Trader, hãy kiểm soát những gì có thể

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Trader, hãy kiểm soát những gì có thể, bởi vì cố gắng kiểm soát những gì vượt ngoài tầm với sẽ để lại hậu quả nặng nề.

Trong bài viết này, mình sẽ đưa ra vài nhân tố mà mình nghĩ là Trader có và không có khả năng kiểm soát, và khi chúng ta biết kiểm soát những gì có thể, và không quan tâm tới những nhân tố nằm ngoài tầm với, thì chúng ta có thể biến trading thành 1 công việc không quá khó khăn.

Những thứ trader không thể kiểm soát

Khỏi phải nói cũng biết, đó là giá và kết quả của 1 trade.

Chúng ta là Trader cá nhân, nên việc kiểm soát hành động của giá là không thể thực hiện được. Mình không bàn tới các thị trường thanh khoản thấp đến mức một số anh em với vốn lớn có khả năng thao túng giá ở mức độ giới hạn nhé.

Hiểu được giá là không thể kiểm soát, chúng ta sẽ không có những hành động ngu ngốc để cố gắng kiểm soát nó: bắt đáy bắt đỉnh, dời stop loss cho khỏi hit, nhồi lệnh khi lỗ mong giá đảo chiều. Giá đi sao kệ nó, mục tiêu của chúng ta là kiếm lợi nhuận, không phải đoán chính xác giá đi hướng nào.

Kết quả của 1 trade cũng vậy, cơ bản thì nó cũng giống như hành động giá thôi, không thể kiểm soát được, nôm na anh em không thể biến 1 trade đang thua trở thành thắng. Các trường hợp lệnh lỗ rồi nhồi lệnh cho tới khi giá đảo chiều chỉ là ăn may, phần lớn là đi đứt tài khoản nếu trade kiểu nhồi lệnh ngược giá.

Nhưng anh em đừng lo, có nhiều thứ chúng ta có thể kiểm soát được lắm, nhiều hơn mấy thứ không thể kiểm soát được nhiều.

Những thứ trader có thể kiểm soát: Khi nào giao dịch

Anh em chính là người quyết định khi nào nên vào lệnh, không phải ai khác, không phải sếp, không phải người quản lý của anh em, cũng không phải chủ sàn. Việc có thể vào lệnh bất kỳ khi nào anh em muốn, và được đứng ngoài thị trường chờ đợi cho tới khi cơ hội rõ ràng xuất hiện là 1 lợi thế mạnh mẽ của Trader nhỏ lẻ.

Trong khi đó các trader tổ chức bắt buộc phải vào lệnh liên tục bất kể các điều kiện khác nhau của market. Do đó áp lực của họ so với chúng ta lớn hơn nhiều. Cho nên hãy tận dụng lợi thế này, chỉ vào lệnh khi thấy chắc chắn. Đừng trade quá nhiều, đừng trade để trả thù đời.

Những thứ trader có thể kiểm soát: Khi nào thoát lệnh

Đây là lợi thế thứ hai: chúng ta được toàn quyền quyết định khi nào rời khỏi thị trường. Khi vào 1 lệnh, chúng ta không hề bị mắc kẹt với thị trường và đương nhiên không phải là nạn nhân của nó. Anh em là người nắm quyền cơ mà, sao phải sợ.

Điều đáng sợ ở đây là anh em không tuân theo những quy tắc mà anh em đặt ra từ đầu, bị cảm xúc dẫn dắt và phá vỡ kế hoạch. Lúc đó những thua lỗ là do anh em tạo nên, không phải lỗi của thị trường.

Cách thoát lệnh như thế nào cho đúng mình xin hẹn anh em ở 1 bài viết khác, viết ở đây loãng bài lắm.

Những thứ trader có thể kiểm soát: Chọn vũ khí

Vũ khí để trading thì có nhiều lắm anh em: từ đông phương sang tây phương, đông phương thì có ichimoku, mô hình nến Nhật, tây phương thì có price action, indicator, fibonacci, mẫu hình giá, mẫu hình Harmonic, vv. Quá trời, tha hồ mà chọn. Anh em có thể kết hợp cả đông phương và tây phương vào 1 hệ thống cũng được. Có cả triệu cách để làm nên 1 hệ thống có thể kiếm được lợi nhuận.

Cái khó ở đây là làm sao chọn được 1 cái cho phù hợp với bản thân mình.

Chỉ có 1 cách duy nhất để khám phá ra được, đó là thử nghiệm, thấy không ổn thì thay đổi, và tiếp tục thử nghiệm. Hãy lấy tài khoản demo ra thử. Dành tầm 6 tháng cho 1 hệ thống để đánh giá xem nó có phù hợp không, rồi hãy đổi. Cố gắng đừng thay đổi nhiều quá, nếu không anh em sẽ chỉ dành cả đời để tìm 1 hệ thống phù hợp.

Những thứ trader có thể kiểm soát: Mức độ sẵn sàng của anh em

Hãy tự hỏi:

“Setup và hệ thống hiện tại có thể nào đem lại lợi nhuận không?”

Nếu câu trả lời là có, thì mình nghĩ anh em đã sẵn sàng, vì chắc chắn anh em đã dành rất nhiều thời gian để thấu hiểu hệ thống của mình, lập kế hoạch kỹ càng trước khi vào lệnh, ghi nhật ký thường xuyên, xem lại trade và luyện tập tâm lý. Anh em có thể trả lời có bởi vì anh em đã cực kỳ sẵn sàng, chứ không chỉ bởi vì bản thân hệ thống đó có thể đem lại lợi nhuận.

Sau đó hãy tự hỏi, “Mình có xứng đáng với thành công và lợi nhuận không?”

Nếu câu trả lời là có, thì mình biết anh em đã sẵn sàng, vì anh em biết mình đang làm gì, trong kế hoạch của anh em có đầy đủ rủi ro phải chịu, những gì phải làm nếu trường hợp tệ nhất xảy ra, abcxyz. Anh em sẵn sàng bởi vì anh em biết rủi ro mình sắp nhận lấy là gì, và nếu có xảy ra thì anh em vẫn sẵn sàng đón nhận, vì tất cả đã nằm trong kế hoạch.

Những thứ trader có thể kiểm soát: Cảm xúc

“Bạn không thể kiểm soát những gì xảy đến với bạn, nhưng bạn có thể kiểm soát thái độ của bạn đối với những điều đó.” - Brian Tracy

Brian Tracy

Tâm lý và cảm xúc đóng vai trò quan trọng khi bàn tới thành hay bại trong trading, nhưng hãy nhớ rằng nó được tạo ra trong đầu anh em và anh em mới là người kiểm soát chúng.

Trên đây là vài nhân tố mà mình nghĩ anh em có thể và không thể kiểm soát khi giao dịch. Vậy hãy kiểm soát những gì có thể, và đừng quan tâm tới những thứ ngoài tầm với nhé anh em.

Tham khảo Tradeciety

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
quả pz indicator của bác vẫn chưa chạy được trên con lap của em
đau lòng thật, bật mt4 để mấy ngày nay rồi mà nó vẫn chưa hiện :(
Xin lỗi bác, Nhật Hoài.
Nó được viết bằng C++ và MQL4.
Allow import DLL
Market is opening.
Nó cần Windows để khởi chạy.
Chỉ hoạt động được trên môi trường Windows.
MT4 trên Mac OS là môi trường giả lập.
Nên nó không chạy được.
Bác thông cảm.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 822 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,134 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 297 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,911 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,458 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên