Trader Nhật tiết lộ về 3 đặc điểm mà top 2,5% người giàu có nhất thế giới sở hữu - Học ngay kẻo lỡ!

Trader Nhật tiết lộ về 3 đặc điểm mà top 2,5% người giàu có nhất thế giới sở hữu - Học ngay kẻo lỡ!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,221
32,352
Xin chào cả nhà!

Đây là chia sẻ của trader Nhật, tên là Kei (phát âm như chữ "K" trong tiếng Anh). Kei là một Forex trader cá nhân và cũng là một mentor (cố vấn) ở Nhật Bản.

Anh bắt đầu giao dịch Forex từ năm 2013 và đến giờ vẫn cảm thấy nó thú vị như thuở ban đầu. Anh không chỉ kiếm tiền mà còn có thể hiểu được tâm lý của mọi người, nhìn lại tư duy của bản thân để tiếp tục phát triển và biết những yếu tố quan trọng khác trong cuộc sống nói chung.

Kết quả giao dịch của trader Kei từ năm 2013-2019 như sau:

Trader-Nhat-tiet-lo-ve-3-dac-diem-cua-nguoi-giau-co-TraderViet1.png

Đôi nét về nhân vật chính vậy là đủ rồi, bây giờ chúng ta cùng đi ngay vào chia sẻ của anh ấy về 3 đặc điểm của top 2,5% người giàu nhất thế giới nhé!

---------------------------------​

Có một nghiên cứu về những kiểu người có xu hướng trở nên giàu có, giống như những loại đặc điểm hoặc tính cách mà người giàu thường sở hữu. Và đó là nghiên cứu được thực hiện bởi một trong những giáo sư nổi tiếng nhất, nhận thấy có một số điểm chung ở những người giàu mà tôi sẽ giới thiệu đến các bạn ngay sau đây.

Đặc điểm số #1 của người giàu: Cách định nghĩa về tiền

Về cơ bản, chúng ta có 3 đặc điểm.

Đặc điểm đầu tiên là cách họ định nghĩa về tiền, hay đúng hơn cách họ nghĩ về tiền.

Trader-Nhat-tiet-lo-ve-3-dac-diem-cua-nguoi-giau-co-TraderViet2.jpg

Chẳng hạn, nếu bạn nghĩ tiền là một thứ gì đó bẩn thỉu thì thu nhập của bạn sẽ ít hơn 8% so với những gì bạn đang tìm kiếm.

Còn nếu bạn nghĩ tiền chính là "..." (được tiết lộ sau đây) thì thu nhập của bạn sẽ tăng trung bình khoảng 6%.

Nói cách khác, thu nhập của bạn phụ thuộc vào định nghĩa của bạn về tiền.

Giờ để tôi hỏi bạn một câu: Tiền là gì đối với bạn? Bạn nghĩ tiền là gì? Hãy dành một phút cho bản thân và suy nghĩ về nó.

Bạn nghĩ rằng tiền là một công cụ? Hay tín dụng? Bạn muốn kiếm tiền để làm gì? Hãy nghĩ về những điều đó ngay lúc này!

Giờ thì nghe tôi tiết lộ nè...

Trên thực tế, dựa trên Thống kê ở Mỹ, những người được xếp hạng vào top 2,5% có thu nhập cao nhất, nghĩ rằng tiền là "sự tự do" đối với họ. Tiền là để có được tự do. Vậy, nếu bạn nghĩ tiền là một công cụ hay một thứ gì đó giúp bạn có được tự do thì OK, bạn có khả năng kiếm tiền tốt hơn.

Còn ngược lại, những ai nghĩ rằng tiền là để có được quyền hành, hay tiền là biểu tượng của quyền lực, thì họ sẽ sử dụng rất nhiều tiền để thể hiện ước muốn của mình, và chẳng để lại gì cả. Hoặc những ai quá sợ hãi khi sử dụng tiền, chỉ muốn tiếp tục tiết kiệm, thì họ cũng không có xu hướng trở thành người giàu có, vì họ có thể bỏ lỡ cơ hội đầu tư, hoặc lãng phí thời gian của mình.

Vậy, những người nghĩ rằng tiền là để có được tự do, họ sẽ có xu hướng kiếm được nhiều tiền hơn. Đây là đặc điểm số #1.

Đặc điểm số #2 của người giàu: Hiểu biết về tài chính

Trader-Nhat-tiet-lo-ve-3-dac-diem-cua-nguoi-giau-co-TraderViet3.jpeg

Đặc điểm thứ hai mà những người giàu có thường sở hữu chính là trình độ học vấn.

Nó không chỉ là về việc họ tốt nghiệp trường đại học nào, mà còn là khả năng tư duy logic. Ngoài ra, khi còn trẻ, họ có xu hướng học về tài chính và hiểu biết về tài chính. Vậy, có thể nói, kiến thức về tài chính sẽ giúp bạn trở nên thành công xét về mặt tài chính, hơn là chỉ học để lấy một số chứng chỉ hoặc đọc một số cuốn sách để nâng cao năng lực bản thân.

Tóm lại, đặc điểm số #2 của những người có tiền là trình độ học vấn hiểu biết về tài chính và đây cũng là một yếu tố quan trọng cần sở hữu. Nếu bạn không biết về tài chính, bạn có thể sẽ gặp khó khăn với các vấn đề liên quan đến tiền bạc đấy.

Đặc điểm số #3 của người giàu: Khả năng tự kiểm soát

Đặc điểm thứ ba mà người giàu thường có là khả năng tự đổ lỗi cho bản thân họ. Nếu bạn trải qua điều gì đó tồi tệ hoặc tốt đẹp, bạn nghĩ rằng đó là do bản thân bạn, hay vì những người khác xung quanh bạn?

Người ta nói rằng, những người có mức độ tự tin thấp hơn thường nghĩ rằng khi họ thành công là do người khác, và khi thất bại do do bản thân họ.

Nhưng về cơ bản, tốt hơn hết bạn nên nghĩ rằng, bất cứ điều gì xảy ra, đó là do chính bạn. Hãy nghĩ rằng bạn đã tự gây ra bất cứ kết quả nào xảy đến với bạn. Khi thành công, đó là vì bạn đã nỗ lực hết mình. Khi xảy ra sự cố, đó là bạn đã mắc sai lầm và bạn nên nghĩ đến cách làm gì đó để tránh tình huống này...

Trader-Nhat-tiet-lo-ve-3-dac-diem-cua-nguoi-giau-co-TraderViet4.jpg

Vậy, vấn đề là chúng ta KHÔNG nên nghĩ rằng tất cả những điều tồi tệ đang xảy ra chỉ vì yếu tố bên ngoài. Khả năng tự kiểm soát là khi, cho dù có bất kỳ điều gì xảy ra, bạn nên hiểu rằng bạn là người đang kiểm soát được tình hình.

Những người có tiền, thậm chí khi đang phải đối mặt với một số tình huống khó khăn, họ có xu hướng nghĩ rằng "Nếu tôi cố gắng, tôi có thể vượt qua" hoặc "Nếu tôi nỗ lực, mọi thứ sẽ tốt hơn" - và chính điều này đã tạo ra sự khác biệt lớn!

Chung quy lại, ý thức kiểm soát mọi thứ xung quanh bạn là rất quan trọng và bạn càng có ý thức kiểm soát, bạn càng trở nên hạnh phúc trong cuộc sống.

Nhưng tất nhiên, bạn sẽ không thể kiểm soát MỌI THỨ, chẳng hạn như thời tiết, bạn đâu thể kêu gió ngưng thổi phải không? Ồ, đừng bao giờ nghĩ đến việc kiểm soát một thứ gì đó mà bạn không bao giờ có thể kiểm soát được. Vì thế, hãy xác định xem cái nào có thể và cái nào không thể kiểm soát được nhé!

Ví dụ, trong Forex, bạn có thể kiểm soát được thời điểm mua hoặc bán, nhưng bạn chắc chắn không thể kiểm soát được chuyển động của biểu đồ. Tuy nhiên, bạn lại có thể kiểm soát được nơi chốt lời và cắt lỗ của mình. Đừng đổ lỗi cho cách thị trường diễn biến, mà tốt hơn hết hãy kiểm soát những gì nằm trong khả năng của mình một cách hiệu quả nhất.

Nguồn: forex-kei
Nếu thấy bài viết này này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên