Trader tầm này có cần liêm sỉ nữa hay không anh em?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Tư Mã Ý - nhà chính trị, nhà quân sự phục vụ nước Tào Ngụy thời Tam Quốc trong lịch sử Trung Quốc có câu: "Cái đầu tiên phải học là giỏi thua, thua mà không nhục, thua mà không đau mới là kẻ cười sau cùng." Liệu tư tưởng của người đã tạo nên tiền đề để thành lập nhà Tấn, thống nhất Trung Hoa, chấm dứt thời kỳ Tam Quốc này có còn đúng với xã hội hiện đại ngày nay, đặc biệt là giới Trader chúng ta?

Mình đã từng làm một video trên Youtube channel của TraderViet nói về những cuộc chiến mà các bạn phải giành phần thắng nếu muốn trở thành Trader thực thụ...

Tuy nhiên, nếu không thắng thì không thể làm Trader được sao? Đúng, nếu các bạn chỉ nhìn nhận vấn đề trong ngắn hạn và không chịu rút lui, bày binh bố trận ở thế hiểm hơn cho đợt tấn công sau thì chắc chắn, các bạn sẽ không bao giờ giành được phần thắng, không bao giờ làm Trader chân chính được đâu!

Trading cũng giống như đánh trận, ngoài yếu tố thiên thời - địa lợi - nhân hòa, thì việc bại hay thành còn phụ thuộc rất nhiều vào tầm nhìn chiến lược của nhà lãnh đạo. Nếu nhà lãnh đạo chỉ có một tầm nhìn ngắn hạn, nản lòng trước dăm ba trận thua thì liệu cuộc chiến đó có nên cơ sự? Nếu các bạn chỉ vì chút liêm sỉ của bản thân mà từ bỏ cả một sự nghiệp trading phía trước thì liệu các bạn có xứng đáng để nhận được quả ngọt sau cùng?

Đúng như Tư Mã Ý đã nói, chúng ta phải học cách thua trước nhất thì mới mong giành được phần thắng! Có những ngày nhìn tài khoản đỏ lè mà không ít anh em ở đây đã ôm hận và oán trách bản thân mình đúng không? Bởi vậy, thử thách trading chính là ở những giây phút như thế đó. Để vượt qua và bước tiếp, trader chúng ta buộc phải học cách kiểm soát cảm xúc của chính mình.

Liêm sỉ chỉ là lòng tự trọng do mỗi chúng ta tự đề cao lên và không cho phép bản thân đối diện với sự thật đắng lòng để bảo vệ toàn vẹn cho nó. Tuy nhiên, muốn ăn trứng phải chịu khó đập vỏ trứng. Các bạn muốn thành công phải chịu khó thua lỗ, thậm chí cháy tài khoản nữa kìa... Nhưng đừng hiểu sai ý mình nhé! Đừng thấy vậy mà muốn thua sao thì thua, mặc kệ cho tài khoản của mình muốn cháy thế nào thì cháy. Ý của mình là các bạn phải liên tục "lên đạn" cho chiến lược giao dịch của mình và chiến đấu hết mình với Ma Kẹt. Kết quả ra sao thì ít nhất chúng ta đã nỗ lực hết mình rồi, có gì phải xấu hổ, tổn thương cái liêm sỉ đâu nào?

Vậy đó, hãy như Tào Tháo, việc mắc phải sai lầm chẳng sai tí nào đâu! Lời cuối, mình chúc các anh em của mình luôn bảo trọng trên chiến trường trading này nhé!

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
thời tam quốc , Lưu Bị mang quân đi phạt Đông Ngô để trả thù cho em kết nghĩa là Quan Vân Trường . Lục Tốn là đô đốc Đông Ngô cho dựng 20 thành trại để thua 20 trận để chỉ thắng có 1 trận cuối cùng đánh tan quân tây thục . Ngụy Diêm là tướng bách chiến bách thắng , Khổng Minh sai Ngụy Diên thua liền 15 trận để thắng Mạch Hoạch có một trận cuối cùng .chấm dứt đợt bình định phương nam . cái thua của người xưa là thua trong kế hoạch còn cái thua của trader là thua ngoài ý muốn nhưng cũng phải thua phải cháy thì mới có thành công ( nhưng phải thua trong kế hoạch ) mỗi lần thua là một lần nhìn lại mình nhìn lại những cái đẵ đi qua để tạo ra cái gì đó của mình .

Chỉnh sửa lần cuối:
Trong cuốn Hồi ký "ĐBP - Điểm hẹn lịch sử", Đại tướng kể lại: trước khi Đại tướng lên đường đi chỉ huy chiến dịch, Bác đã dặn Đại tướng: "Trận này rất quan trọng phải đánh cho thắng. Chắc thắng mới đánh, không chắc thắng không đánh".

Sao 500 anh em không làm theo lời Bác mà cứ lấy mấy thánh ở tàu khựa làm gương vậy ta.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 72 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 14 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên