Trader hàng đầu thế giới có phạm sai lầm không?

DuongHuy

Administrator
Thành viên BQT
28,160
153,346
Anh em TraderViet thiện lành chân đất mắt toét ăn khoai lang uống trà đã bàn chuyện kinh tế toàn cầu chúng ta lúc nào cũng nghĩ các anh pro trader thế giới phải this phải that, kiểu như "lạnh lùng như 1 anh hùng, xuống tay 1 deal tỷ đô mắt không chớp, mép không giựt giựt, lên giường ngủ với vk hay bạn gái vẫn trả bài đầy đủ".

Đấy là anh em nghĩ, còn thực tế các cha chú đầu ngành vẫn có những cú SML theo kiểu "đã máu thì đừng hỏi bố cháu là ai".

Tôi xin trích đoạn 1 bài viết
“Druckenmiller knew exactly what he was doing – he just couldn't stop himself. 'I bought $6 billion worth of tech stocks, and in six weeks I had lost $3 billion in that one play. You asked me what I learned. I didn't learn anything. I already knew that I wasn't supposed to do that. I was just an emotional basketcase and couldn't help myself. So maybe I learned not to do it again, but I already knew that.'”​

Đại khái là Druckenmiller biết là ông ấy đã làm gì, có điều không chịu ngừng thôi. Ổng mua luôn số cổ phiếu công nghệ trị giá 6 tỷ USD và trong vòng 6 tuần, lỗ luôn 3 tỷ USD. Bài học ổng rút ra là gì. Ổng chẳng rút ra gì cả. Ông đã biết không nên chơi kèo này vì có ảnh hưởng bởi tâm lý. Bài học rút ra là không làm như vậy nữa, nhưng bài này đã học lâu lắm rồi.

Thôi thì nếu có lỡ phang 1 lệnh theo cảm xúc, theo FOMO thì mình cũng tự nhủ rằng cả Druckenmiller cũng ăn đạn do bị cảm xúc dẫn dắt, vậy sẽ đỡ áy náy hơn.
Mà ông Druckenmiller ổng kiếm vài chục tỷ, ổng lỗ 3 tỷ không sao. Mình có 100 usd cháy hết là không có gì mà trade nữa đâu.

Vài lời chia sẻ cùng anh em !

** Druckenmiller là đệ tử ruột của George Soros, từng có cú trade huyền thoại vãi nồi, xếp top 2 trong các cú trade huyền thoại làng forex. Xem tại đây: http://bit.ly/2v8yKJ4

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Có những quy tắc tưởng chừng đơn giản như không rủi ro ....trên số vốn...Chỉ cần làm sai cũng đủ Bay mẹ tko_O

Theo forbes thì ông này có 4.7b thôi nên khả năng cao đó là tiền cổ đông. Tiền của ng khác thì dễ trade mà

Theo forbes thì ông này có 4.7b thôi nên khả năng cao đó là tiền cổ đông. Tiền của ng khác thì dễ trade mà

Bác quan điểm câu "Tiền của ng khác thì dễ trade mà" tôi thấy ko ổn lắm.
Nếu các nhà quản lý quỹ cung nghĩ như bác, thì ko bao giờ họ mở được 1 cái quỹ nào chứ đừng nói là một quỹ lớn hàng chục tỷ đô.

Bác quan điểm câu "Tiền của ng khác thì dễ trade mà" tôi thấy ko ổn lắm.
Nếu các nhà quản lý quỹ cung nghĩ như bác, thì ko bao giờ họ mở được 1 cái quỹ nào chứ đừng nói là một quỹ lớn hàng chục tỷ đô.
Bác cứ thử tìm số liệu để biết có bao nhieu quỹ và tỉ lệ lời lỗ thế nào đi

Xem thử ở vn thôi
https://www.google.com/amp/s/amp.ba...uan-ly-quy-cung-hut-hoi-kiem-loi-d105653.html

Và đây ở thế giới
https://www.investopedia.com/articles/mutualfund/05/hedgefundfailure.asp

Chỉnh sửa lần cuối:
Em từng làm trong Quỹ em hiểu quỹ cũng thua lỗ chứ bác.
Nhưng em chỉ muốn nói đến câu bác nói: "Tiền của ng khác thì dễ trade mà".
Quản lý quỹ cũng là một công việc thôi bác, nhưng cơ bản nếu họ thua lỗ họ không chỉ mất tiền mà mất cả uy tín. Mà trong nghề này uy tín là tất cả.
Trong cuộc chơi này chẳng ai muốn thua cả, chỉ là sai thì phải chịu mất tiền thôi.
Đôi khi bác chỉ mất tiền của bác trong thầm lặng nó nhẹ nhàng hơn rất nhiều khi bác làm mất tiền của người gửi vào quỹ của bác (nếu bác ko phục hồi được).
Có thể lúc bác mất tiền của mình, bác hối lỗi trong thầm lặng, nhưng 1 cú trade thua của tiền người khác bác không chỉ mất như vậy, bác còn bị sỉ nhục, lăng mạ. Tổn thương hơn nhiều bác ạ.
Cũng như bác đánh mất tiền của bác, thì bác có thể ăn mỳ tôm qua ngày, tự hối hận (ai biết đâu mà). Bác đánh mất tiền của người thân bác thử xem, có dám về gặp bà con họ hàng không.
Thế nên câu "Tiền của người khác thì dễ trade mà" em nghĩ là một quan điểm sai lầm.

Bác cứ thử tìm số liệu để biết có bao nhieu quỹ và tỉ lệ lời lỗ thế nào đi

Xem thử ở vn thôi
https://www.google.com/amp/s/amp.ba...uan-ly-quy-cung-hut-hoi-kiem-loi-d105653.html

Và đây ở thế giới
https://www.investopedia.com/articles/mutualfund/05/hedgefundfailure.asp

Em từng làm trong Quỹ em hiểu quỹ cũng thua lỗ chứ bác.
Nhưng em chỉ muốn nói đến câu bác nói: "Tiền của ng khác thì dễ trade mà".
Quản lý quỹ cũng là một công việc thôi bác, nhưng cơ bản nếu họ thua lỗ họ không chỉ mất tiền mà mất cả uy tín. Mà trong nghề này uy tín là tất cả.
Trong cuộc chơi này chẳng ai muốn thua cả, chỉ là sai thì phải chịu mất tiền thôi.
Đôi khi bác chỉ mất tiền của bác trong thầm lặng nó nhẹ nhàng hơn rất nhiều khi bác làm mất tiền của người gửi vào quỹ của bác (nếu bác ko phục hồi được).
Có thể lúc bác mất tiền của mình, bác hối lỗi trong thầm lặng, nhưng 1 cú trade thua của tiền người khác bác không chỉ mất như vậy, bác còn bị sỉ nhục, lăng mạ. Tổn thương hơn nhiều bác ạ.
Cũng như bác đánh mất tiền của bác, thì bác có thể ăn mỳ tôm qua ngày, tự hối hận (ai biết đâu mà). Bác đánh mất tiền của người thân bác thử xem, có dám về gặp bà con họ hàng không.
Thế nên câu "Tiền của người khác thì dễ trade mà" em nghĩ là một quan điểm sai lầm.
Cảm ơn bác nhưng bác nghĩ như vậy chẳng qua là vì bác có tâm lương thiện , trọng danh dự. Và k phải ai cũng vậy
Thê giới đã có thuật ngữ OPM định kiến về vấn đề này.
Dù sao thì tôi cũng mong bác luôn dc may mắn và thành công. Bác xứng đáng được như thế.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 59 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên