Trader mới nên tập trung vào điều gì ?

Mai Văn Hải

Active Member
313
521
Mục đích cuối cùng của công việc tài chính là tạo ra lợi nhuận. Mỗi người có một cách giao dịch khác nhau, chính cách giao dịch đó thể hiện cách nhìn của họ về thị trường, trạng thái tâm lý và hơn thế chúng ta có thể thấy được mức độ ổn định của từng người giao dịch.

Chúng ta đều biết để các yếu tố ảnh hưởng đến thành công của giao dịch. 60% yếu tố tâm lý, 30% yếu tố quản lý vốn và 10% là hệ thống giao dịch.

Hầu hết các trader mới chủ yếu tập trung vào việc đi tìm một hệ thống giao dịch với mong muốn có một lợi nhuận tối đa để thỏa mãn khao khát kiếm tiền của họ.

Bạn từng nghe, tất cả các hệ thống hay các công cụ đều chỉ mang tính tương đối và phù hợp với từng loại thị trường nhất định. Tuy nhiên, là những người mới họ khó chấp nhận điều đó mặc dù họ biết như thế. Đã bao giờ bạn dùng một chiến lược có lợi nhuận trong vài tháng và bị thua lỗ hết số tiền kiếm được trong vài tháng tiếp theo cũng vì chiến lược đó chưa, có phải lúc đó bạn nghi ngờ vào hệ thống của mình và đi tìm một hệ thống khác, và rồi vòng lặp ấy cứ tiếp tục và bạn thấy tài khoản mình chẳng thể ngóc đầu lên được thậm chí có thể bị âm. Hãy nghĩ xem đến lúc đó tâm trạng của bạn thế nào?. Nếu bạn biết dừng lại thì tốt, nhưng đáng sợ nhất là hành động trả đũa thị trường. Bạn có thể thấy luôn hậu quả nhãn tiền của nó.

Mình đã từng trải qua những điều đó. Người trong cuộc khó có thể nhận ra lỗi sai của bản thân, nhưng khi đã trải qua rồi thì thấy rõ lắm. Bạn thấy đấy, nếu bạn đang gặp phải những vấn đề trên thì lỗi sai của bạn là bạn đang tập trung vào yếu tố chỉ ảnh hưởng đến 10% của một giao dịch mà thôi. Bạn quá tập trung vào hệ thống giao dịch mà không biết rằng chính tâm lý đang điều khiển bạn làm điều đó.

Mình vẫn muốn nhắc lại một lần nữa, hệ thống nào cũng kiếm được tiền, nhưng nó phụ thuộc vào bạn, phụ thuộc vào việc bạn và hệ thống của bạn có hiểu nhau hay không. Thay vì đi tìm một hệ thống giao dịch để thõa mãn khát vọng của bạn thì bạn hãy chấp nhận một hệ thống nào đó, bạn có thể tìm thấy rất nhiều trên internet. Hãy tìm những nguyên tắc theo những hệ thống đó và cam kết tuân thủ với nó. Điều quan trọng ở đây là kỷ luật của bạn với hệ thống.

Mình vẫn ưu tiên việc tìm một chiến lược phù hợp với bản thân. Nhưng bạn biết đấy, cái này nó cũng khó và mất thời gian như việc bạn đi tìm một công việc đam mê cho bạn vậy. Mọi người vẫn nói, làm theo đam mê thì sẽ thành công, nhưng có nhiều người vẫn có thể kiếm tiền mà công việc đó chưa chắc đã là đam mê của họ. Trong forex cũng vậy, bạn có thể theo một hệ thống nào đó kiếm được tiền trước rồi tìm một chiến lược phù hợp với bản thân sau. Nhưng khi bạn quyết định theo một hệ thống nào thì hãy tìm hiểu sâu về nó, về loại hình thị trường mà nó phù hợp nhất, về phiên giao dịch mà nó có thể hoạt động tốt nhất về cách thức quản lý vốn của hệ thống đó … Bạn hãy xem Forex là một kênh đầu tư, hãy có một thái độ nghiêm túc và giao dịch như những nhà đầu tư.

Mình đã tiếp xúc với nhiều người mới vào thị trường forex, hầu hết họ có một đặc điểm là máu lửa và không chấp nhận lỗi sai. Sự máu lửa rất tốt, nhưng bạn phải chấp nhận lỗi sai bởi nếu không thì thị trường sẽ cho bạn thấy một kết cục cay đắng. Khi giao dịch forex, bạn chỉ có thể đi theo thị trường mà thôi, bởi nó chẳng biết bạn là ai cả và nó cũng chẳng quan tâm bạn đang nghĩ gì hay hoàn cảnh hiện tại của bạn như thế nào.

Khi mới vào thị trường, bạn không nên tập trung quá nhiều vào lợi nhuận hãy tập trung vào cái có thể giúp bạn có lợi nhuận.Tâm lý là yếu tố quyết định, nên hãy học và kiểm soát nó và giữ cho mình một tâm thế vững vàng trên thị trường đầy biến động này.

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Vài lần 2 năm thì chắc sẽ thành thánh, lúc đó uống rượu bằng chén thánh luôn, khỏi phải tìm đâu.

Hay quá bác. 60% là tâm lí, 30% là quản lí vốn, 10% là hệ thống. V mong bác ra nhiều bài cho người mới và viết về tâm lí và quản lí vốn nhé.

Trader ms nên tìm pp phù hợp vs mình trc - ko có pp thì đâu có gì để neo - quản lí rủi ro chặt + pp nhuần nhiễn giết chết tâm lí -- đi theo huong này sẽ nhanh nhất - vì tâm lí là khó luyện nhất - luyện 2 thằng kia thoi roi ép chết nó - thử hoi mỗi lần trade lỗ tối đa 0.1 % thì tâm lý thế nào đc

Ai có tố chất và đc dẫn dắt tốt thì chắc là 6 tháng - mình có tố chất nhưng chẳng có ai dẫn dắt từ đầu - sau này ms tìm đc dẫn hướng - nên phải mất tới 8 tháng ms đi đúng hướng và tự tin trong giao dịch --- :D nhưng vẫn thua miết - biết là đúng huong - mà vẫn thua :D :D thua ít hehee

Trader ms nên tìm pp phù hợp vs mình trc - ko có pp thì đâu có gì để neo - quản lí rủi ro chặt + pp nhuần nhiễn giết chết tâm lí -- đi theo huong này sẽ nhanh nhất - vì tâm lí là khó luyện nhất - luyện 2 thằng kia thoi roi ép chết nó - thử hoi mỗi lần trade lỗ tối đa 0.1 % thì tâm lý thế nào đc
Em đồng ý với bác nếu có chiến lược phù hợp và quản lý tốt thì sẽ giảm yếu tố tâm lý. Nếu may mắn những người mới có thể làm dc điều đó. Nhưng hầu hết người mới đều đi mò mẫm và mất nhiều thời gian. Còn nếu biết quản lý vốn thì họ đã biết quản lý cảm xúc rồi.

Ai có tố chất và đc dẫn dắt tốt thì chắc là 6 tháng - mình có tố chất nhưng chẳng có ai dẫn dắt từ đầu - sau này ms tìm đc dẫn hướng - nên phải mất tới 8 tháng ms đi đúng hướng và tự tin trong giao dịch --- :D nhưng vẫn thua miết - biết là đúng huong - mà vẫn thua :D :D thua ít hehee
như thế nào là có tố chất v bác?

Em đồng ý với bác nếu có chiến lược phù hợp và quản lý tốt thì sẽ giảm yếu tố tâm lý. Nếu may mắn những người mới có thể làm dc điều đó. Nhưng hầu hết người mới đều đi mò mẫm và mất nhiều thời gian. Còn nếu biết quản lý vốn thì họ đã biết quản lý cảm xúc rồi.
Vẫn đề là 1000 usd ai chịu đánh o.1 lot - vấn đề là đã đánh o.1 lot roi 1 tháng chỉ đc đánh 1 lệnh thì ai kiên nhẫn mà chịu nổi - ai chịu đc như vậy thì mình nghĩ tầm 4 tháng là có lợi nhuận ổn định - ít hơn nhanh hơn --- còn cố gắng hơn nữa thì là 4 năm :D

như thế nào là có tố chất v bác?
Tố chất là những gì có từ ban đầu rồi - có thể liệt kê : rất ít khoe khoang, lúc nào cũng nhận mình còn yếu kém, không tiêu xài phung phí, thích thú với việc làm việc đơn độc, thích giữ bí mật, ..... Thiếu 1 trong nhung yếu tố đó thì khi thất bại sẽ khó tiếp tục đc. Như việc bạn ms biết trade đc 2 ngày chẳng hạn, post ầm benh lên fb bạn bè gia đinh ai cũng biết - chắc chắn ai bắt đầu ko thua lỗ - và như thế thôi - thua lỗ sẽ làm ê chề - nhụt mặt vs nguoi thân bạn bè - rất khó đứng dậy ngay đc - trong khi nguoi giữ bí bật nhẹ nhàng đứng dậy - ngã lại đứng dậy - rất nhiều lần như thế - hehe - e nghĩ vậy chứ e cũng ms biết trading mấy tháng à - có giỏi hơn ai đâu hì hì - chỉ là mình ko còn thua lỗ thêm thoi - chứ thạt ra vẫn còn ngu ngơ cây đơ lém :D :D

• Like
Reactions: Ren
Tố chất là những gì có từ ban đầu rồi - có thể liệt kê : rất ít khoe khoang, lúc nào cũng nhận mình còn yếu kém, không tiêu xài phung phí, thích thú với việc làm việc đơn độc, thích giữ bí mật, ..... Thiếu 1 trong nhung yếu tố đó thì khi thất bại sẽ khó tiếp tục đc. Như việc bạn ms biết trade đc 2 ngày chẳng hạn, post ầm benh lên fb bạn bè gia đinh ai cũng biết - chắc chắn ai bắt đầu ko thua lỗ - và như thế thôi - thua lỗ sẽ làm ê chề - nhụt mặt vs nguoi thân bạn bè - rất khó đứng dậy ngay đc - trong khi nguoi giữ bí bật nhẹ nhàng đứng dậy - ngã lại đứng dậy - rất nhiều lần như thế - hehe - e nghĩ vậy chứ e cũng ms biết trading mấy tháng à - có giỏi hơn ai đâu hì hì - chỉ là mình ko còn thua lỗ thêm thoi - chứ thạt ra vẫn còn ngu ngơ cây đơ lém :D :D
Bác nói hay thật đó. Xét tố chất thấy mình còn yếu kém quá. Em cũng mới biết được forex 1 tháng nay. May mà chửa khoe cho ai. Hehe. Em thấy bác kiến thức uyên thâm lại khiêm tốn. "Luôn tự nhận mình yếu kém" v là bác trade ngon lắm mà giấu nè.

Bác nói hay thật đó. Xét tố chất thấy mình còn yếu kém quá. Em cũng mới biết được forex 1 tháng nay. May mà chửa khoe cho ai. Hehe. Em thấy bác kiến thức uyên thâm lại khiêm tốn. "Luôn tự nhận mình yếu kém" v là bác trade ngon lắm mà giấu nè.
Coi tk demo mình ben cuộc thi do a haiaukhongve to chuc đó - mình có post id và passview roi - y chang vậy đó - 10000 sau 3 tuần thi vẫn là 10000 :D haha ---- cao thủ phòng thủ - :D :D

• Like
Reactions: Ren
Và thế là đc hạng 4 vs 10000 y nguyên ban đầu - sắp đv ăn nhà hàng miễn phí roi yea yea :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,568 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 215 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 438 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,129 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên