Trader, hãy luôn trong tư thế chuẩn bị nhé

Pan

Active Member
1,613
5,723
“Nếu như bạn thất bại trong việc chuẩn bị, cũng như là bạn chuẩn bị để thất bại vậy.” – John Wooden.

Nếu ai không biết John Wooden là ai thì mình sẽ chia sẻ sơ lý lịch của ông cho mọi người nhé.

Wooden được nhiều người cho là huấn luyện viên bóng rổ vĩ đại nhất mọi thời đại. Thành tích của ông bao gồm thắng 10 giải vô địch quốc gia NCAA bộ môn bóng rổ nam. Ông không chỉ được biết đến những thành tích của mình, mà còn được biết đến với cách ông tiếp cận bóng rổ và cách sống của mình. Ông luôn luôn sẵn sàng và chú ý đến những chi tiết nhỏ nhất.

Ví dụ điển hình là cách ông hướng dẫn học trò của mình mang vớ đúng cách. Lạ đúng không? Lý do tại sao như vậy? Bởi vì khi mang vớ không đúng cách thì vớ sẽ có những nếp gấp, khi chạy trên sân sự ma sát với những nếp gấp đó có thể gây rộp da, và có khả năng là tổn thương đến những cầu thủ của ông.

Wooden cho rằng ta luôn phải làm hết sức những công việc mà ta thực hiện và luôn phải làm chủ được những gì trong tầm kiểm soát của bạn. Đó là lý do tại sao ông luôn trong tư thế sẵn sàng. Ông luôn vạch ra mọi chi tiết để đến khi trận đấu diễn ra, ông biết rằng mình đã chuẩn bị đầy đủ để giúp mình chiến thắng.

Tất nhiên, điều này cũng có thể áp dụng trong giao dịch Forex. Trong giao dịch, chỉ có một thứ mà bạn có thể làm chủ được: chính bạn.

Thị trường có thể di chuyển hướng này hoặc hướng khác, bạn có thể thắng vài lệnh và thua vài lệnh khác, nhưng cuối cùng thì số tiền bạn thắng hay thua vẫn trong tầm kiểm soát của bạn.

Dĩ nhiên là khảo sát và phân tích cũng đóng một vai trò quan trọng trong giao dịch. Nhưng sẽ có những cú shock thị trường mà bạn sẽ không lường trước được. Và đây là thời điểm mà sự chuẩn bị và thực hiện lệnh thích hợp là cần thiết để giảm thiểu số tiền bạn thua lỗ khi xảy ra những sự kiện bất ngờ.

Sự chuẩn bị bao gồm có một tỷ lệ risk-reward tối ưu, đặt stop loss tốt, xác định kích thước vị trí của bạn dựa trên tỉ lệ risk-reward và stop loss, và bám sát kế hoạch giao dịch. Đó là những khía cạnh mà bạn có thể kiểm soát.

Vậy thì phải phát triển thói quen nào để luôn trong tâm thế sẵn sàng?

Một cách tập luyện nữa đó chính là chú ý đến các tiểu tiết. Cũng giống như việc John Wooden tránh tổn thương cầu thủ của ông bằng cách bắt họ mang vớ đúng cách. Những chi tiết nhỏ cũng có thể ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng giao dịch của bạn vì vậy đừng bỏ qua chúng nhé.

Cuối cùng nhưng cũng không kém phần quan trọng, cách tốt nhất để luôn chuẩn bị tâm thế chính là để triển một thói quen hàng ngày. Cho dù đó là một vài giờ đọc các tin tức, hoặc thiết lập các biểu đồ, … Một thói quen khi được hình thành thì nó sẽ theo bạn suốt cả chặng đường giao dịch của mình, rồi bạn sẽ thấy được công sức của mình bỏ ra là đáng khi rèn luyện thói quen đó.

Hãy luôn nhớ rằng thị trường có thể khó đoán và giá sẽ không luôn luôn đi theo cách của bạn, nhưng bạn chính là người kiểm soát bản thân bạn, không phải thị trường. Bằng cách chuẩn bị cho các giao dịch của bạn, bạn giảm thiểu khả năng lặp lại sai lầm cũ hoặc mắc phải những sai lầm khác.

Nguồn: Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 592 Xem / 49 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 156 Xem / 13 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 74 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 82 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,957 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 9 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,016 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên