Trading là câu chuyện niềm tin, bạn dùng công cụ gì tùy thuộc vào cách bạn hiểu về thị trường

Trading là câu chuyện niềm tin, bạn dùng công cụ gì tùy thuộc vào cách bạn hiểu về thị trường

Khánh Trình

Active Member
1,439
8,627
Tưởng tượng bạn là một người tù đang bị nhốt trong một hang động, bạn bị nhốt trong hang từ rất lâu, vì nhốt từ bé nên bạn chẳng biết gì về thế giới ngoài cái hang trước mắt. Trong hang không có ánh sáng, nguồn sáng duy nhất bên trong hang là từ một đốm lửa. Nhưng ngăn cách giữa bạn và đốm lửa lại có một tấm màn che khuất, phía sau màn che có một số người đang di chuyển qua lại như làm việc gì đó. Những người này mang theo rất nhiều hình nộm thú vật hay hình người, họ dùng những hình nộm này để đánh lừa thị giác của bạn, vì bạn chỉ nhìn được cái bóng của hình nộm phản chiếu lên vách tường qua ánh sáng từ đốm lửa duy nhất trong hang.

Một ngày nọ, bạn tìm được cách tháo xiềng xích và trốn ra khỏi cái hang. Nhưng khi vừa thoát ra thế giới bên ngoài, bạn bị bất ngờ với những hình ảnh kỳ lạ mà trước đây bạn chưa từng thấy như ở trong hang. Bạn nhìn vào kẻ bắt cóc và những loài động vật của thế giới bên ngoài nhưng cho rằng chúng không có thật, mà bạn tin cái bóng được phản chiếu trên bức tường hang động mới là thật.

Đây là một phần của câu chuyện cái hang của Plato, một triết gia sống cách chúng ta hơn 2000 năm. Câu chuyện này không liên quan gì đến Trading nhưng nếu nghĩ một chút thì Trader cũng rất giống những người trong hang. Nếu những người ở trong hang không biết gì về thế giới thì Trader cũng không biết gì về thị trường, sự thật có lẽ vẫn ở đó nhưng bạn bị những ảo ảnh làm niềm tin bị sai lệch.

Lấy ví dụ, khi Trader giao dịch, họ sẽ chọn lựa một phương pháp được xây dựng dựa trên niềm tin về thị trường. Nếu bạn tin thị trường di chuyển nhờ quy luật cung cầu, bạn áp dụng cung cầu để giao dịch thị trường. Nếu bạn tin sóng Elliott, hay Fibonacci hiệu quả, bạn sẽ dùng những công cụ đó để giao dịch, tương tự cũng với các phương pháp khác như price action hay indicator. Có thể thấy, phương pháp mà bạn dùng chưa chắc đã đúng vì bạn chưa đủ hiểu về thị trường (bạn chỉ đang giao dịch với "cái bóng trên tường" là niềm tin của bạn), bạn sẽ cần rất nhiều nỗ lực để tìm ra sự thật về thị trường để hỗ trợ niềm tin của bạn khi trade. Đôi khi nỗ lực tìm kiếm đòi hỏi bạn phải từ bỏ một số thứ như niềm tin cũ của bạn chẳng hạn.

Trading cuối cùng cũng là câu chuyện của niềm tin, bạn dùng hay không dùng công cụ nào tùy thuộc việc bạn có tin vào nó hay không. Thay vì mù quáng giao dịch dựa trên quan điểm từ người khác, mình nghĩ bạn nên tự đi tìm cho mình sự thật về thị trường và giao dịch dựa trên những kiến thức đó.

Xem thêm

>> Chìa khóa phát hiện sự thay đổi của thị trường: nhận biết dấu hiệu bất ổn!

>> Phân tích các con sóng điều chỉnh để phát hiện dấu hiệu đảo chiều sớm của thị trường

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Mọi người thường..tin như bạn nói.

Nhưng như vậy là...không có niềm tin gì sất. Chỉ là phản ứng lại 1 thứ gì đó. Nếu nó nói A, ta sẽ Phải nói B.
Tôi dừng cuộc tranh luận này ở đây, câu nói đó của mình nữa thật nữa đùa. Bác nói vậy có vẻ không thích câu nói đó.
Có gì không hài lòng Bác bỏ qua cho mình.

Thấy chwaaa. trong 1 câu nói còn..nửa thật nửa đùa thì Tin làm sao được niềm tin
:)
Có ý nghĩa cả. Cháy vài lần sẽ hiểu cần tin cái gì, không tin cái gì.
Một gã gà mờ đã từng cháy nhiều vì lơ mơ về kiến thức chỉ có thể nói được vậy thôi. Hì

Niềm tin là một thứ phù phiếm không cần thiết trong trading, cũng như trong cuộc sống. Nếu thấy mặt trời ở đó rồi thì không cần tin là có sự tồn tại của mặt trời nữa. Có thể ai đó đang lọ mọ trong đêm và đặt niềm tin vào một chút ánh sáng le lói phía trước để bước đi. Tất cả những gì cần thiết là tầm nhìn về dài hạn, dài hạn, dài hạn mãi mãi kéo dài đến vĩnh hằng, chứ không phải niềm tin. So với vĩnh hằng thì 10 năm cũng chỉ là một nốt nhạc trong bản nhạc vô biên. Như Socrates đã nói "có tài sản không phải là có đức hạnh, chính đức hạnh mới là thứ tài sản đầu tiên nên có", rồi có người hỏi làm sao để có thứ đức hạnh đó, chính tầm nhìn cho ta tất cả, ta chính là tầm nhìn, kẻ quan sát. Nhờ cái vision này mà ta thấy được bản thân mình, thấy được những mớ bụi bặm của hồng trần đã vô tình bám vào lúc nào không hay, tắm cho linh hồn trở nên được sạch sẽ chính là đức hạnh. Socrates nói hãy hiểu bản thân mình, việc đầu tiên chính là chấp nhận và thấu hiểu bản thân mình, không cần tự tin vào bản thân mình, quá cả tin vào bản thân và những điều tự suy có thể gây ra những hậu qủa đau đớn. Đối diện với chính mình ngày qua ngày, có thể thấy được nhiều vùng còn thiếu sáng trong ấy, có những nỗi sợ tồn tại. Socrates chỉ biết một điều là ông ấy không biết gì cả, vì ông ấy đã thông qua thấu hiểu bản thân mình mà chạm tới vũ trụ, vũ trụ tồn tại đầy bí ẩn bên ngoài hiểu biết của loài người. Trading mạo hiểm và rủi ro, việc cần làm là quản trị những rủi ro này, để từ rủi ro này sinh ra lợi nhuận, chứ không phải là bám víu vào một niềm tin nào đó, niềm tin vào ai đó, niềm tin vào cái gì đó, niềm tin vào một hệ thống nào đó, niềm tin vào những suy nghĩ nào đó xuất hiện trong đầu. Niềm tin à, vứt đi, đó chính là điểm mấu chốt để thắng trò chơi niềm tin này, bạn có dám vứt đi những niềm tin mình đang có để đối diện với cuộc đời ko?

Niềm tin là thứ khó có nhưng dễ mất. Định nghĩa vậy cho đơn giản, Định nghĩa tiếp, để trở thành 1 trader giỏi quan trọng nhất là phải biết tin tưởng, nhưng khốn nỗi sự tin tưởng này sẽ chỉ có sau khi trải qua nhiều ải nạn với markets. Hehe, ai vượt được thì lên cao.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 397 Xem / 34 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 315 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên