Trading không dành cho Trader thiếu trách nhiệm

khapham1010

Active Member
639
4,965
Một chia sẻ từ Christopher Lewis - trưa nay có hơi nắng và nếu tôi nói có hơi nhiều, anh em bỏ qua cho tôi nhé.
--------------
Đối với tôi, trách nhiệm là tính cách cơ bản của một người thành công (chứ không chỉ là Trader). Khi bạn có trách nhiệm với bản thân, bạn được người khác tin cậy và bạn hoàn thiện được bản thân mình.

Nhưng khi nói đến trading, chúng ta chẳng hề mảy may quan tâm đến việc này. Chịu trách nhiệm về hành động của mình là một trong những điều quan trọng nhất mà một Trader cần phải làm ngay từ đầu khi biết tới trading. Trách nhiệm quan trọng hơn việc anh em học trading system, quản lý rủi ro hay các kiến thức phân tích kỹ thuật khác.

Chủ yếu vì tính trách nhiệm là sự khác biệt duy nhất giữa Trader thành công và người thất bại. Trader phải thành thật với chính bản thân mình như những gì đã xảy ra trong việc anh em trade nếu không anh em sẽ không học được bất cứ điều gì khi mình trade thua.

Quá trình học hỏi về trading tóm gọn thành một câu: "Trader cần phải hiểu khi mình trade mình dùng được cái gì, cái gì không dùng được mình phải bỏ đi và anh em phải có khả năng điều chỉnh những thay đổi của chính mình liên tục để tạo ra kết quả cuối cùng là sự thay đổi tích cực trong tài khoản trading của anh em".

Khi trò chuyện với nhiều anh em Trader hay khi đọc lướt những dòng comment trên diễn đàn, tôi thường nghe anh em than vãn: em trade thua vì broker quét stop loss của em, em trade thua vì em mua trúng tín hiệu lừa đảo... Tôi nghe thấy điều này đủ nhiều để nhận ra lý do thật khiến anh em nói ra những câu kiểu đó: anh em từ chối trách nhiệm của mình với mình trade thua.

Một trong những hành vi tương tự như thế đó là anh em hay sợ các thầy dạy trade lừa đảo, hay bán khóa học lừa đảo các kiểu. Tôi nói thật với anh em, việc anh em bị "trúng quả lừa" là lỗi một phần là do anh em, vì các anh em đã không chịu nghiên cứu kỹ lưỡng trước khi bỏ tiền ra mua. Nếu anh em dành nhiều thời gian hơn để tìm hiểu, tham khảo từ các anh em khác, anh em khó mà bị mất tiền bởi những việc như vậy.

Vấn đề của những người thua cuộc là luôn tìm ra lý do cho việc mình thất bại. Họ muốn mình ăn chắc 100% và không chịu nổi áp lực từ việc mình luôn có khả năng mắc phải sai lầm.

Một trong những biến thể khác của việc này là: "tôi trade thua lỗ vì các big boy hay bank trader quét stoploss của tôi". Tôi có thể đảm bảo với anh em là mấy ông big boy mà anh em hay nói đó, họ không quan tâm anh em đâu vì họ đâu có biết anh em là ai.

Các Trader tức giận về những chuyện kiểu này cũng như họ thấy mọi chuyện xung quanh lúc nào cũng đang chống lại họ, rồi họ cũng sẽ tìm các lý do khác để thoái thác khi gặp trường hợp tương tự. Anh em trade thua vì các ngân hàng lớn, các chính trị gia tuyên bố...

Trading thực ra cũng giống như cuộc sống: mọi chuyện đều có thể xảy ra. Cuộc sống lúc nào cũng sẽ quẳng cho anh em những điều không may. Và những người phàn nàn không bao giờ có thể thành công vì họ luôn tìm ra lý do bên ngoài cho sự thất bại của họ.

Điểm chính yếu là bạn đừng để mình bị rơi vào cái bẫy "đổ lỗi cho một ai khác" mà tôi vẫn thấy nhiều người thường hay hùa theo. Đây là một trò chơi của kẻ thua cuộc mà chỉ khiến cho bạn lặp lại những sai lầm giống nhau cho đến khi nào bạn không tự mình nhìn vào trong gương và trả lời việc thua lỗ khi trade là do chính bạn gây ra chứ không phải do ai khác.

Tôi cũng muốn đề cập thêm rằng việc thua lỗ là chuyện rất hiển nhiên. Bạn làm gì tin việc thắng 100% thị trường đúng không? Và đôi khi việc thua lỗ thuộc về phần ngẫu nhiên của thị trường, bạn không thể kiểm soát được việc mình trade thua, bạn chỉ có thể kiểm soát việc mình có tuân thủ kế hoạch giao dịch hay không. Vì thế, nếu thua lỗ, hãy chấp nhận nó như rủi ro mà bạn có thể kiểm soát được.

Dù bằng cách nào, nếu bạn không chịu trách nhiệm với việc trading của chính bạn, bạn sẽ không bao giờ có thể chiến thắng được thị trường. Xin ngừng tìm lý do từ bên ngoài nhé các Trader!

Hãy share nếu anh em thấy có ích cho cộng đồng. Cảm ơn anh em.

Theo DF

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Tôi nói thật việc bị "trúng quả lừa" là lỗi của anh em, vì các anh em không chịu nghiên cứu kỹ lưỡng trước khi bỏ tiền ra mua.

Xét cho cùng thì lỗi không hoàn toàn là do trader mà chính BQT diễn đàn cũng đóng góp một phần không nhỏ khi trader bị lừa (bởi các TV khác).

Để trader diễn đàn mình không bị lừa đảo (bởi các TV khác) thì BQT nên thẩm định các "thầy" các khóa học, các cuộc thi... Nếu đạt tiêu chuẩn, có tính khả thi thì mới cho QC, đăng bài trên diễn đàn. Còn không thì... tiễn.

Haha. Nói chung đấy là tính cách chủ chốt và không thể thay đổi được của những người thất bại. Bài viết rất hay nhưng không có ích. Bởi con người không hành động bằng ý thức mà bằng thói quen, cảm xúc. nên chúng ta sẽ không bao giờ thay đổi cho đến khi chúng ta thực sự muốn thay đổi. "hoặc là bạn đúng, hoặc là bạn giàu!".

Nhận trách nhiệm và Nhận ra sai lầm là cả 1 con đường dài về nhận thức, kiến thức.

Nhận ra sai lầm và Tìm ra nguyên nhân sâu xa lại là 1 chặng đường dài nữa.

Nhận ra nguyên nhân và Tìm được cách không lặp lại sai lầm....bla bla...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,623 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,507 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 372 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 390 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên