Trader nên tập trung vào quá trình hơn là kết quả đạt được

khapham1010

Active Member
639
4,965
Sẽ khá là lố bịch nếu tôi nói với bạn là bạn không nên tập trung lợi nhuận khi trade. Nếu ai đó nói với bạn là anh ta chẳng quan tâm tới số tiền kiếm được trong thị trường (như tôi đây) thì chắc chắn là lời nói dối. Tất nhiên, lợi nhuận kiếm được từ trading là một trong những lý do quan trọng nhất khiến bạn trade, nhưng có những điều còn quan trọng hơn cả lợi nhuận kiếm được từ thị trường...

Đó là khi chúng ta đề cập đến cách mà bạn kiểm soát tâm lý của mình để có thể trở thành một trader thành công. Lợi nhuận hay bất kì thứ gì khác lúc này không phải là thứ bạn nên tập trung vào. Lợi nhuận, bản thân nó có tính rủi ro (bạn đâu thể nào chắc chắn bạn thắng liên tục mỗi ngày?). Chính lợi nhuận là thứ có thể khiến bạn mất tập trung và có thể gây ra những hành vi sai lệch dẫn đến kết quả không mong muốn.

Hãy đối diện với điều này, kết quả của việc trading thành công, một thu nhập an toàn luôn dương là cái mà bạn muốn. Nhưng mong muốn đó của bạn đối nghịch lại với sự thật về thị trường. Thành công phụ thuộc vào cách bạn tập trung vào điều gì khả thi nhất, cách bạn quản lý tâm trí và cảm xúc của bạn, khả năng bạn kiên nhẫn, giữ kỷ luật khi giao dịch trên thị trường. Điều này lại rất quan trọng với những trader mới khi họ còn mù mờ và không thấy hướng đi tương lai sẽ như thế nào. Điều đáng buồn là chúng ta chẳng ai quan tâm đến những vấn đề này ngay thời điểm mới học trade.

trader-nen-tap-trung-vao-qua-trinh-hon-la-ket-qua-dat-duoc-traderviet.jpg

Tập trung vào lợi nhuận khi trading khiến ta xao nhãng

Bây giờ bạn xem cách mình tập trung vào lợi nhuận của lệnh giao dịch mà bạn đang vào trên thị trường, nếu như nó tạo ra kết quả không mong muốn, bạn sẽ nghĩ gì?

Lợi nhuận là thứ luôn luôn biến đổi, số tiền trong tài khoản của bạn lúc lên lúc xuống cùng nhịp với thị trường... Điều này có nghĩa là nó không bền vững, là thứ mà bạn không thể tập trung vào. Dù bạn có hệ thống giao dịch tốt đến đâu, bạn cũng không thể dự đoán được hành vi giá sẽ như thế nào trong tương lai.

Điều duy nhất bạn có thể chắc chắn về thị trường đó là sự không chắc chắn của nó. Chính vì những bước đi ngẫu nhiên trên thị trường, lợi nhuận của bạn sẽ trở thành một dữ liệu thiếu hoàn hảo để mô tả khả năng mà bạn trading trên thị trường.

Một trong những điều tệ nhất có thể xảy ra đối với trader chúng ta đó là có lợi nhuận sớm trong trading trước khi bạn biết một phương pháp giao dịch cụ thể sẽ như thế nào. Lợi nhuận kiểu này quá mang tính "hên xui". Mà "hên xui" thì chỉ được một thời gian, hiếm khi "hên xui" ăn hoài từ thị trường. Nếu bạn cố gắng lặp lại kết quả mình muốn bằng cách giao dịch với kiểu "hên xui" như thế thì nó sẽ khiến bạn rất khó để phát triển sau này. Một lúc nào đó nó có thể tạo ra bẫy bạn, khiến bạn bị lỗ, khiến bạn khó lòng thoát ra khỏi vũng lầy đó (vì bạn vẫn tin trước đây mình làm được thì bây giờ cũng có thể làm được).

Khi bạn chỉ tập trung vào lợi nhuận, sự chú ý của bạn sẽ trở nên phân tán hơn và tâm lý của bạn cũng sẽ trở nên bị bóp méo vì xu hướng xác nhận thiên lệch - confirmation bias (xu hướng mà bạn chỉ tiếp cận những thông tin hòng hỗ trợ cho niềm tin đang bị giới hạn của bạn về thị trường và dần dần từ chối những thông tin mang tính trái ngược nhưng lại vô vùng quan trọng giúp bạn lọc những tín hiệu gây nhiễu).

Dù bạn có giỏi đến đâu, bạn cũng phải chấp nhận tính ngẫu nhiên của thị trường và do đó bạn sẽ trở nên nghiêm túc hơn trong việc bảo toàn vốn của mình, hay nói cách khác, bạn sẽ tập trung vào stop loss của mình hơn, cách quản lý rủi ro của mình hơn. Bạn cũng sẽ bắt đầu quản lý được nỗi sợ của mình, đây là một kỹ năng vô cùng quan trọng.

Trading thực sự là một công việc định hướng dựa trên quá trình chứ không phải dựa trên kết quả. Bất kì mỗi lệnh mà bạn vào, nó không đảm bảo cho bạn có kết quả tốt. Nếu như bạn chấp nhận việc mình hoàn toàn có thể lỗ với lệnh giao dịch tiếp theo, và tập trung vào việc quản lý rủi ro nhiều hơn. Bạn sẽ yên tâm với lệnh giao dịch của mình, ít mắc lỗi sai hơn và chắc chắn sẽ thành công hơn.

Vậy, bạn là trader định hướng dựa trên kết quả hay quá trình?

Nguồn fxstreet

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Đã lâu rồi tôi không xem chart, mỗi ngày tôi chỉ nhìn duy nhất vào cột lợi nhuận để biết thị trường lên hay xuống - tâm sự của một nam thanh niên từ thời xem bảng điện :D

Em thì giờ mỗi tháng nhiều khi chỉ trade 1 2 lệnh, mỗi lệnh giữ từ vài ngày đến 1 tuần. Hiện chỉ trade gold vì làm biếng phân tích mấy con khac. Lúc có lệnh thì mỗi ngày, e sẽ dòm nó vài lần, mỗi lần vài phút. Lúc ko có lệnh thì e ko bao giờ đụng đến chart. Lúc nào xem chart thấy phân tích được thì trade, ko thì sẵn sàng bỏ qua hết. Ko cố gắng kỳ vọng bất cứ một cái gì. Vì bất cứ điều cũng có thể xảy ra. :D

Mình đang tập trung vào tâm lý giao dịch, quản lý vốn đây này, trade giờ forex mình toàn tham khảo kèo thôi, kèo có ở mọi nơi nhưng thực chiến thì cần bản lĩnh, cái này không ai dạy được ngoài tự bản thân tôi luyện.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,503 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,591 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 371 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên