Trading và bài học cuộc đời

khapham1010

Active Member
639
4,965
Bài này là quan điểm của Joel Kruger từ fxstreet, hầu hết những quan điểm về trading của tác giả đều rất hay. Bạn đừng nghĩ trading chỉ để kiếm tiền thôi, nhầm to đấy.

Hơn cả tiền bạc

Có rất nhiều người ngoài kia đang đánh cược công việc của họ với hướng đi của thị trường. Một vài người cho rằng trading chẳng tạo ra giá trị gì cho xã hội này cả và nó đã là như vậy ngay từ bản chất gốc rễ của nó rồi. Thoạt nghe qua, nó có vẻ đúng. Tuy nhiên, nếu bạn là một trader giỏi, trading là một công việc tuyệt vời ngoài vấn đề tiền bạc mà trading mang lại cho bạn. Tất nhiên là cái ngành này cũng có điểm trừ đó là nó không thể ổn định (bạn sẽ có lúc lên, lúc xuống) nhưng tôi tin nếu bạn nghiêm túc với công việc này nó sẽ mang lại cho bạn nhiều thứ rất tốt đẹp.

Sự chăm chỉ

Ngay từ thời điểm bắt đầu trading, một trong những điều khiến tôi nhận ra sự khó khăn của công việc này đó là nếu bạn muốn gia nhập câu lạc bộ của những trader thành công, bạn phải có khả năng làm những việc mà 99% trader còn lại không thể làm nổi. Tôi thích những môn thể thao có sự phát triển và tôi luôn luôn thích sự đấu tranh, vì đấu tranh giúp tôi tiến bộ hơn mỗi ngày. Trading cũng thế, để bạn có thể trở nên thành công, bạn phải khác biệt, bạn phải chăm chỉ hơn, cần cù hơn. Khi bạn cảm thấy mình tốt hơn, bạn cảm thấy hạnh phúc hơn và bạn cũng muốn đối xử tốt với mọi người xung quanh.

Làm chủ tâm lý chính mình

Càng trade, tôi càng thấy cách mà trading biến tôi trở thành người mà tôi muốn trở thành. Một trong những điều quan trọng nhất về trading là thị trường có rất nhiều cách để bào mòn tinh thần của bạn, nó sẽ rút dần sinh lực của bạn và chỉ ra những điểm yếu trong con người bạn. Nếu bạn bốc đồng, thị trường sẽ bắt bạn phải trả giá. Nếu bạn không rõ ràng, thị trường sẽ bắt bạn trả giá. Nếu bạn tham lam… bạn hiểu rồi chứ?

Tôi thực sự tin rằng những bài học mà tôi học được từ trading đã khiến tôi trở thành con người của tôi như ngày hôm nay. Tôi có thể thấy nó giúp tôi như thế nào trong kinh doanh, trong cuộc sống cá nhân của tôi và của gia đình tôi.

Sự khiêm nhường

Thị trường là thứ cực kỳ tàn nhẫn, có lẽ là điều tàn nhẫn nhất mà tôi từng gặp trong cuộc dời mình, nó luôn luôn tìm cách để chiến thắng trader. Dù bạn nghĩ bạn đã tìm ra được phương cách nào đó, thị trường vẫn sẽ có cách để biết được bạn vẫn chỉ là "tay mơ". Thế nên, tốt hơn hết là đừng nghĩ quá nhiều, đừng để cái tôi bự đùng của mình lấn áp chính mình.

Sự kỷ luật

Tôi không phải là một người sinh ra với tính kỷ luật. Tôi là có tính bốc đồng và nóng nảy bẩm sinh và tôi đã trả giá cho điều đó rất nhiều lần khi trading. Thị trường đã dạy tôi phải biết kiềm chế bản thân và sử dụng kỷ luật để kiểm soát chính mình.

Cái đẹp của sự thất bại

Bob Dylan từng có câu nói: “sẽ không có thành công nào như thất bại”. Chúng ta không thể học cách thành công mà để thất bại bị gạt ra một bên. Sẽ không bao giờ có chuyện đó. Nếu bạn vẫn giữ thành công bên cạnh, thất bại không khác với một cơ chế có thể cho phép bạn đến gần hơn với mục tiêu mà bạn mong đợi. Vẫn còn rất nhiều thứ có giá trị hơn về thất bại và thành công, bởi thất bại giúp bạn học hỏi và biết rằng bạn là ai. Nếu ta không thất bại, ta sẽ không cố gắng, nếu không cố gắng, ta sẽ mãi "lạc trôi" trong cái ao của mình, mãi mãi chẳng thể nào tiến xa hơn được. Thất bại vì thế lại là một cú thúc vào mông cực mạnh giúp bạn trở thành người mà bạn mong muốn.

Chúc các bạn thành công.

Theo fxstreet

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
oài, sau khi đạt được tất cả những gì cao đẹp như trên thì thu nhập có khi không ổn định bằng bà bán rau ngoài chợ.

Chỉnh sửa lần cuối:
Mất tiền mà có được tính kỷ luật và sự kềm chế được bản thân thì cũng xứng. Chỉ sợ thua nhiều quá rồi bỏ cuộc giữa chừng mà không mang lại cho mình điều gì bổ ích thì tiếc lắm.

" Thất bại vì thế lại là một cú thúc vào mông cực mạnh giúp bạn trở thành người mà bạn mong muốn" thích nhất câu này của bác khapham,chắc bác Huy cũng thích :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên