Trading trên khung thời gian ngày và sự bá đạo nó mang lại

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Trading trên khung thời gian ngày không hề hấp dẫn với nhiều Trader.

Nó chậm.

Nó cần sự kiên nhẫn cực cao.

Nó có ít kèo vào lệnh.

Nhưng nhiều, phải nói là rất nhiều Trader chuyên nghiệp chọn D1 làm khung thời gian chính. Tại sao?

Ngày hôm nay ta sẽ cùng bàn về các lợi ích có được từ việc Trading trên khung thời gian ngày, và sự bá đạo của nó.

Trading trên khung thời gian ngày - Bạn quyết định chính xác hơn

Bạn có thử Trading trên các khung thấp như M5, M15 chưa?

Phải nói là cực kỳ căng thẳng, bạn phải đưa ra quyết định: buy, hay sell, hay đứng ngoài, trong 1 thời gian rất ngắn. Chưa tính tới chuyện tính khối lượng lệnh hay xác định các vị trí đặt dừng lỗ. Thậm chí các khung lớn hơn như H1, H4 vẫn còn khá căng thẳng, và chịu ảnh hưởng từ xu hướng lớn hơn trên khung ngày.

Khi trade D1, bạn có nhiều thời gian hơn để lên kế hoạch, tính toán và xác định vị trí lệnh, dừng lỗ. Mỗi ngày chỉ có 1 cây nến, cực kỳ thoải mái! Thoải mái thì quyết định của bạn tự động nó đúng hơn.

Trading trên khung thời gian ngày - Tin tức không vấn đề

Khi trade các khung thấp, tin tức là 1 vấn đề lớn. Nonfarm, FOMC, Trump tweet. Đứt lệnh ngay tức khắc. Giá chạy như điên khùng.

Nhưng khi Trading trên khung ngày tin tức hầu như không đủ sức chạm tới dừng lỗ của bạn. Ví dụ tin nonfarm trên EURUSD khung ngày:

Giá di chuyển rất đẹp và đoạn giựt có ít khả năng chạm vào dừng lỗ. Khi trade khung ngày, bạn ít bị ảnh hưởng bởi tin tức, do đó việc xem tin có thể không cần phải quá gay gắt.

Trading trên khung thời gian ngày - Bạn có sự tự do

Khung thời gian ngày chỉ xuất hiện thêm 1 cây nến sau mỗi ngày.

Vậy bạn có cần phải quan sát biểu đồ quá nhiều lần trong ngày không? Chỉ một lần duy nhất vào đầu ngày là đủ, hoặc vào bất kỳ thời điểm nào trong ngày bạn thấy thoải mái. Cơ bản bạn không quan tâm tới biến động trong ngày nên việc xem chart nhiều lần không có ý nghĩa gì cả.

Trading trên khung thời gian ngày - Có thể tạo ra khối tài sản lớn

Vì trade trên khung ngày, bạn không cần phải nhìn dán mắt vào chart. Vậy thời gian còn lại trong ngày bạn làm gì?

Làm việc chứ làm gì! Kiếm 1 công việc toàn thời gian và kiếm tiền! Kết hợp với lợi nhuận từ trading, bạn có thể tạo được khối tài sản lớn và “lãi kép” nó lên.

Thử lấy ví dụ đi, giả sử bạn kiếm được 20% lợi nhuận 1 năm trên số vốn $5000, và từ công việc toàn thời gian bạn để dành được $5000 1 năm, bạn nạp tiền để dành vào tài khoản.

Bạn biết sau 20 năm, nếu giữ được lợi suất như vậy thì bạn kiếm được bao nhiêu không? $1,311,816 đó. Đương nhiên việc giữ được khả năng kiếm 20% mỗi năm trong 20 năm là cực kỳ khó. Tồn tại trên thị trường được 20 năm đã rất khó rồi.

Trading trên khung thời gian ngày - Bạn tập trung hơn vào quá trình hơn kết quả

Vì trade trên D1 nó rất là lâu, nên kết quả lâu lâu mới có. Mỗi lệnh đôi khi vài tuần mới biết là thắng hay thua. Thời gian đó không biết kết quả thì làm gì? Tập trung vào quá trình.

Trader trên khung ngày họ KHÔNG CẦN PHẢI KIẾM TIỀN NHANH. Nên họ tập trung vào việc hoàn thiện bản thân, và tuân thủ kỷ luật. Đó là sức mạnh của họ.

Các trader này đã có công việc toàn thời gian, nên họ không bị hoá đơn cuối tháng gây áp lực. Lúc này lợi thế từ kỹ năng và hệ thống của họ được phát huy 100%, vì yếu tố tâm lý và áp lực hầu như rất ít. Thậm chí họ có lỗ sau 1 tháng, họ vẫn bình thản.

Trading trên khung thời gian ngày - Phí giao dịch

Phí giao dịch là con dao cực bén. Trader trên D1 né được con dao này.

Ví dụ:

Bạn có tài khoản 10k; phí giao dịch là $10 mỗi trade (buy và sell). Bạn trade 500 kèo mỗi năm từ day trading. Bạn cần phải kiếm được 50% lợi nhuận chỉ để hoà vốn.

Bạn có tài khoản 10k, phí giao dịch là $10 mỗi trade. Bạn trade 50 kèo mỗi năm. Vậy chỉ cần lời 5% là đã hoà vốn.

Bá đạo chưa anh em? Bài này còn phần nữa, nếu anh em hứng thú thì để lại 1 comment, Hoài sẽ tag vào phần sau nhé. Nhớ THẢ TIM nếu thấy hay, xin cảm ơn!

Tham khảo tradingwithrayner

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Em cũng đang trade khung ngày và thấy nó hiệu quả cực kì vì thời gian bỏ ra ít trong khi tỉ suất lợi nhuận thu về không hề tệ. Điều cần làm duy nhất là sự kiên nhẫn.:D
Nhưbácng đặt sl thế nào ạ? Vì sl chắc hẳn là phải rộng hơn nhiều khung nhỏ hơn đồng thời với đó take profit phải tăng tương ứng do tỷ lệ R:R. Ngoài ra phải giảm khối lượng (để tuân thủ QTRR).

Rất hứng thú với bài này. Việc trade trên khung thời gian cao, cũng giảm độ nhiễu động rất nhiều. MÌnh cũng dần dần, chuyển lên các khung cao hơn, sắp tới mình hy vọng là từ h4 lên h12 với crypto currency.

Nhưbácng đặt sl thế nào ạ? Vì sl chắc hẳn là phải rộng hơn nhiều khung nhỏ hơn đồng thời với đó take profit phải tăng tương ứng do tỷ lệ R:R. Ngoài ra phải giảm khối lượng (để tuân thủ QTRR).
Chính xác bác ạ. Chắc chắn sẽ rộng hơn với khung nhỏ hơn. Với từng thị trường thì em sẽ có mức cắt lỗ tối đa khác nhau (ví dụ với chứng khoán Việt tối đa là 7%, còn với coin em để mức 15% tối đa). Và em xác định stoploss dựa trên kháng cự hoặc hỗ trợ gần nhất theo nến D1. Nếu xác định xong mức kháng cự hỗ trợ mà lớn hơn số % tối đa ở trên thì không vào lệnh nữa.
Em không ko có điểm take profit. Em take theo 2 giai đoạn:
- Giai đoạn 1: ra 1 nửa hàng theo stochatic.
- Giai đoạn 2: 1 nửa còn lại để cho giá chạy đến khi confirm đảo chiều theo nến D1.
Về mặt khối lượng thì % stoploss càng rộng thì em càng giảm khối lượng xuống, thêm nữa em cũng dùng stochatic đường K để phân bổ khối lượng nữa.

Chỉnh sửa lần cuối:
Chính xác bác ạ. Chắc chắn sẽ rộng hơn với khung nhỏ hơn. Với từng thị trường thì em sẽ có mức cắt lỗ tối đa khác nhau (ví dụ với chứng khoán Việt tối đa là 7%, còn với coin em để mức 15% tối đa). Và em xác định stoploss dựa trên kháng cự hoặc hỗ trợ gần nhất theo nến D1. Nếu xác định xong mức kháng cự hỗ trợ mà lớn hơn số % tối đa ở trên thì không vào lệnh nữa.
- Giai đoạn 2: 1 nửa còn lại để cho giá chạy đến khi confirm đảo chiều theo nến D1.
Cách này hay đấy

Trading trên khung thời gian ngày không hề hấp dẫn với nhiều Trader.

Nó chậm.

Nó cần sự kiên nhẫn cực cao.

Nó có ít kèo vào lệnh.

Nhưng nhiều, phải nói là rất nhiều Trader chuyên nghiệp chọn D1 làm khung thời gian chính. Tại sao?

Ngày hôm nay ta sẽ cùng bàn về các lợi ích có được từ việc Trading trên khung thời gian ngày, và sự bá đạo của nó.

Trading trên khung thời gian ngày - Bạn quyết định chính xác hơn

Bạn có thử Trading trên các khung thấp như M5, M15 chưa?

Phải nói là cực kỳ căng thẳng, bạn phải đưa ra quyết định: buy, hay sell, hay đứng ngoài, trong 1 thời gian rất ngắn. Chưa tính tới chuyện tính khối lượng lệnh hay xác định các vị trí đặt dừng lỗ. Thậm chí các khung lớn hơn như H1, H4 vẫn còn khá căng thẳng, và chịu ảnh hưởng từ xu hướng lớn hơn trên khung ngày.

Khi trade D1, bạn có nhiều thời gian hơn để lên kế hoạch, tính toán và xác định vị trí lệnh, dừng lỗ. Mỗi ngày chỉ có 1 cây nến, cực kỳ thoải mái! Thoải mái thì quyết định của bạn tự động nó đúng hơn.

Trading trên khung thời gian ngày - Tin tức không vấn đề

Khi trade các khung thấp, tin tức là 1 vấn đề lớn. Nonfarm, FOMC, Trump tweet. Đứt lệnh ngay tức khắc. Giá chạy như điên khùng.

Nhưng khi Trading trên khung ngày tin tức hầu như không đủ sức chạm tới dừng lỗ của bạn. Ví dụ tin nonfarm trên EURUSD khung ngày:

Giá di chuyển rất đẹp và đoạn giựt có ít khả năng chạm vào dừng lỗ. Khi trade khung ngày, bạn ít bị ảnh hưởng bởi tin tức, do đó việc xem tin có thể không cần phải quá gay gắt.

Trading trên khung thời gian ngày - Bạn có sự tự do

Khung thời gian ngày chỉ xuất hiện thêm 1 cây nến sau mỗi ngày.

Vậy bạn có cần phải quan sát biểu đồ quá nhiều lần trong ngày không? Chỉ một lần duy nhất vào đầu ngày là đủ, hoặc vào bất kỳ thời điểm nào trong ngày bạn thấy thoải mái. Cơ bản bạn không quan tâm tới biến động trong ngày nên việc xem chart nhiều lần không có ý nghĩa gì cả.

Trading trên khung thời gian ngày - Có thể tạo ra khối tài sản lớn

Vì trade trên khung ngày, bạn không cần phải nhìn dán mắt vào chart. Vậy thời gian còn lại trong ngày bạn làm gì?

Làm việc chứ làm gì! Kiếm 1 công việc toàn thời gian và kiếm tiền! Kết hợp với lợi nhuận từ trading, bạn có thể tạo được khối tài sản lớn và “lãi kép” nó lên.

Thử lấy ví dụ đi, giả sử bạn kiếm được 20% lợi nhuận 1 năm trên số vốn $5000, và từ công việc toàn thời gian bạn để dành được $5000 1 năm, bạn nạp tiền để dành vào tài khoản.

Bạn biết sau 20 năm, nếu giữ được lợi suất như vậy thì bạn kiếm được bao nhiêu không? $1,311,816 đó. Đương nhiên việc giữ được khả năng kiếm 20% mỗi năm trong 20 năm là cực kỳ khó. Tồn tại trên thị trường được 20 năm đã rất khó rồi.

Trading trên khung thời gian ngày - Bạn tập trung hơn vào quá trình hơn kết quả

Vì trade trên D1 nó rất là lâu, nên kết quả lâu lâu mới có. Mỗi lệnh đôi khi vài tuần mới biết là thắng hay thua. Thời gian đó không biết kết quả thì làm gì? Tập trung vào quá trình.

Trader trên khung ngày họ KHÔNG CẦN PHẢI KIẾM TIỀN NHANH. Nên họ tập trung vào việc hoàn thiện bản thân, và tuân thủ kỷ luật. Đó là sức mạnh của họ.

Các trader này đã có công việc toàn thời gian, nên họ không bị hoá đơn cuối tháng gây áp lực. Lúc này lợi thế từ kỹ năng và hệ thống của họ được phát huy 100%, vì yếu tố tâm lý và áp lực hầu như rất ít. Thậm chí họ có lỗ sau 1 tháng, họ vẫn bình thản.

Trading trên khung thời gian ngày - Phí giao dịch

Phí giao dịch là con dao cực bén. Trader trên D1 né được con dao này.

Ví dụ:

Bạn có tài khoản 10k; phí giao dịch là $10 mỗi trade (buy và sell). Bạn trade 500 kèo mỗi năm từ day trading. Bạn cần phải kiếm được 50% lợi nhuận chỉ để hoà vốn.

Bạn có tài khoản 10k, phí giao dịch là $10 mỗi trade. Bạn trade 50 kèo mỗi năm. Vậy chỉ cần lời 5% là đã hoà vốn.

Bá đạo chưa anh em? Bài này còn phần nữa, nếu anh em hứng thú thì để lại 1 comment, Hoài sẽ tag vào phần sau nhé. Nhớ THẢ TIM nếu thấy hay, xin cảm ơn!

Tham khảo tradingwithrayner
Đang đánh khung daily mà vẫn mắc bệnh ngó bác ạ! Phải tập k nhìn nhiều mới được. Cám ơn chia sẻ của bác.

Sau khi cháy khét lẹt hơn 80 cái tai khoan demo, bo ra thêm vài năm đau khổ thì mình mới bắt đầu tìm thấy chốn yên bình trong tâm hồn chết-đơ của mình nơi chart ngày. Từ cơ sở đến phái sinh, từ vàng đến dầu (gió), từ đâu đó đến đâu đâu. Túm lại là nhìn chart ngày dễ hiểu câu chuyện thị trường hơn là chart phút và theo logic là sẽ đưa quyết định chuẩn hơn trên mỗi deal, kết hợp thêm về lâu dài mà cô thương thì các bác muốn làm người thường cũng khó :D

cái nhược của khung ngày là phải cân lot lại và bị "ngứa tay" nhưng 1 khi ăn khung D1 thì cũng là ăn khủng và giảm tín hiệu nhiễu rất nhiều !.

Nhưng phải lưu ý phần swap => nếu cặp nào swap dương thì còn mừng. chứ swap âm là phải xem lại ấy

Về mặt khối lượng thì % stoploss càng rộng thì em càng giảm khối lượng xuống, thêm nữa em cũng dùng stochatic đường K để phân bổ khối lượng nữa.
stochatic bạn setup thông số sao vậy ? 5,3,3 hả bạn ?

Bạn ơi chỉ mình rõ hơn được ko. Stochatic là gì bạn

Trading trên khung ngày, setup Price Action đáng tin cậy hơn, hoặc nói cách khác, tất cả tín hiệu đều chuẩn xác hơn khi trade khung ngày.
Nhưng trade khung ngày không dành cho newbie, bởi vì khung ngày là để kiếm tiền, còn newbie là phải gia tăng kiến thức. Do vậy newbie không nên chờ 1 tuần hoặc nửa tháng để có setup đẹp nhất. Vì căn bản newbie thì làm sao biết setup nào mới gọi là đẹp nhất?
Tóm lại, muốn kiếm tiền thì trade khung ngày. Muốn học tập thì trade khung intraday :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên