Trader thành công và khả năng nhìn bức tranh lớn

An Soros

Active Member
187
373
Hố sâu lớn nhất ngăn cách trader thành công và trader thất bại trong phương pháp chính là khả năng nhìn tổng quan trong một bức tranh toàn cảnh, hay nói cách khác đó chính là khả năng nhìn 1 bức tranh lớn.

Nhìn bức tranh lớn có nghĩa là gì? Nó có nghĩa là tầm nhìn xa và rộng, trong dài hạn. Khi bạn có khả năng nhìn trong bức tranh lớn - giống như bạn nhìn ở bên trên - rất cao - nhìn xuống thị trường, mọi biến động ngắn hạn rất nhỏ bé, và dường như bạn không thấy chúng.

Có một giáo sư cho rằng: thị trường là hoàn toàn không có quy luật trong ngắn hạn: những biến động giá trong ngắn hạn là những biến cố ngẫu nhiên - hoàn toàn ngẫu nhiên. Việc dự báo đúng (tuyệt đối) trong ngắn hạn là một việc làm không tưởng. (và nếu bạn đang giao dịch như thế này thì việc dự đoán tài xỉu trong cờ bạc còn dễ dàng hơn)

Trong dài hạn thì khác: mọi việc sẽ diễn ra theo một xu hướng nhất định (giá sẽ di chuyển theo 1 xu thế ổn định hơn) và dựa vào đó, bạn sẽ dễ dàng hơn trong việc quyết định tham gia hay từ bỏ một thương vụ. Rất nhiều trader biết được điều này nhưng nhiều người trong số họ không làm được là vì họ không chấp nhận việc kiên nhẫn chờ đợi, hay không tính toán được biên độ giao động để quản lý rủi ro được tốt hơn.

Bạn hãy tưởng tượng, ở dưới mặt đất là 1 đàn kiến chạy lung tung, bát nháo, bạn rất khó khăn để dự đoán được các con kiến sẽ chạy đi đâu. Nhưng khi bạn nhìn từ trên xuống thì bạn sẽ thấy một cách tổng quan đàn kiến đã bắt đầu từ đâu và sẽ di chuyển đến đâu. Việc của bạn là chỉ cần đi theo chúng.

Khi bạn chỉ nhìn được bức tranh nhỏ, bạn không thấy được toàn cảnh như thế nào, bạn sẽ giao dịch loạn xạ, bát nháo vì không có kế hoạch hay một kế hoạch tệ hại, không hiệu quả.

Có một điều đặc biệt, khi bạn nhìn được bức tranh lớn, bạn quay lại nhìn bức tranh nhỏ - bạn nhìn rất dễ dàng những cơ hội kinh doanh ngắn hạn một cách chính xác hơn. Có một số trader giao dịch ngắn hạn rất tốt, nhưng điều đó không phải là họ không nhìn tổng quan trong bức tranh toàn cảnh của thị trường.

Khi bạn nhìn được bức tranh lớn, tổng quan, bạn sẽ cảm thấy tĩnh tại hơn, bạn không còn nghe thấy những ồn ào, những giao động nhiễu loạn trong ngắn hạn nữa, từ đó có vẻ như bạn sẽ tuân thủ kỹ luật một cách sắt đá hơn.

Chúc các bạn giao dịch thành công!

~An Soros - Sài Gòn - 4:19 PM - 28/06/2017

Đính kèm

71.9 KB · Xem: 7

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Ôi e đang đứng dưới đất nhìn bác chạy rồi đó!

- Nhiều con kiến sẽ tạo thành bầy kiến (Nhiều dao động nhỏ sẽ tạo thành trend to)
- Như thế nào là lớn, như thế nào là nhỏ? bác giải thích giùm cho e đc rõ với. 1 người scalp M5 có cần phải xem W1 hay kg? và ngược lại Trade D1 mà nhìn W1 thì có đủ rộng chưa?

Rất mong đc học hỏi từ anh em! và cảm ơn bác chủ rất nhiều

Rất nhiều Trader biết điều này nhưng không đủ bản lĩnh kìm nét cảm xúc để thực hiện

- Nhiều con kiến sẽ tạo thành bầy kiến (Nhiều dao động nhỏ sẽ tạo thành trend to)
- Như thế nào là lớn, như thế nào là nhỏ? bác giải thích giùm cho e đc rõ với. 1 người scalp M5 có cần phải xem W1 hay kg? và ngược lại Trade D1 mà nhìn W1 thì có đủ rộng chưa?

cùng quan điểm với bác này, nếu nhỏ mà dự đoán được thì sao cao thủ binary option vẫn ăn đều đều đó thôi

Theo mình giao dịch trong ngày là ngắn hạn.

Giao dịch với biểu đồ dưới H1 là rất rất ngắn hạn.

Lời khuyên: Trước khi giao dịch đều cần nhìn biểu đồ Tuần, Tháng. Biểu đồ tuần: cả tuần bạn nhìn 5 ngày không thấy thay đổi: rất tĩnh.

Chúc các bạn giao dịch thành công!

~An Soros,

Tác giả phân tich rất hay và đây chính là cl giao dịch mình cho rằng nhiều anh em đang muốn hướng tới. Tuy nhiên mặc dù hiểu như thế nhưng để thành công voi gd cl dài hạn ở các khung tg lớn cũng ko đơn giản vì rào cản vốn và những điểm dừng lỗ lớn cỡ vài trăm đến hàng ngàn pip. Tác giả có thể gợi mở thêm các ý tưởng gd hoặc chiến lược cụ thể hơn được ko? Cảm ơn

Tác giả phân tich rất hay và đây chính là cl giao dịch mình cho rằng nhiều anh em đang muốn hướng tới. Tuy nhiên mặc dù hiểu như thế nhưng để thành công voi gd cl dài hạn ở các khung tg lớn cũng ko đơn giản vì rào cản vốn và những điểm dừng lỗ lớn cỡ vài trăm đến hàng ngàn pip. Tác giả có thể gợi mở thêm các ý tưởng gd hoặc chiến lược cụ thể hơn được ko? Cảm ơn
Ý chủ top là: "Tôi để ở đây và không nói gì thêm ".

Lời khuyên dành cho bạn:

1. Bạn còn quan tâm đến giới hạn của vốn có nghĩa là bạn vẫn còn quản lý vốn chưa tốt. Khi nào mà bạn quản lý 100$ như 1000$, 1000$ như 10.000$, vốn có khác nhau đi chăng nữa thì cách quản lý vốn cũng không thay đổi. Mỗi thương vụ chỉ được lỗ 3% thôi chẳng hạn,... Thì bạn tính toán khối lượng sao cho: cho dù bạn đặt sl cách điểm vào đến 1000 pips thì số lỗ tối đa nếu rủi ro xảy ra chỉ là 3%.

2. Với một khối lượng nhỏ, bạn kiểm soát rủi ro tốt hơn, nhưng điều đó cũng làm tỷ suất lợi nhuận của bạn trở nên nhỏ bé hơn. Đừng nóng vội vì điều đó. Hãy kiên nhẫn hơn.

Thực ra tỷ suất lợi nhuận của mình cũng chỉ tầm 9-10% mỗi tháng thôi, không được nhân đôi, nhân ba tài khoản như một vài trader khác. Tài khoản 100k, lệnh đầu tiên của mình vẫn là 0.01.

Chân thành cảm ơn và chúc các bạn giao dịch thành công!

~An Soros,

Lời khuyên dành cho bạn:
Thực ra tỷ suất lợi nhuận của mình cũng chỉ tầm 9-10% mỗi tháng thôi, không được nhân đôi, nhân ba tài khoản như một vài trader khác. Tài khoản 100k, lệnh đầu tiên của mình vẫn là 0.01.
Chân thành cảm ơn và chúc các bạn giao dịch thành công!
~An Soros,
Khi đứng từ xa nhìn vào thị trường, cảm giác có thể hiểu, nắm bắt thị trường khá thú vị nên cũng mình đang băn khoăn làm sao để việc này trở nên là thói quen thường xuyên và để trở thành chiến lược cụ thể có lợi cho giao dịch. Cuối cùng, mình cũng nhận ra nấc thang cao nhất khó đạt được nhất của con đường giao dịch là sự ổn định và chắc chắn. trừ khi không bao giờ thất bại, còn ít ai dám chắc đem x2 x3 hay x10 tài khoản mà 1 ngày nào đó không bị x 0 , và điều đó chả có ích gì cả. Bạn giao dịch đạt như vậy nếu ổn định thì quá tốt rồi. Cám ơn bạn đã viết cho mình.

Lời khuyên dành cho bạn:

1. Bạn còn quan tâm đến giới hạn của vốn có nghĩa là bạn vẫn còn quản lý vốn chưa tốt. Khi nào mà bạn quản lý 100$ như 1000$, 1000$ như 10.000$, vốn có khác nhau đi chăng nữa thì cách quản lý vốn cũng không thay đổi. Mỗi thương vụ chỉ được lỗ 3% thôi chẳng hạn,... Thì bạn tính toán khối lượng sao cho: cho dù bạn đặt sl cách điểm vào đến 1000 pips thì số lỗ tối đa nếu rủi ro xảy ra chỉ là 3%.

~An Soros,

Xin anh chỉ cho mình cách tính toán và quản lý vốn như thế nào tốt trong trường hợp mình chỉ có 1000$? Nếu không quan tâm đến giới hạn của vốn, thì làm thế nào để đặt SL cách điểm vào 1000 pips mà rủi ro chỉ 3% như anh nói.

Xin anh chỉ cho mình cách tính toán và quản lý vốn như thế nào tốt trong trường hợp mình chỉ có 1000$? Nếu không quan tâm đến giới hạn của vốn, thì làm thế nào để đặt SL cách điểm vào 1000 pips mà rủi ro chỉ 3% như anh nói.

Nếu số vốn là 1000$, mình khuyên bạn nên mở tài khoản micro, hay một vài nơi gọi là cent. Lúc này khối lượng nhỏ nhất sẽ là 0.0001 lot. Bạn thoải mái hơn trong việc quản lý vốn của mình.

Nếu bạn muốn mở tài khoản cent ở FBS thì mở ở đây nhé: https://vnfbs.com/?ppk=successful

Cảm ơn và chúc bạn tuần mới thành công!

~An Soros,

Khi đứng từ xa nhìn vào thị trường, cảm giác có thể hiểu, nắm bắt thị trường khá thú vị nên cũng mình đang băn khoăn làm sao để việc này trở nên là thói quen thường xuyên và để trở thành chiến lược cụ thể có lợi cho giao dịch. Cuối cùng, mình cũng nhận ra nấc thang cao nhất khó đạt được nhất của con đường giao dịch là sự ổn định và chắc chắn. trừ khi không bao giờ thất bại, còn ít ai dám chắc đem x2 x3 hay x10 tài khoản mà 1 ngày nào đó không bị x 0 , và điều đó chả có ích gì cả. Bạn giao dịch đạt như vậy nếu ổn định thì quá tốt rồi. Cám ơn bạn đã viết cho mình.

Bạn nói rất đúng, vấn đề cốt lõi và trọng yếu nhất trong đầu tư chính là sự ổn định, bền vững. Bạn thử nghĩ, nếu mỗi tháng bạn chỉ cần làm thật ổn định 2% thôi, với số vốn 1000$, sau 10 năm thì số tiền mang lại cũng không phải là nhỏ.

Về việc lập thói quen thì bạn cần phải ghi ra rõ ràng cụ thể các bước (quy trình làm việc) trước khi phân tích, bạn cần quan sát biểu đồ nào, khung thời gian nào. Thông thường, vào đầu tháng mình sẽ xem biểu đồ tháng, đầu tuần mình sẽ xem biểu đồ tuần. Trong tuần, những ngày có biến động lớn mình cũng thường xem các biểu đồ này.

Và bạn cần chọn 1 biểu đồ chính để lập kế hoạch giao dịch:

- Nếu bạn chọn biểu đồ H1: bạn chỉ giao dịch trong ngày.
- Nếu bạn chọn biểu đồ H4: thông thường bạn sẽ để lệnh hàng tuần.
- Nếu bạn chọn biểu đồ Daily: thì bạn sẽ giao dịch trên sóng tháng.

Cảm ơn và chúc bạn tuần mới thành công!

~An Soros,

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,021 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,349 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên