Trang cuối của cuốn bí kíp giao dịch tiết lộ tuyệt chiêu gì cho chúng ta?

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,220
32,345
Xin chào cả nhà!

Bài này mình dịch từ Quora của tác giả Koushal Sharma là một Trader người Ấn Độ nha cả nhà!

--------------------

Bạn có thể cảm ơn tôi sau vì những chia sẻ dưới đây :D

Vậy, bạn có muốn biết đó là bí mật gì không?

Xin lỗi, nhưng thực sự không có bí mật nào cả. Tuy nhiên tôi sẽ chia sẻ cho các bạn một vài nguyên tắc và lời khuyên dựa trên kinh nghiệm của tôi. Có thể chúng sẽ hữu ích đối với bạn, cùng theo dõi nhé!

Tại sao chúng ta lại thua lỗ?

Đơn giản là vì trò chơi giao dịch không hề dễ, hoặc do thiếu hiểu biết, hoặc do thiếu kỷ luật, hoặc là vì bạn giao dịch thiếu suy nghĩ và để cảm xúc tác động. Thực ra thị trường được thiết lập để hầu hết các trader phải mất tiền. Đừng ngồi lên chiếc tàu lượn siêu tốc của cảm xúc. Trước khi tham gia vào bất kỳ giao dịch nào, hãy rõ ràng với chính bản thân mình, có một kế hoạch đi! Và một setup phù hợp. Đừng chỉ thực hiện lệnh mua và bán đơn thuần. Bạn đang ở trong thị trường để kiếm sống, vì vậy hãy tôn trọng nó. Tôn trọng cả số vốn mà bạn đã bỏ ra nữa!

Bạn có biết chúng ta đã lầm đường lạc lối ở đâu trong thị trường không?

Đó là trong quá trình chúng ta bắt đỉnh và đáy. Đừng bao giờ cố bắt chúng. Bạn có thể may mắn một lần, nhưng lần khác bạn sẽ đốt sạch tài khoản của mình. Hãy để nó ổn định đôi chút rồi hãy lên kế hoạch cho giao dịch của mình. Hãy giao dịch theo cấu trúc. Nếu không phải là cấu trúc, hãy để tôi giúp bạn với một chiến lược đơn giản. Đó là chiến lược giao dịch với cụm nến đẩy (impulsive candles). Xem đây nhé!

Trang-cuoi-cua-cuon-bi-kip-giao-dich-tiet-lo-cho-chung-ta-dieu-gi-TraderViet1.png

Tôi biết hầu hết mọi người đều thực hiện lệnh bán đối với cụm nến này vì các bạn tin rằng do nó đã tăng lên rồi nên chắc chắn sau đó nó sẽ giảm xuống. Đừng bao giờ làm như vậy! Tôi xin nhấn mạnh lần nữa là đừng bao giờ nhé! Bạn không hề biết khi nào nó sẽ đi xuống. Trên thực tế, hãy đi cùng xu hướng. Hãy để nó nghỉ ngơi ở một số điểm và xem nó di chuyển như thế nào. Nếu bạn tìm thấy vùng tích lũy sau những đợt giá di chuyển mạnh như hình trên, hãy mua vào khi có tín hiệu breakout khỏi mô hình lá cờ (flag), còn nếu bạn thấy một đợt giá di chuyển mạnh xuống dưới, hãy bỏ qua nó. Không có mức giá nào là quá cao cho thị trường bò và không có mức giá nào là quá thấp cho thị trường gấu.

Hãy áp dụng tương tự khi bạn nhìn thấy bất kỳ cụm nến đẩy nào về phía dưới nhé. Hãy để nó di chuyển về phía dưới và rơi vào vùng tích lũy. Giao dịch của bạn sẽ được thực hiện khi có tín hiệu breakout khỏi mô hình lá cờ (flag).

Đây là những giao dịch mang lại lợi nhuận.

Sau đây là những kinh nghiệm của riêng tôi để thành công trong giao dịch:
  • Hãy học Phân tích kỹ thuật, nhưng ý của tôi không phải là học những thứ như đường trung bình động hay hỗ trợ/ kháng cự. Ý tôi là bạn hãy học cách giao dịch các mô hình, xem nó đang làm nên cấu trúc gì. Đó mới là giao dịch!
  • Đừng mù quáng nghe theo bất kỳ lời khuyên nào từ những người được gọi là nhà phân tích. Anh ta có thể là bậc thầy đối với bạn nhưng những bậc thầy này cũng có thể đến từ mép rìa của phân tích thị trường. Hãy tự đưa ra quyết định cho chính mình. Cho dù đó sẽ là một quyết định sai lầm nhưng ít ra bạn vẫn có thể học được một điều gì đó. Nếu bạn muốn trở thành một trader thành công, đừng nghe theo lời khuyên của bất cứ ai.
  • Để thắng thị trường, chúng ta cần phải thành thạo ba thành tố quan trọng của giao dịch, đó là: tâm lý vững chắc, một hệ thống giao dịch logic và một kế hoạch quản lý rủi ro hiệu quả. Đây giống như một chiếc kiềng ba chân vậy - chỉ cần mất đi một chân, chiếc kiềng sẽ mất thăng bằng. Những người mới bắt đầu thường mắc một sai lầm điển hình đó là tập trung hoàn toàn vào các chỉ báo và hệ thống giao dịch. Hãy đảm bảo những quyết định của bạn là chắc chắn. Những giao dịch của bạn phải được dựa trên những quy tắc được xác định đâu ra đó. Bạn phải có một cấu trúc để quản lý vốn, có thế thì mới ở lại với cuộc chơi được. Hãy quản lý vốn và rủi ro thật tốt cũng như biết khi nào nên chốt lời, khi nào nên dừng lỗ nhé!
Tôi sẽ dừng bút tại đây không thì nói dài, nói dai thành nói dại mất! Nhưng trước khi dứt lời, tôi muốn chia sẻ cho các bạn một điều quan trọng nhất mà tôi đã để dành cuối cùng.

Khi các bạn gặp phải rắc rối, các bạn thường hay đổ lỗi cho các yếu tố khác. Rất đau đớn khi nhìn lại những thất bại mà mình đã phạm phải, tôi biết! Nhưng đừng bao giờ nói rằng "Giá mà mình có một tài khoản bự hơn thì có lẽ mình đã ở lại với thị trường lâu hơn và đã giành chiến thắng." Thiếu vốn là một chuyện hoang đường. Hãy chấp nhận sự thật rằng bạn là một kẻ thua cuộc. Một kẻ thua cuộc không phải vì anh ta thiếu vốn, mà là vì thiếu suy nghĩ. Một kẻ thua cuộc có thể đốt cháy một tài khoản lớn nhanh như đốt một tài khoản nhỏ. Vấn đề thật sự của kẻ thua cuộc không nằm ở kích thước tài khoản mà nằm ở việc giao dịch quá mức và quản lý vốn một cách cẩu thả. Thực ra, lý do thiếu vốn là chỉ để giúp họ tránh khỏi hai sự thật đau đớn: sự thiếu sót trong kế hoạch quản lý vốn thực tế và sự thiếu kỷ luật. Nếu bạn cảm thấy kết quả giao dịch quá kém, hãy tạm dừng giao dịch một lúc và nhìn lại xem mình đã sai lầm ở đâu. Đây sẽ là cơ hội để bạn đánh giá lại giao dịch của mình.

"Bạn có thể thành công trong giao dịch chỉ khi nào bạn giao dịch bằng tất cả trí tuệ của mình."

Hãy tôn trọng những kiến thức bạn đã nhận được trong ngày hôm nay. Tôi chắc chắn bạn sẽ trở thành một trader thành công trong một ngày không xa!

Nguồn: quora.com

Đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 53 Xem / 4 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 180 Xem / 11 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 467 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,553 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên