Trading in the zone – Đến với thánh địa của những Trader - Phần II Recover

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Phần đầu đã giới thiệu đến anh em “Trading in the zone” là gì, những đặc điểm của trạng thái tuyệt vời đó. Bài viết tiếp theo này sẽ nói đến việc làm sao để anh em có thể bước vào/quay lại trạng thái đó. Cùng tìm hiểu nhé!

Làm thế nào để quay lại “zone”

Như đã nói, bạn không thể ở mãi trong “zone”. Làm theo những hướng dẫn bên dưới có thể giúp bạn quay lại vùng lý tưởng này khi bạn bị văng ra hoặc thậm chí bước vào vùng “zone” lần đầu tiên nếu bạn chưa từng làm được việc này.
trading-in-the-zone-den-voi-thanh-dia-cua-nhung-trader-phan-ii-recover-traderviet.png

Điều đầu tiên, cũng đã được nhấn mạnh rất nhiều đó chính là bạn cần phải tin tưởng vào chiến lược của mình. Điều này không tự nhiên mà đến, nó đến từ thực tế chứ không phải bạn tự huyễn hoặc bản thân rằng mình đã có một chiến lược như vậy. Qua quá trình backtest, nghiên cứu kỹ lưỡng, bạn sẽ hiểu được chiến lược giao dịch của mình và biết cách vận dụng tốt nhất nó trong từng điều kiện.

Khi bạn đã tin tưởng chiến lược của mình nhưng vẫn không thể tiến đến vùng “zone” thì dưới đây có thể là những vấn đề bạn gặp phải.

Bạn giao dịch một cách quá hào hứng và bỏ qua những kế hoạch. Những pro-trader hiểu rằng giao dịch là một quá trình nhàm chán và chính sự nhàm chán này chứ không phải sự hào hứng mới đem lại thành công dài hạn.

Thiếu chi tiết cụ thể. Nếu bạn cảm thấy không chắc chắn khi vào lệnh, khi quản lý lệnh, hoặc khi thoát khỏi thị trường thì khả năng rất cao là bạn không theo sát kế hoạch hoặc kế hoạch không đủ chi tiết và bạn cần quay lại xử lý vấn đề đó.

Không tập trung vào cú trade hiện tại. Việc suy nghĩ về những trade đã hoàn tất trong quá khứ, dù thắng hay thua đều không tốt. Nó sẽ làm Trader bị dao động và ảnh hưởng đến những quyết định hiện tại.

Không đúng điều kiện thị trường. Một yếu tố của “trading in the zone” chính là hòa vào dòng chảy của thị trường để nhận biết những cơ hội. Vì vậy, nếu bạn đang dùng một chiến lược follow trend thì tuyệt đối không nên sử dụng nó trong điều kiện thị trường sideway và ngược lại.

Nếu bạn thấy mình quá căng thẳng khi giao dịch mà không hề gặp phải những vấn đề trên thì khả năng cao là bạn đã rủi ro quá mức. Hãy giảm mức rủi ro đến khi bạn cảm thấy thoải mái vì bạn không thể đưa ra những quyết định sáng suốt trong trạng thái quá căng thẳng.

trading-in-the-zone-den-voi-thanh-dia-cua-nhung-trader-traderviet1.png

Sau tất cả những vấn đề trên, việc cuối cùng bạn cần làm là tin tưởng vào bản thân. Đừng quá lo lắng về những lệnh thua, ngay cả những Trader lão luyện cũng đều có những lệnh thua điểm khác biệt chính là họ vẫn tiếp tục theo sát kế hoạch mà không bị dao động.

Trên đây là những điều cần biết để Trader có thể đến, trụ vững, và quay lại vùng “thánh địa” này. Hy vọng nó giúp ích cho anh em.

Đừng quên like, share ủng hộ nhé!

Safe trading,

Mời anh em tham gia Kênh Telegram của TraderViet để nhận tin nóng sớm nhất có thể
Nguồn Thebalance

>> Scalping vs Swing trading – Cuộc chiến không hồi kết

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
ăn tết sớm rồi hay sao mà ko thấy bác ra bài mới :v
Em bận nấu mấy cái bánh chưng kkk
Tết team TraderViet vẫn lên bài bình thường bác nhé, tần suất thưa đi tí thôi. Anh em nhớ ủng hộ team!
Chúc toàn thể anh em ăn Tết vui vẻ, sang năm mới "chây chiếc" thuận lợi. ;)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,479 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,522 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 362 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 332 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên