệch nên phần tin tức mà các bác nhận được luôn chậm chân hoặc sai lệch hơn so với phần còn lại. Theo em, Chart leads news, tin luôn đi sau chart. Việc đắm chìm quá nhiều vào tin tức sẽ làm xuất hiện kì vọng và mất đi cái nhìn tổng quan về thị trường.
3/ Cái này e không bàn cãi hehe
4/ Một vài cá thể của cộng đồng có vẻ đúng hơn! 9 người 10 ý, đúng sai không quan trọng, quan trọng là cách chúng ta tiếp nhận nó. Có thể hơi tiêu cực, nhưng có câu này e muốn nói với các bác: "Đừng kể vấn đề của mình với người khác, 50% không quan tâm, 50% còn lại sẽ vui vì bạn gặp vấn đề đó". Các vấn đề mà các bác gặp phải suy cho cùng là vì không hiểu bản thân mà đã thế thì đừng mong người khác hiểu giúp. Những lời động viên chỉ mang tính khích lệ, vực lại được hay không đó là chuyện cá nhân :D
Tìm được mentor giúp mình thì quá tốt. Ngược lại tự thân vận động là chính, tự học tập, nghiên cứu, nghiền ngẫm, bik phân tích nhiễu loạn thông tin trên công đồng cũng là 1 kỷ năng... E nghĩ vậy ...và có j thì dùng nấy ^^

Tìm được mentor giúp mình thì quá tốt. Ngược lại tự thân vận động là chính, tự học tập, nghiên cứu, nghiền ngẫm, bik phân tích nhiễu loạn thông tin trên công đồng cũng là 1 kỷ năng... E nghĩ vậy ...và có j thì dùng nấy ^^
Nếu thật sự muốn thì sẽ tìm được cách thôi bác và nếu ngta đã là mentor giỏi thì ngta cũng chỉ giúp những người thật sự muốn học và có chút gì đó thôi :D Tự thân vận động là chìa khoá của mọi vấn đề bác há.

Nếu muốn thắng hãy dùng tiền của cộng đồng đè bẹp market nếu không được thì rút êm:D:D:D

Mình nghĩ là mình làm con ma hay bóng ma gì đó với Market. Thoắt ẩn thoắt hiện không biết đâu mà lần. ( Còn tk thì hiện, cháy hết thi biến đâu. ;)

Mình thấy mấy ngày qua sẽ tốt hơn cho mấy anh
Áp lực cộng đồng là rất lớn
Hai anh cần thời gian xây dựng lại, thư giãn đến mức tối đa
Mọi thứ cần phải tự nhiên và xắt bén hơn nữa.

Mấy bác đang tập thói quen theo dõi rất xấu cho một đại bộ phận nhỏ các anh em.
Comment thua lỗ nhảy lung tung xèn.
Ảnh hưởng đến định hướng cũng như đời sống của các bác

Chúng ta nên tự nghiên cứu nhiều hơn nữa
Vì người thầy vĩ đại nhất là tự trải nghiệm, tự vấp ngã

Tập trung phân tích trong H4
Vì trong H4, chúng ta luôn có đủ thời gian
Tránh tình trạng bị kẻ xấu hay thị trường đè giá trong H1
Ảnh hưởng lên anh em
Anh em tự cắt lỗ khi thấy giá đi không đúng hướng
Và tự hiểu thế lực thị trường điều khiển chứ không phải bài viết của các bác không có hiệu quả
Tránh được suy nghĩ tiêu cực của cộng đồng
Dồn nén gây ra áp lực ảo
Không đáng !
Bên ngoài kia, có rất nhiều cơ hội để cho các bác khám phá cũng như chia sẻ cho anh em.Anh em cũng giành thời gian tự khám phá là chính.
Việc tìm kiếm một thứ gì đó, chia sẻ một thứ gì đó cần thời gian và tâm huyết rất nhiều.
Hơn là chia sẻ từng ngày một và nhận lấy toàn là gạch đá.

Tránh xây dựng thói quen xấu là theo dõi và bắt chước. Sau đó thì dẫn đến các lệnh dừng lỗ quá nhiều và ngày càng chồng chất.

Bởi vì mấy bác cũng chỉ là Trader bình thường.
Không có khả năng thao túng thị trường trong ngắn hạn.
Các vùng giá thường không có tác dụng trong ngắn hạn.

Vẫn tiếp tục chia sẻ nhưng chia sẻ theo một cách chuyên nghiệp hơn, khéo léo hơn.
Tìm kiếm nhiều hơn những cơ hội ngoài kia.

Tổ chức nhiều hoạt động cộng đồng hơn.
Người gặp người thay vì phải nói chuyện với nhau thông qua cái máy vi tính đầy ngớ ngẩn và ngu ngốc. Những biểu đồ đầy vô cảm.

Chia sẻ những thứ tinh vi, phức tạp hơn nữa.
Chia sẻ thông qua Video, Clip trên Youtube hay Webinars.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,504 Xem / 79 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 103 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 419 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,105 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 311 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 118 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 172 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên