Trading là một nghề tay trái thực sự rất lý tưởng? Có anh em Trader nào đồng ý quan điểm này không?

Trading là một nghề tay trái thực sự rất lý tưởng? Có anh em Trader nào đồng ý quan điểm này không?

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,384
29,032
Ai đến với trading mà không nghe những lời quảng cáo có cánh, màu hường về một tương lai hơi bị ngon lành phải không mọi người. Đến mình còn bị hấp dẫn cơ mà mặc dù mình thích tài chính từ hồi đi học cơ mà mình thích kiếm được nhiều tiền hơn. Tâm lý một đứa mới ra trường mà gặp phải mấy lời nói ngọt như mật thế kia thì không bị sa vào mới lạ.

Trading, nghề mà chỉ cần một chiếc máy tính có kết nối internet, ngồi ở nhà một vài giờ, bấm bấm một vài cái. Một tháng kiếm chục củ, vài chục củ ngon lành. Làm vài tiếng bằng người ta làm cả ngày, nghề tay trái nhưng thu nhập hơn nghề tay phải. Nghe thích đúng không mọi người. Nhưng sự thực thì, có thể được như vậy đó. Trading cho bạn thời gian, cho bạn kiến thức, cho bạn thu nhập, cho bạn kỹ năng kiểm soát tâm lý, quản lý tài chính,... Rất nhiều lọi ích có được khi bước chân vo nghề. NHƯNG, bạn có dám đánh đổi để được như vậy? Hay nói đúng hơn là bạn có chấp nhận đánh đổi vì một tương lai chưa chắc chắn, vì sụ thực, Trading không kén người nhưng nó lại là nghề không dành cho số đông?

muon-thanh-trader-thanh-cong-truoc-tien-phai-hanh-dong-nhu-mot-nguoi-thanh-cong.jpg

Những trader chuyên nghiệp, họ chỉ dành vài giờ đồng hồ đê tham gia giao dịch, và vài giờ đồng hồ đó là thời gian mà họ tập trung cho việc kiếm tiền. Nhiều người sẽ cho rằng, thời gian đó chắc hẳn là thời gian mà họ sẽ phải ngồi động nào, phân tích, căng thẳng dữ dội lắm. Nhưng kì thực nó lại không như chúng ta nghĩ. Một khi trader đã đạt đến sự chuyên nghiệp rồi thì họ đã trải qua rất nhiều sóng gió trên thị trường, chính thị trường đã tôi luyện cho họ. Và cũng vì thế mà trading trở thành một nghề nghiệp đi liền với cuộc sống của họ, họ làm việc vói chuyên môn của mình, rất thoải mái với công việc, không gò bó, không áp lực thậm chí có đôi phần cảm thấy thích thú và tận hưởng từng giây từng phút trong vài giờ đồng hồ với thì trường. Đây cũng là khoảng thời gian họ tập trung hết sức vô thị trường, để theo dõi, phân tích với mục đích cuối cùng là kiếm tiền nhưng với tâm lý thoải mái.

Để được như vậy họ đã phải đánh đổi rất nhiều, có lẽ rất nhiều trader lâu năm trong diễn đàn có thể hình dung được đáp án. Để trở thành một trader chuyên nghiệp, để giao dịch chỉ vài giờ đồng hồ mà có thể vẫn kiếm được tiền thì họ đã phải:
  • Không ngừng học hỏi, nghiên cứu. Có lẽ đến bây giờ họ vẫn không ngừng học hỏi, chỉ là cách họ học sẽ khác với chúng ta mà thôi.
  • Thất bại: không phải một lần, mà là rất nhiều lần. Để chịu được sự thất bại, không nản chí và chấp nhận sửa sai để tiếp tục đi trong nghề mới có thể tôi luyện họ trở thành trader chuyên nghiệp. Không hẳn mỗi thua lỗ mới là thất bại đâu nhé mọi người, có nhiều cái thất bại trong nghê mà trader cần trải qua, như thất bại trong việc quản lý vốn, thất bại trong giữ kỷ luật và kiểm soát tâm lý chẳng hạn.
  • Mất tiền: Dù ít dù nhiều, trước sau gì bạn cũng sẽ mất tiền nếu bước chân vào trading. Đó gần như là yếu tố không thể thiếu để đẩy cho bạn đi xa hơn. Nhưng ít hay nhiều thì còn tùy thuộc vào cá nhân mỗi người. Không phải cứ mất nhiều mới là trader giỏi. Nhưng chung quy, traer bước vô nghề mất tiền là không thể tránh khỏi.
  • Bỏ công sức: Trading có cả trời kiến thức, cả rừng phương pháp giao dịch, mà có lẽ bạn đọc mấy năm không hết. Mới vào bạn đọc tràn lan đại hải, rồi phải học cách hoặc nhờ người có kinh nghiệm hệ thống lại, rồi học phương pháp trade, luyện trade, trade lỗ, lại luyện tiếp, luyện hoài, luyện mãi.....MỆT MÕI THỰC SỰ, đúng không nào? Vậy cho nên công sức bỏ ra là không hề nhỏ.
  • Bỏ thời gian: Không thể trade tốt nếu không dành một chút thời gian nào trong nghề. Không phải một chút nữa, mà là một khoảng thời gian rất lớn đó. chỉ để tìm kiếm vài giờ đồng hồ ngắn ngủi mỗi ngày mà chúng ta cũng cần dành nhiều thời gian chứ khồng hề ít đâu đó.
  • Sự rèn luyện: Ngày một ngày hai mà muốn thành công là điều không thể, trading cần sự rèn luyện, đều đặn mỗi ngày và đặc biệt sẽ luôn luôn có vấp ngã và thất bại trong quá trình này. Bạn luôn cần sự kiên nhẫn để duy trì bạn đi tiếp trong nghề và sự bình tĩnh để nhìn ra đúng sai và sửa sai.

Còn rất nhiều những điều mà trader chuyên nghiệp đã trải qua để họ có được thành công trong nghề. Cái giá cho sự tự do tài chính, nó đắt lắm các bạn. Warrent Buffet có 1 câu mà mình rất thích: "Nếu bạn không biết cách kiếm tiền trong lúc ngủ, thì bạn sẽ phải làm việc đến khi bạn chết".

Câu nói này khiến mình liên tưởng đến Trading, và thật sự mình thấy rằng, Trading quả thật là một trong những nghề mà bạn có thể kiếm tiền được trong lúc bạn ngủ. Nhưng như mình nói đó, để làm được điều đó liệu có dễ dàng?

Bạn phải có sự kiên trì và kỷ luật thép mới có thể mong đi lâu hơn với nghề. Hãy bắt đầu bằng việc lập một kế hoạch trading cụ thể và bám sát theo kế hoạch đó thì có lẽ thời gian, tiền bạc, công sức của bạn sẽ được rút gọn lại rất nhiều đấy. Một khi có chuyên môn, có kỹ năng và có kinh nghiệm thì việc bạn giao dịch kiếm sống là hoàn toàn có thể.

Bạn hãy nghĩ đến 20-30 năm nữa, khi chúng ta già rồi, không lao động kiếm tiền được nữa, Vậy phải làm sao? Trading có thể giúp được chúng ta nhưng cần có tư duy và cách tiếp cận đúng đắn thì bạn mới có thể tìm được hướng phát triển cho riêng mình. và nếu 5 đến 10 năm sau bạn vẫn trade thì chứng tỏ đây sẽ là một trong những nghề đáng để làm khi mà chúng ta về hưu đấy nhỉ.

Còn các anh em trader khác suy nghĩ thế nào, đây có phải là một nghề tay trái lý tưởng không ạ? :D:D:D

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối:
Bài viết rất hay, tuy nhiên theo nghĩa văn chương và sách vở. Nhưng nó toát ra 1 điều - bạn chưa bao giờ là 1 trader thực thụ.
1 bài viết hay do 1 người kém kinh nghiệm viết ra thì chỉ mang tính chất giải trí.

Mình không nghĩ như vậy. Nghề tay trái phải là 1 nghề không quá tốn nhiều thời gian nghiên cứu, không tốn nhiều thời gian khi làm thêm (chẳng hạn bạn chỉ mất 1 tháng học việc và mỗi ngày làm 2h sau khi đi làm 8h việc văn phòng).
Nghề tay trái không nên là công việc tạo thêm áp lực, nhất là áp lực về tinh thần. Vì nghề chính đã rất áp lực rồi.
Nghề tay trái không cần mang lại nhiều thu nhập nhưng ít nhất là nó không được tiêu tốn nguồn tiền từ nghề tay phải.

Với tất cả những tiêu chí đó, trading bị loại.
Chưa kể là nếu bạn chỉ trade part time kiểu hưởng thụ, mình rất tò mò liệu bạn có thực sự kiếm được tiền từ thị trường khắc nghiệt này?

P.s: Investing với các sản phẩm như trái phiếu, cổ phiếu bluechip, ETF, bất động sản cho thuê thì có thể là nghề tay trái được. Trading thì... Mình hoàn toàn phản đối

Mình không nghĩ như vậy. Nghề tay trái phải là 1 nghề không quá tốn nhiều thời gian nghiên cứu, không tốn nhiều thời gian khi làm thêm (chẳng hạn bạn chỉ mất 1 tháng học việc và mỗi ngày làm 2h sau khi đi làm 8h việc văn phòng).
Nghề tay trái không nên là công việc tạo thêm áp lực, nhất là áp lực về tinh thần. Vì nghề chính đã rất áp lực rồi.
Nghề tay trái không cần mang lại nhiều thu nhập nhưng ít nhất là nó không được tiêu tốn nguồn tiền từ nghề tay phải.

Với tất cả những tiêu chí đó, trading bị loại.
Chưa kể là nếu bạn chỉ trade part time kiểu hưởng thụ, mình rất tò mò liệu bạn có thực sự kiếm được tiền từ thị trường khắc nghiệt này?

P.s: Investing với các sản phẩm như trái phiếu, cổ phiếu bluechip, ETF, bất động sản cho thuê thì có thể là nghề tay trái được. Trading thì... Mình hoàn toàn phản đối
công nhận investing có thể đầu tư dài hạn và xu hướng kinh tế cùng quan sát vĩ mô vi mô gì gì đấy và đầu tư bỏ xó chứ trading (đầu cơ) hại não lắm tay trái là hoàn toàn không mà là tay giữa

Tôi thách ai mà mới bước chân vào trading mà gọi là nghề tay trái rồi kiếm được lợi nhuận đấy. xl chủ top vì tôi chỉ lướt đọc tiêu đề bài chứ không đọc bài viết này. Có thể bạn chuyên SEO viết bài nên không hiểu trading thì có thể tôi bỏ qua nhưng gọi trading là nghề tay trái thì chỉ có những người thua cuộc lấy tiền lương nuôi sàn mới dám gọi vậy. Chứ nếu đúng là dân trading kiếm được tiền từ Trader thì tôi ko tin rằng họ dám gọi đây là nghề tay trái được. Sống sót được đã là may còn gọi là nghề tay trái thì chịu:eek::eek:

Toàn anh em gạo cội vào chia sẻ.
Mình nghĩ là trade cho vui thôi, lời thì tốt mà không được cũng không sao không để ảnh hưởng đến công việc khác và cuộc sống là đc.

cái này tuỳ mỗi người thôi, các bác làm gì căng

đối với mình thì trading là nghề tay trái lý tưởng, vì ngoài 8 tiếng mỗi ngày mình dành cho công việc chính (viết bài + làm clip), mình chỉ dành đúng 15 phút vào buổi sáng để lướt qua các cặp tiền kiếm kèo trade, không hơn.

cái nghề chỉ tốn 15 phút mỗi ngày (rất ít nên không căng thẳng), lại còn bổ trợ cho công việc chính, thu nhập tính theo năm (không có áp lực chi tiêu hàng tháng), chẳng phải lý tưởng hay sao?

Tuỳ mỗi người điều chỉnh cho hợp lý thôi

Nếu biết trading phải trả giá thời gian, tiền bạc, lo âu căng thẳng... Để đến lúc có thể coi là sống được với trade tôi tin 95% không bén mảng tới cái nghề này.

Chủ thớt nói quá chuẩn. Trading phân tích theo ngày theo tuần mới có tiền chứ cứ ngồi cả ngày máy tính có. Mà hốc xiit là đúng rồi. Xu hướng ngày chỉ có 1. Hành động giá thì nhiều theo phút theo tiếng nhưng đó là giả nhiều thật ít. Giỏi lắm hay sao mà vào nhiều lệnh vậy. Ăn cứt thôi các bác ơi.

Viễn cảnh trading 1 vài h để dành đc lợi nhuận theo cá nhân mình là đỉnh cao của trading rồi nên trước tiên p nghiêm túc với nó trước đã,phải dành hàng ngàn giờ thì ms có thể biến việc này thành nghề tay trái đc ( nếu có thể)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 672 Xem / 35 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 4 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,252 Xem / 84 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,152 Xem / 40 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 288 Xem / 31 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên