Trading và trò chơi Rubik

PepePips

Active Member
582
5,330
Tất cả chúng ta đều từng trải qua trò chơi với xếp hình khối lập phương Rubik một lần nào đó trong đời. Nhiều người đã phải nỗ lực rất nhiều để hoàn thành được trò chơi này và có không ít người bỏ dở giữa chừng vì cảm thấy quá khó. Trò chơi Rubik và Trading về điểm nào đó cũng khá giống nhau, ngoại trừ việc chẳng ai trả tiền nếu bạn xếp thành công khối Rubik. Nhưng Trading tất nhiên thì có, nhiều nữa là đằng khác :p

Khi khởi đầu, mọi thứ đều có vẻ dễ dàng nhưng càng tham gia trò chơi, chúng ta càng phải trải qua nhiều thời gian hơn để tìm cách giải quyết và chúng ta nhận ra Trading hay chơi rubik rất khó để thành công. Người nghiệp dư thì nghĩ Trading rất dễ. Bạn chỉ cần vài công cụ, hay học thêm vài kiến thức phân tích kỹ thuật là đã có thể chiến thắng thị trường. Khi cố gắng xếp khối rubik, bạn cũng thấy thật dễ để xếp được một mặt của khối lập phương, nhưng kể từ hai mặt trở lên, câu chuyện đã khó hơn rất nhiều. Nhiều lúc, bạn nghĩ chắc không thể có chuyện khối lập phương có thể xếp đều tất cả các mặt như những người thành công khác đã làm.

Liệu có thể xếp khối rubik đều tất cả các mặt? Liệu có ai đó đã thành công khi giao dịch thị trường không? Cả hai câu hỏi ở 2 lĩnh vực đều có cùng câu trả lời: bạn cần tìm được một phương pháp và kiên nhẫn theo đuổi phương pháp đó. Thành công không thể nhanh chóng và bạn phải học cách đi từng bước một.

Để xếp khối rubik đều tất cả các mặt, bạn phải học cách xếp cho được mặt đầu tiên của khối rubik, rồi tiến tới mặt thứ hai. Bạn sẽ dần học thêm các kỹ năng mới để hoàn thành cho đến mặt cuối cùng của khối rubik. Điều thú vị là khi bạn học cách xếp được mặt thứ ba của khối rubik, cách để xếp 3 mặt còn lại sẽ trở nên dễ học hơn, bạn cũng học hỏi nhanh hơn trước.

Trading cũng tương tự, nhưng quá trình lại được tính bằng kinh nghiệm và sự kiên nhẫn. Bạn học được những bước đầu tiên từ phân tích kỹ thuật và học được một hệ thống giao dịch. Bước tiếp theo khó hơn là lúc bạn lại học thêm những kỹ năng mới về quản lý vốn, quản lý rủi ro. Bước cuối cùng, bạn cần làm chủ được tâm lý giao dịch để mình không phạm sai lầm và tin tưởng vào hệ thống mà mình đang theo đuổi. Bí mật của thành công trong Trading không nằm ở phương pháp, mà ở tâm lý ổn định của người giao dịch. Vì thỉnh thoảng bạn có thể thua, nhưng bạn chỉ có thể dành được chiến thắng nếu tiếp tục giao dịch và trade đúng luật.

Học cách chơi Rubik sẽ có thể giúp bạn có được tư duy kỷ luật, điều rất cần thiết để bạn thành công trong Trading.

Xem thêm

>> FX Trader Magazine - tạp chí chuyên môn đáng tin cậy dành cho Trader

>> Tổng hợp các công cụ hỗ trợ phân tích đa khung thời gian

Theo Marketcalls

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:
[ Định Mệnh ] Có số cả rồi.
- Mình biết xoay rubik 3x3 năm lớp 10 (Kỉ lục 24s). Lên lớp 11 thành nhà đầu tư cho đến nay. Xoay rubik có công thức để thành công F2L, PLL, OLL (nâng cao nha), còn xoay 5s như Tây mình bó tay.
:):):)

lần trước anh em trên TDV khuyên mình nên đánh poker để bổ trợ cho trade. giờ đánh poker cũng thua luôn. he he.
Giờ qua quay rubic, chắc cái này quay ko mất tiền.

[ Định Mệnh ] Có số cả rồi.
- Mình biết xoay rubik 3x3 năm lớp 10 (Kỉ lục 24s). Lên lớp 11 thành nhà đầu tư cho đến nay. Xoay rubik có công thức để thành công F2L, PLL, OLL (nâng cao nha), còn xoay 5s như Tây mình bó tay.
:):):)
này gọi là có đam mê ắt có con đường!

lần trước anh em trên TDV khuyên mình nên đánh poker để bổ trợ cho trade. giờ đánh poker cũng thua luôn. he he.
Giờ qua quay rubic, chắc cái này quay ko mất tiền.
mỗi trò mình nghĩ có kỹ thuật chơi riêng để thắng. Và người ta tìm điểm chung để học hỏi thì được chứ gọi là bổ trợ thì xa vời lắm bác.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 364 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,442 Xem / 78 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,074 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 280 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 116 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 237 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên