Trading chuyên nghiệp khó hơn bạn nghĩ đấy! Đọc ngay để biết sự khác biệt của các pro trader!

Trading chuyên nghiệp khó hơn bạn nghĩ đấy! Đọc ngay để biết sự khác biệt của các pro trader!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Thoạt nhìn, có lẽ các bạn nghĩ trading có vẻ không quá khó khăn: Bạn có thể mua và bán mọi thứ, đó là chưa kể lợi nhuận tiềm năng mà một trader có thể kiếm được là vô hạn, đặc biệt là khi đòn bẩy được thêm vào phường trình. Lợi nhuận kết hợp cùng đòn bẩy là hai yếu tố lý tưởng được các nhà tiếp thị thông minh và nhà quảng cáo tinh ranh sử dụng.

Nhiều người bắt đầu để mắt đến trading vì nó có vẻ khá đơn giản, nhưng một khi đã bắt đầu tìm hiểu toàn bộ về khái niệm giao dịch thì bạn sẽ đối mặt với ty tỷ câu hỏi phức tạp và phải đưa ra quyết định cho chiến lược giao dịch của bạn để xác định xem của trade của bạn sẽ thua hay thắng. Hình như trading không đơn giản như chúng ta tưởng thì phải...

Những quyết định đầu tiên về chiến lược giao dịch của bạn

Trước khi bạn thực hiện giao dịch đầu tiên của mình, bạn phải trả lời cho rất nhiều câu hỏi mà những người mới bước vào thế giới tài chính chắc chắn sẽ cảm thấy rất choáng ngợp.

Tất cả các thị trường tài chính rất khác nhau và mỗi một thị trường đòi hỏi một bộ kỹ năng và tư duy hoàn toàn khác nhau. Bạn muốn giao dịch cổ phiếu với ít đòn bẩy hơn nhưng lại yêu cầu một tài khoản lớn hơn, hay là bạn muốn giao dịch trên thi trường Forex 24/5 - nơi cho phép các trader sử dụng đòn bẩy chỉ với vài trăm đô la là đã có khả năng kiếm được lợi nhuận lớn? Bạn thích giao dịch trên thị trường giao ngay hay là thích các lựa chọn phức tạp hơn như thị trường giao sau? Nếu bạn đã đưa ra những quyết định đầu tiên này, bạn phải chọn ra các công cụ để sử dụng trong watchlist và thông thạo về nó.

Quỹ thời gian trong cuộc sống hàng ngày cũng là yếu tố chính bạn cần phải cân nhắc khi trả lời các câu hỏi về chiến lược giao dịch của bạn. Câu hỏi "Liệu ban muốn trở thành một Day trader hay là một Swing trader?" sẽ liên quan đến các khung thời gian bạn muốn giao dịch và nó cũng quyết định thời gian nắm giữ lệnh của bạn. Nếu bạn chưa phải là một trader full-time thì bạn cũng phải tìm cách cân đối giữa công việc trading với cuộc sống thường nhật của mình nữa. Hơn nữa, bạn còn phải chọn các công cụ giao dịch, cụ thể là các chỉ báo hoặc các mô hình hành động giá cho riêng mình nữa!

Các quyết định giao dịch trước khi bạn thực hiện giao dịch

Khi bạn đã trả lời các câu hỏi trên, bạn đã sẵn sàng để chuyển sang bước tiếp theo. Khi bạn đã tìm ra cho mình một chiến lược giao dịch thì bạn nên rõ ràng trong việc xác định các tiêu chí cho một điểm entry. Bạn nên biết về tầm quan trọng và mức độ ưu tiên khác nhau của từng tiêu chí vào lệnh bởi vì các tiêu chí entry khác nhau sẽ có ảnh hưởng đến winrate của bạn đấy!

Sau đó, hãy tự vấn bản thân mình một cách trung thực, rằng: Liệu bạn đã thực sự có lợi thế trên thị trường hay chưa? Bạn đã backtest chiến lược giao dịch của bạn mà không gian lận và nói dối với bản thân? Bạn đã giao dịch demo và xử lý giao dịch demo như thể bạn giao dịch với tiền thật? Bạn đã sẵn sàng để thích nghi với sự biến động của thị trường - hay thậm chí là bạn có thể đo lường được rủi ro nếu thị trường đã thay đổi?

Và, tất nhiên, bạn sẽ phải đưa ra một cách tiếp cận quản lý rủi ro có cấu trúc. Một mình kích thước của tài khoản đã có tác động đáng kể đến hiệu suất giao dịch của bạn rồi... Giao dịch của bạn sẽ rất cẩu thả nếu tài khoản của bạn quá nhỏ, nhưng nếu tài khoản của bạn quá lớn thì các quyết định giao dịch của bạn sẽ bị kiểm soát bởi sự sợ hãi và tham lam.

Thứ hai, chiến lược định cỡ vị thế của bạn là gì? Bạn có sử dụng số phần trăm tùy ý cho mỗi giao dịch? Hay bạn có thay đổi kích cỡ vị thế dựa trên chất lượng của setup không?

Và cuối cùng, rủi ro tối đa mà bạn sẵn lòng chấp nhận trên tất cả các giao dịch của bạn là gì? Bạn có tính đến các mối tương quan khi mở lệnh giao dịch mới không?

Các quyết định giao dịch khi bạn đang ở trong một giao dịch

Khi đã tìm được câu trả lời cho các câu hỏi trước đó thì có lẽ bạn đã sẵn sàng để giao dịch. Nhưng một khi bạn đang ở trong một vị thế, bạn vẫn phải đối phó với một loạt các vấn đề khác nhau trong lúc chịu áp lực của thị trường thực sự. Do đó, điều quan trọng là bạn phải trả lời được tất cả các câu hỏi trước khi tham gia giao dịch để đến khi vào lệnh rồi thì bạn chỉ việc thực hiện theo kế hoạch giao dịch mà không phải suy nghĩ quá nhiều.

Các câu hỏi xoay quanh vấn đề rủi ro sẽ liên quan đến các khái niệm quản lý rủi ro (scaling in và scaling out) và phải xử lý các quyết định giao dịch tương tự nếu bạn mở các vị thế trên các công cụ tương quan. Hơn nữa, bạn có theo dõi tỷ lệ risk:reward xuyên suốt giao dịch của mình hay không? Cách bạn đối phó với các trở ngại như sự kiện tin tức, sự kiện chính trị và địa chính trị bất ngờ hay việc nắm giữ vị thế vào cuối tuần cũng sẽ nằm trong phương pháp quản lý rủi ro của bạn.

Các khái niệm rủi ro cũng được liên kết rất chặt chẽ với các câu hỏi quản lý giao dịch. Các câu hỏi quan trọng nhất về quản lý giao dịch có liên quan đến cách quản lý dừng lỗ và chốt lời. Bạn có chủ động di chuyển lệnh dừng lỗ khi giao dịch di chuyển theo hướng có lợi cho bạn? Nếu câu trả lời là có thì hãy đưa ra một chiến lược dừng lỗ khôn ngoan thay vì di chuyển chúng một cách tùy ý nhé! Điều tương tự cũng đúng với các lệnh chốt lời của bạn. Hầu hết các trader chốt lời non vì họ nhầm giữa một cú pullback nhỏ với một sự thay đổi xu hướng. Do đó, hãy viết ra các quy tắc để dừng lỗ và chốt lời của bạn, test chúng và phân tích hiệu suất của chúng để xem liệu bạn còn có thể làm tốt hơn không.

Và các quyết định nằm bên ngoài biểu đồ giao dịch cũng không kém phần quan trọng! Một kế hoạch giao dịch vừng chắc, trong đó bạn vạch ra các kịch bản và lên kế hoạch trước khi chúng xảy ra là điều tách biệt một trader chuyên nghiệp, có lợi nhuận với một trader nghiệp dư, liên tục thua lỗ. Công cụ quan trọng thứ hai đối với một trader là nhật ký giao dịch của anh ta. Nhật ký giao dịch là nơi một trader ghi lại tất cả các giao dịch trong quá khứ của mình với mục tiêu tìm cách điều chỉnh lợi thế của mình và xác định ra các điểm yếu. Lý do tại sao rất ít trader lại không có cả hai thứ trên là vì nó đòi hỏi nhiều kỷ luật và nỗ lực, dù nó sẽ tạo ra sự khác biệt giữa việc liên tục thua lỗ và kiếm được lợi nhuận nhất quán!

Kết luận: Làm trader có nghĩa là phải liên tục đưa ra quyết định

Tuy trading trông rất đơn giản ngay từ cái nhìn đầu tiên, nhưng để trở thành một trader có lợi nhuận thì nó lại đòi hỏi một tư duy và thái độ rất chuyên nghiệp. Một trader phải đối phó với rất nhiều vấn đề phức tạp hàng ngày, và anh ta phải đưa ra những cách thức tinh vi để quản lý các giao dịch của mình trước, trong và sau khi chúng xảy ra.

Mục tiêu của bài viết này không phải là để làm các bạn hoang mang, mà là để các bạn nhận thức được sự phức tạp của trading, cũng như giúp bạn tận dụng cuộc sống hàng ngày hiệu quả như một trader chuyên nghiệp!

Chúc các bạn thành công!

Nguồn: tradeciety

Nếu thấy bài viết hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Khó thì không khó quy tắc riết cũng quen...cũng như mua rẻ bán đắt vậy...mỗi thương vụ ngon ăn thì cứ xuống tiền

Khó nhất là tán được..... cô vk..... thông thiên..... trader.....mà phải.....trưng ra cái TK có phần trăm ta theo thời gian... để nàng thấy nó đủ cho future của 2 ta và......1 đàn.....c... để chúng....đi...dù học nữa.....kkk

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,397 Xem / 90 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 323 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên