Trader rút ra bài học gì khi đã đốt TRIỆU ĐÔ?! (tt)

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Mời anh em xem những đúc rút còn lại từ quyển “What I have learned losing a million Dollars” của Jim Paul và Brendan Moynihan...

1. Những qui tắc thì luôn khó theo sát, các công cụ thì đòi hỏi tính linh hoạt khi sử dụng. Những trader yếu kém thiếu cả hai yếu tố này. Do vậy, để giao dịch tốt không còn cách nào khác là theo sát các wui tắc và linh hoạt khi sử dụng các công cụ.

2. Đừng đứng núi này trông núi nọ. Khi giao dịch sẽ có trường hợp bạn mở lệnh dựa vào ý kiến hay qui tắc của người khác, vì thấy rằng mình đã bỏ lỡ những lệnh “ngon ăn”. Hãy nhớ các qui tắc của bạn hay của người khác chỉ cho phép tóm lấy một vài cơ hội trong vô số cơ hội xuất hiện hàng ngày, đừng cố gắng nắm bắt tất cả chúng.

3. Hẳn là bạn đều có cho riêng mình một bảng tính lãi, sự gia tăng tài khoản kỳ vọng theo thời gian, mà bỏ qua những khoản lỗ tiềm ẩn. “Kỳ vọng lỗ” là điều không ai muốn nhưng bạn phải tập trung vào nó hơn là những khoản lời nếu muốn mình có thể tồn tại với thị trường.

4. Trong trường hợp lệnh đi theo đúng phán đoán, trader thường chọn cho mình điểm thoát lênh khi mà họ thấy mình có một khoản lãi. Thực tế thì việc thoát lệnh cần phải có qui tắc rõ ràng và trên một cái nhìn dài hạn (ví dụ một lệnh lãi sẽ cover cho bao nhiêu lệnh lỗ, và tỷ lệ win của chiến lược là bao nhiêu…)

5. Đừng hợp lý hóa một giao dịch ko theo chuẩn dựa trên mức risk:reward một cách vô lý kiểu như: “Tôi rủi ro $100 để kiếm được $300”. Tỷ lệ risk:reward ngẫu nhiên đó chẳng cho bạn một thông tin nào về xác suất thắng cả, hãy đi theo qui tắc!

6. Những người đặt câu hỏi cho việc “Tại sao thị trường tăng hay giảm” không hề muốn biết lý do tại sao. Cái họ thật sự muốn nghe đó chính là những lời biện minh cho lệnh thua của họ.

7. Thị trường luôn biết các “làm tiền” các trader. Khi bạn chơi trò roulette, bạn không thể làm gì khi đã đặt cược và bánh xe đã quay, bạn không thể rủi ro thêm tiền. Trong giao dịch hoàn toàn khác, trader luôn có thể thay đổi quyết định của mình, bạn có thể đóng lệnh và chịu một khoản lỗ nhỏ nhỏ sau khi đặt lệnh nhưng cũng có thể gia tăng rủi ro bất cứ khi nào bạn muốn và đây là lý do tại sao lại có nhiều người thua đến vậy.

Nói ra thì sao thấy thị trường khó nhằn quá nhưng đây mới chính là cái mà anh em trader phải đối mặt hàng ngày, hàng giờ. Nếu không hiểu nó đang vận hành thế nào thì làm sao có thể kiếm chút lợi nhuận từ nó?! Đã là trader thì cứ phải giữ cho mình một tâm lý cẩn trọng khi tiếp cận thị trường, càng cao càng tốt.

Happy and safe trading,
Tham khảo Tradeciety
---
Anh em muốn mua sách thì mua qua link affiliate bên dưới để ủng hộ tác giả đã review sách nhé: Link

>> Những bài học rút ra từ thư gửi cổ đông của Warren Buffett – Phần I

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 45 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên