[Trao đổi vui] Với cung mệnh ngũ hành của mình thì nên trade mặt hàng nào?

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,858
84,394
Hế lô anh em,

Cuối tuần thì chúng ta vui vẻ một chút. Hôm nay vào Group "Anh em TraderViet thiện lành'' thì mình có thấy một trao đổi khá vui vui, chính vì thế nên mình mang lên diễn đàn để anh em cùng thảo luận cho vui, nhưng cũng biết đâu sẽ giúp cho anh em tìm ra được con đường chân lý của mình. Đây là một post của một bạn cùng họ với mình trên group:

Thôi thì chúng ta cũng không cần phức tạp như khuyết hành gì thì trade gì. Bây giờ chúng ta xem mình là mệnh gì thì hợp với việc trade mặt hàng nào thôi.!

Về ngũ hành thì theo triết học cổ Trung Hoa, tất cả vạn vật đều phát sinh từ năm nguyên tố cơ bản và luôn trải qua năm trạng thái là: Hỏa, Thủy, Mộc, KimThổ. Năm trạng thái này gọi là Ngũ hành.

Vậy thì trong thị trường tài chính ngũ hành này là gì?

Đầu tiên, trong tự nhiên thì có rất nhiều yếu tố liên quan đến ngũ hành, tuy nhiên mình lấy cái ''Năng lượng'' của tự nhiên để phân chia các yếu tố. Năm yếu tố này là Nảy sinh - Mở rộng - Cân bằng - Thu nhỏ - Bảo tồn tương ứng với Mộc - Hỏa - Thổ - Kim - Thủy:

1. Mộc - nguồn năng lượng nảy sinh:

Mộc trong tài chính mình sẽ lấy các mặt hàng nông sản để làm đại diện - vốn được khai thác từ các cây trồng.

Mặt hàng này bao gồm một số đại diện: Cacao, lúa mì, đậu tương, ngô, cà phê,...

2. Hỏa - Nguồn năng lượng mở rộng:

Đây là một hành khá khó xác định, tuy nhiên dựa vào nguồn năng lượng mở rộng, mình sẽ lấy đại diện cho hành Hỏa là thị trường chứng khoán - Thị trường luôn mở rộng và tiến về phía trước.

Đây là một thị trường khá lớn với đa dạng mặt hàng: Chứng khoán, chứng khoán phái sinh trong và ngoài nước, chỉ số, chỉ số quỹ,..... Anh em có thể giao dịch chứng khoán cơ sở Việt Nam, chứng khoán phái sinh Mỹ, các chỉ số chứng khoán, và các mã chứng khoán Mỹ dưới dạng CFD,...

3. Thổ - Nguồn năng lượng cân bằng:

Thổ trong tài chính chắc chắn là các mặt hàng được sinh ra từ lòng đất rồi

Mặt hàng này bao gồm các đại diện: Dầu mỏ, gas, khí thiên nhiên, dầu đốt lò,.... Trong thị trường chứng khoán thì các công ty chứng khoán mang hành hỏa nhưng hàng hóa nó sẽ là hành thổ nhé.

4. Kim - Nguồn năng lượng thu hẹp:

Kim chắc chắn là các mặt hàng kim loại rồi, nguồn cung của các mặt hàng kim loại luôn là giới hạn (thu hẹp) vì nó là một nguồn tài nguyên hữu hạn.

Trong tài chính, hành Kim được đại diện bằng: Vàng, Bạc, Đồng, Platinum,....

5. Thủy - Nguồn năng lượng bảo tồn:

Hành Thủy mình sẽ lấy đại diện là thị trường Forex khi các đồng tiền được lưu chuyển giống như nước chảy, bên cạnh đó các đồng tiền được trao đổi qua lại và thường được bảo tồn giá trị của nó.

Đại diện của hành Thủy sẽ là thị trường FX với: USD, JPY, EUR, GBP,....

Quan hệ tương sinh:

Quan hệ tương sinh trong ngũ hành đó là: Mộc sinh Hỏa, Hỏa sinh Thổ, Thổ sinh Kim, Kim sinh Thủy, Thủy sinh Mộc

Quan hệ tương khắc:

Quan hệ tương khắc trong ngũ hành đó là: Mộc khắc Thổ, Thổ khắc Thủy, Thủy khắc Hỏa, Hỏa khắc Kim, Kim khắc Mộc.

Đơn giản thôi, chúng ta hãy chọn một thị trường tương sinh với mệnh của mình và tránh thị trường tương khắc với mình.... Vậy trong trường hợp này, mình mệnh Thổ thì mình sẽ hợp với thị trường Chứng Khoán và không hợp với trade Hàng hóa nông sản!

Một chút vui cuối tuần,
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
đờ mờ lão mạc hết sâu lúa mỳ đậu nành giờ đến chơi ngũ hành

mình hành mộc chắc chọn nông sản rồi ơ mà đệt nghe đồn mộc thủy tương sinh hớ hớ .... có tương lai với fx ....dìa

em mạng Thủy.
Vậy là cậu Vàng hợp với em rồi =)))
trade FX có vẻ thì hài hòa hơn :cool:

đờ mờ lão mạc hết sâu lúa mỳ đậu nành giờ đến chơi ngũ hành

mình hành mộc chắc chọn nông sản rồi ơ mà đệt nghe đồn mộc thủy tương sinh hớ hớ .... có tương lai với fx ....dìa
Tưởng cái này chuyên môn của bác chớ :D

Hớ hớ, tớ mệnh Thủy, vây là được phép theo đuôi cậu Vàng và mấy em fx chân dài roài ^^

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 112 Xem / 6 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 579 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 301 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 645 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên