Trader nên kỳ vọng những gì trong năm đầu tiên giao dịch? Đừng để sự ảo tưởng giết chết tài khoản!

Trader nên kỳ vọng những gì trong năm đầu tiên giao dịch? Đừng để sự ảo tưởng giết chết tài khoản!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,284
32,433
Xin chào cả nhà!

"Hầu hết mọi người đều đánh giá quá cao những gì họ có thể làm trong một năm và thường đánh giá thấp những gì họ có thể làm trong mười năm." - Bill Gates

Thật tuyệt làm sao khi mà chúng ta bắt đầu giao dịch và trở thành triệu phú trader, thu nhập lên đến hàng 6 con số chỉ trong năm đầu tiên, đúng không? Đó là những gì mà hầu hết mọi người đều thích được trải nghiệm, nhưng...

Liệu nó sẽ là một điều tuyệt vời hay nó sẽ làm tổn thương bạn về lâu về dài?

Việc kiếm được tiền một cách nhanh chóng mà không xây dựng một nền tảng vững chắc trong bất cứ nghề nghiệp nào thường sẽ dẫn đến việc đánh mất số tiền đó, không cách này cũng bằng cách khác!

Kiếm tiền nhanh sẽ khiến bạn chi tiêu phi lý, tâm lý như con bạc và mạo hiểm quá mức để thử vận may trên thị trường. Và vâng, điều này sẽ khiến trader bị phá sản, TRONG TỨC KHẮC!

Trader-nen-ky-vong-nhung-gi-trong-nam-dau-tien-giao-dich-TraderViet1.jpg

Kiếm tiền chậm hơn và ổn định hơn trong một khoảng thời gian dài đã được chứng minh là một chiến lược hiệu quả nhất trong nhiều năm.

Rất nhiều trader cá nhân bắt đầu hành trình giao dịch của họ với giấc mơ làm giàu nhanh chóng và tự do tài tài chính trong một khoảng thời gian ngắn. Và một lần nữa, mình xin nhắc lại, điều này chắc chắn sẽ dần đến việc phá hủy vốn của chính họ!

Trader newbie bây giờ có thể trở thành nạn nhân của những chiêu trò marketing hào nhoáng, cường điệu, tuyên bố rằng bạn có thể biến một số vốn nhỏ thành một khoản tiền lớn chỉ trong vài tháng. Điều này sẽ khiến các bạn coi thường điều quan trọng nhất mà một trader mới cần phải nắm bắt, đó là...

Một cố vấn giao dịch đúng đắn, kiến thức và sự kiên nhẫn.

Vậy cho nên, đây là...

Những gì bạn nên kỳ vọng trong những ngày đầu chập chững giao dịch

1. Mắc thật nhiều sai lầm

Trader-nen-ky-vong-nhung-gi-trong-nam-dau-tien-giao-dich-TraderViet2.jpg

Có chạy đằng trời, bạn cũng không thể né khỏi việc mắc sai lầm.

Bạn đang ngụp lặn với rất nhiều đối thủ khác, cho nên để leo lên vị trí hàng đầu không phải là chuyện ăn cái bánh, viên kẹo. Bạn sẽ phải trải qua những nỗi đau và đấu tranh để mắc thật nhiều sai lầm trong những ngày đầu giao dịch.

Bạn phải nắm lấy những sai lầm và học cách yêu thương chúng, bởi vì chúng sẽ giúp bạn tiến gần hơn với sự đột phá trong trading.

Hãy kiên cường và tiến về phía trước khi gặp khó khăn, bởi vì điều đó sẽ khiến bạn trở nên tách biệt với phần lớn những người bỏ cuộc.

2. Không kiếm được đồng nào

Trader-nen-ky-vong-nhung-gi-trong-nam-dau-tien-giao-dich-TraderViet3.jpg

Như mình đã đề cập trước đây, khoảng 95% trader không thể kiếm được tiền từ trading. Khi đã biết được sự thật này, vậy tại sao bạn lại kỳ vọng kiếm được hàng ngàn đô la với vai trò là một newbie?

Chắc chắn, việc kiếm tiền khi mới trade là điều khả thi, thậm chí là trong năm đầu tiên, nhưng mình khuyên các bạn chỉ nên tập trung vào quá trình giao dịch thay vì mục tiêu lợi nhuận.

Tập trung vào một số tiền nhất định sẽ khiến bạn cảm thấy mình bị tụt lại phía sau và chơi trò chơi đuổi bắt, điều này sẽ dẫn đến việc mạo hiểm quá mức, giao dịch gượng ép và đưa ra quyết đinh không nhất quán.

3. Muốn bỏ cuộc

Trader-nen-ky-vong-nhung-gi-trong-nam-dau-tien-giao-dich-TraderViet4.jpg

Có ai từng bị cháy tài khoản trong năm đầu tiên giao dịch và cảm giác như một kẻ thất bại hoàn toàn chưa? Chắc hẳn suy nghĩ bỏ cuộc đã từng lướt qua tâm trí của bạn, nhưng điều gì đó bên trong bạn vẫn thôi thúc bạn tiếp tục? Vâng, vậy thì hãy sử dụng cảm giác thất bại đó như một nguồn nhiên liệu để chiến đấu và tìm ra một hệ thống thực sự có lợi nhuận, thậm chí còn nhiều hơn trước.

Nếu bạn có thể chấp nhận sự thật rằng bạn có thể sẽ mất một khoảng thời gian, một năm, hai năm hoặc lâu hơn mới kiếm được lợi nhuận thì mình tin chắc rằng, bạn sẽ tăng cơ hội duy trì cam kết trở thành một trader thành công!

Okay, vừa rồi là 3 điều bạn nên mong đợi khi là một trader mới. Bây giờ, mình sẽ nói ngắn gọn 2 mục tiêu chung trader cần có khi mới bắt đầu nhé!

Hai mục tiêu hàng đầu trong năm đầu tiên giao dịch của bạn

1. Bảo toàn vốn của bạn

Trader-nen-ky-vong-nhung-gi-trong-nam-dau-tien-giao-dich-TraderViet5.jpg

Nếu bạn có thể sống sót trong năm đầu tiên giao dịch mà không bị cháy tài khoản hoặc mất một khoản tiền lớn thì xin chúc mừng, bạn đã thành công rồi đấy!

Bạn không thể đặt lệnh giao dịch mà không có tiền trong tài khoản, do vậy, việc bảo toàn vốn là tối quan trọng!

Đó là chưa kể, khía cạnh tâm lý của việc bị cháy tài khoản sẽ khiến bạn có xu hướng muốn từ bỏ trading hơn.

Việc bảo toàn vốn trong năm giao dịch đầu tiên sẽ cho bạn một điểm khởi đầu tuyệt vời khi bạn đã có một năm (hoặc lâu hơn) để học và nghiên cứu mọi thứ trong sự kiểm soát của mình.

Nhân tố quan trọng nhất đối với việc bảo toàn vốn đó là bạn phải bám chặt vào kế hoạch giao dịch của mình và mạo hiểm ít thôi (không bao giờ để rủi ro quá 2%).

2. Học hỏi càng nhiều càng tốt

Trader-nen-ky-vong-nhung-gi-trong-nam-dau-tien-giao-dich-TraderViet6.jpg

Nếu bạn muốn đầu tư tiền của mình thì trước tiên, bạn cần phải đầu tư vào giáo dục.

Chẳng có lối tắt nào đâu! Giáo dục là nền tảng không bao giờ có thể tách ra khỏi bạn. Một khi bạn thu nhặt được những kỹ năng giao dịch có giá trị, bạn có thể hiện thực hóa cuộc sống mà bạn hằng mong ước.

Việc trở thành một trader thành công luôn đi kèm với một cái giá. Bạn sẵn sàng mua sự thành công đó với mức giá bao nhiêu? Bạn phải đầu tư thời gian, tiền bạc, giáo dục và cả SỰ KIÊN NHẪN!

Nghiêm túc với việc học hỏi, bạn sẽ thu được quả ngọt trên hành trình sau này!

Chúc các bạn thành công trên con đường trading chuyên nghiệp :cool:

Nguồn: dynamictraders.pro
Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 759 Xem / 39 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 129 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,275 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,171 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 310 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên