(Trader tâm sự) Tôi mất tiền trong trading do đâu?

captainfx

Editor
Trial mod
2,036
13,215
Trích tâm sự của bạn Hà Vĩ Trực trong group fb Anh em TraderViet thiện lành. Link bài tại đây: https://www.facebook.com/groups/anhemTraderViet/permalink/491601021463186/
--------​
Lại tâm sự mỏng vài điều cho anh em hiểu ....

Có rất nhiều anh em nhắn tin cho tui hỏi kèo này nọ ,nhưng tui xin thưa bản thân tui chỉ là 1 nhà đầu tư tiết kiệm không phải là một nhà đầu cơ cố làm giàu vì vậy bạn nên phân biệt được 2 phân khúc này ...

Tui sẽ chứng thực vài câu chuyện để bạn hiểu được những sự thật luôn mất lòng ng khác :

Mỗi người trong chúng ta ai sinh ra cũng được nghe câu chuyện Ăn Khế Trả Vàng ,may túi ba gang mang theo mà đựng..đó là chuyện của 2 anh em ...và người anh tham lam luôn chịu kết cục chết thảm ....

Bạn giao dịch theo lời khuyên của "Người Khác" ,cũng giống như bạn là một người sống trong tiền bạc của cha mẹ ..đến khi họ già và ra đi thì bạn cũng chỉ là 1 thằng vô dụng ...

Và một ngày "Người Khác " đó của bạn đưa ra 1 quyết định sai hoặc không giúp bạn nữa thì ......!!!

Nhiều người vẫn tin rằng có 1 hệ thống giúp họ kiếm tiền vẫn đang tồn tại ...nhưng nhiều người vẫn không biết rằng hệ thống ấy lại chính là bản thân bạn ....

Phương pháp trade cũng giống như 1 cây viết...tui cầm nó những nét chữ của tui rất đẹp ...

Nhưng tui tặng cây bút ấy cho bạn nét chữ của bạn lại không đẹp như nét chữ của tui....vậy thì tại sao ???

Và 1 người thầy có tâm sẽ không chỉ bạn cách kiếm tiền. Điều đầu tiên họ sẽ chỉ bạn hiểu cách kiểm soát tâm lý .. và cách giữ tiền.... không có cách kiếm tiền nào trong thế giới trading cả....

....."Đừng cố thay đổi hoàn cảnh ...

..."Hãy thay đổi bản thân để phù hợp với hoàn cảnh ".

Suy ra lời khuyên là vô vàn ...nhưng thực tế thì không có ai có thể giúp bạn ngay lúc này chỉ có chính bản thân bạn bước đi mà thôi ..

Và sự thật vẫn là sự thật k phải vì tui giỏi ...mà vì tui đã ngu ngốc quá nhiều...Cái Khó Ló Cái Khôn bạn à ....Có Thất Bại Mới Có Thành Công .....lời khuyên cũng chỉ là lời khuyên và thực tế thì vẫn cứ tiếp diễn theo cái bản năng tham lam vốn có của mọi người...

Thế nên tui xin bạn hãy pha 1 tách cà phê và ngồi nghiệm lại thời gian bạn đã trải qua những mất mát và đau khổ...và tự hỏi với lòng rằng :

Tôi mất tiền là do đâu?

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Trading là một mớ hổn độn, việc giữ kỷ luật cho một thứ hổn độn là điều cực khó, vì sao?
Nếu đơn giản chỉ là bạn hẹn thức dậy vào lúc 5 giờ sáng và dành 30' tập thể dục mọi chuyện sẽ rất dể dàng, ngày này qua ngày khác bạn chỉ đang cố gắng lặp lại 1 quá trình, cơ thể và bộ não con người có xu hướng thích nghi với một việc gì đó lặp lại nhiều lần, sau khi nó đạt được một mức độ tập luyện nhất định thì bạn ko cần đồng hồ báo thức bạn vẫn tự dậy và tập thể dục. Đây là hình thức kỹ luật có logic và công việc của bạn chỉ là thực hiện nó cho đến khi thành thục và trở thành thói quen.
Còn trading thì sao nhỉ, nó khác xa và nó khó hơn công việc trên gấp ngàn lần.
Bạn phải giữ kỷ luật với một sự việc mơ hồ, và nó không chắc chắn, mỗi sự việc xảy ra đơn lẽ và chúng có thời gian, bối cảnh hoàn toàn khác nhau, cơ thể và bộ não bạn hoàn toàn chưa có sự chuẩn bị cho việc đó, bạn vẫn mông lung và ko chắc chắn.

Giờ thì ae đã biết lý do tại sao nhiều trader ăn hành nhiều đến thế dù có hệ thống giao dịch tốt, vì vậy hãy làm quen với việc không chắc chắn và đừng để nó khiến bạn phải khó chịu.

Nhiều người vẫn tin rằng có 1 hệ thống giúp họ kiếm tiền vẫn đang tồn tại ...nhưng nhiều người vẫn không biết rằng hệ thống ấy lại chính là bản thân bạn ....
Và 1 người thầy có tâm sẽ không chỉ bạn cách kiếm tiền. Điều đầu tiên họ sẽ chỉ bạn hiểu cách kiểm soát tâm lý .. và cách giữ tiền.... không có cách kiếm tiền nào trong thế giới trading cả....
Suy nghĩ như trên không đúng !
1/ Có một hệ thống kiếm tiền ổn định hoàn toàn khách quan không phụ thuộc vào một cá nhân nào .
2/ Một người thầy có tâm sẽ chỉ bạn cách kiếm tiền tuy nhiên bạn phải trả phí vì chính bản thân người thầy đó đã phải bỏ rất nhiều thời gian và rất nhiều tiền bạc trả phí cho thị trường để tạo ra hệ thống giao dịch đó và vì không thu phí người học sẽ không trân trọng các kiến thức mà người thầy sẽ truyền đạt .
3/ Tôi có thể dạy bạn ! Phí là 50 triệu cho 16 buổi * 3 h , người học cần có kiến thức cơ bản về PTKT và sử dụng thành thạo MT4 . Bạn phải suy nghĩ thật kỹ khi quyết định và học nghiêm túc , thực hành có kỉ luật !

Suy nghĩ như trên không đúng !
1/ Có một hệ thống kiếm tiền ổn định hoàn toàn khách quan không phụ thuộc vào một cá nhân nào .
2/ Một người thầy có tâm sẽ chỉ bạn cách kiếm tiền tuy nhiên bạn phải trả phí vì chính bản thân người thầy đó đã phải bỏ rất nhiều thời gian và rất nhiều tiền bạc trả phí cho thị trường để tạo ra hệ thống giao dịch đó và vì không thu phí người học sẽ không trân trọng các kiến thức mà người thầy sẽ truyền đạt .
3/ Tôi có thể dạy bạn ! Phí là 50 triệu cho 16 buổi * 3 h , người học cần có kiến thức cơ bản về PTKT và sử dụng thành thạo MT4 . Bạn phải suy nghĩ thật kỹ khi quyết định và học nghiêm túc , thực hành có kỉ luật !
Nếu HT chuẩn như vậy thì có thể viết thành EA và giá tiền cũng chỉ bằng 1 ng học => Chén thánh của sư phụ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 238 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 933 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 137 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 92 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 107 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,967 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên