Trì hoãn - làm sao để bắt đầu làm việc khi không có động lực? (phần 1)

Farrier

Active Member
723
3,682
Chúng ta đã tìm hiểu quá nhiều về thị trường nên chắc phần nào mọi người cũng cảm thấy ngán ngẩm, chính mình cũng cảm thấy ngán ngẩm vì suốt ngày chỉ đâm đầu vào mớ hỗn độn của thị trường. Thế nên hôm nay mình xin đổi gió chút xíu, muốn bàn với anh em về trì hoãn và cách làm sao để phá vỡ nó và trở thành một người chủ động, không còn bị trì hoãn kiểm soát và biến một số vấn đề trong cuộc sống của chúng ta đi vào ngõ cụt.

Trong một thời gian nào đó trước đây mình đã nhận ra rằng mình là người rất hay trì hoãn, thậm chí khi đã biết được vấn đề của mình, mình vẫn lười và trì hoãn việc tìm hiểu và giải quyết nó, mặc dù mình biết đây là điều rất cần thiết. Thời còn đi học đại học, mình đã hạ quyết tâm, áp dụng các phương pháp đặt mục tiêu để có một quá trình học hiệu quả và khoa học, nhưng rồi mình lại trì hoãn làm điều ấy, lên lớp ngồi vật vờ và chỉ tới những ngày gần đi thi, mình mới cuống cuồng lao vào học. Mỉa mai hơn nữa, là mình đã trì hoãn việc viết bài về chủ đề trì hoãn (chính là bài này). Đến một lúc nhận ra mọi thứ trong cuộc sống của mình đều rối tung lên và đi vào ngõ cụt, càng tìm cách giải quyết càng phát sinh nhiều vấn đề và luôn cảm thấy vội vã, không đủ thời gian để làm bất kỳ điều gì.

Khi nói chuyện với bạn bè và những người xung quanh, mình nhận ra rằng trì hoãn không phải là vấn đề của riêng mình, mọi người đều gặp vấn đề này. Cuộc sống thật phức tạp và có quá nhiều điều phải lo lắng. Hây dà!

Tình trạng trì hoãn của mình vẫn tiếp tục như nó vẫn từng như vậy, chỉ đến khi mọi thứ đã gần đến hạn hoặc không thể trì hoãn hơn nữa, mình mới bắt tay vào hành động và kết quả thì lúc nào cũng "thúi quắc". Mình nhận thức được rằng đó là một công việc mà mình cần làm, nhưng lại không có một chút cảm hứng nào để "xắn tay áo lên". Cách đây vài ngày, bạn mình đã gửi cho mình một bài viết về chủ đề "Làm sao để ép bản thân làm việc khi chúng ta không có một chút động lực". Khi đọc xong bài viết này, mình như được "mặt trời chân lý chói qua tim" vậy. Thế là mình bắt đầu ngồi vào bàn, mở laptop và viết về chủ đề này. Có thể kiến thức của mình tổng hợp được còn nhiều thiếu sót nhưng mình đã vượt qua được sự trì hoãn để viết bài này nên cũng có thể coi phương pháp này là có hiệu quả.

Để có thể tạo động lực cho bản thân thì đầu tiên chúng ta nên tìm hiểu gốc rễ của sự trì hoãn, trì hoãn đến từ đâu và tại sao chúng ta lại trì hoãn?

Theo những kiến thức mình đọc và tổng hợp, trì hoãn được phân ra làm 2 loại:

Promotion Focus: Đó một công việc chúng ta biết rằng sẽ tốt hơn nếu làm chúng, nhưng nó vẫn chưa tốt hơn đủ để chiến thắng sự lười của chúng ta. Ví dụ như khi thùng rác nhà bạn đã đầy, bạn nhận thức được rằng là nên tống khứ nó ra khỏi nhà nhưng thật là lười khi phải bỏ điện thoại xuống và lết cái mông ra khỏi giường để cầm một cái túi không được sạch sẽ cho lắm trong một khoảng cách vài chục bước từ nhà đến thùng rác công cộng, sau đó lại còn phải rửa tay nữa chứ. Và rồi bạn quyết định không làm. Nhưng vài ngày sau đó, thùng rác bốc mùi kinh khủng thì lúc đó bạn mới có đủ động lực để tống khứ nó đi, cảm xúc "tốt hơn" này đủ lớn để lấp đầy sự lười của bạn.

Prevented Focus: đây là một loài trì hoãn ảnh hưởng rất nhiều đến cuộc sống của chúng ta và thường là trì hoãn những việc quan trọng. Ví dụ: tuần sau bạn được giao công việc là thuyết trình cho một sản phẩm mới của công ty, bạn cảm thấy mình không đủ tự tin để đứng trước đám đông và bài thuyết trình của mình sẽ không cuốn hút được mọi người. Bạn sợ rằng mọi người sẽ đánh giá mình là một kẻ kém cỏi, thiếu tự tin và kỹ năng. Chính vì vậy, bạn trì hoãn và không hề có chút động lực để bắt tay vào làm. Đây là những sự việc gây căng thẳng cảm xúc sâu sắc. Và vì thế, ta làm mọi cách để né tránh chúng, trì hoãn chúng mấy ngày, mấy tuần, mấy tháng hoặc thậm chí mấy năm liền, dù ta biết đó là những điều tốt nhất cho ta. Ta cảm thấy bế tắc.

Cả hai loại trì hoãn này đều ảnh hưởng đến cuộc sống của chúng ta, tuy nhiên Prevented Focus có vẻ như sẽ mang lại hậu quả lớn hơn rất nhiều so với Promotion Focus, chịu mùi hôi thối vài ngày có vẻ sẽ ổn hơn so với việc mất đi công việc. Chúng ta hãy cùng nhau tìm hiểu sâu thêm về Prevented Focus.

Mark Manson, một blogger về "phát triển bản thân" rất nổi tiếng đã nghĩ ra một định luật về vấn đề này, tên nó là "Định luật né tránh của Manson"

"Một thứ càng đe dọa đến danh tính của chúng ta, chúng ta sẽ càng né tránh nó"

Một thứ càng đe dọa đến niềm tin của chúng ta thì chúng ta sẽ càng né tránh nó. Thuyết trình trước đám đông đe dọa đến niềm tin rằng ta là một người tự tin, tìm kiếm một công việc tốt hơn sẽ đe dọa đến niềm tin rằng ta là người có năng lực. Tiếp xúc với những người giỏi hơn chúng ta sẽ đe dọa đến niềm tin rằng mình là một người tài giỏi. Việc mình viết bài này sẽ đe dọa đến niềm tin rằng mình đã tìm hiểu sâu về trì hoãn, sợ gạch đá sẽ đến với mình tới tấp. Chúng ta trì hoãn những công việc cần thiết và quan trọng vì nó đe dọa trầm trọng đến niềm tin của mình.

Chàng trai muốn trả thù kẻ đã giết chết mẹ mình trong bộ phim Forgotten, đã trì hoãn đến phút cuối cùng câu hỏi cho kẻ sát nhân "Có phải cha tôi đã thuê anh giết mẹ tôi để lấy tiền bảo hiểm hay không?", vì anh sợ sự thật, anh sợ câu trả lời sẽ đe dọa đến niềm tin của mình về cha.

Thật là dễ dàng nếu sống trong ảo tưởng, thật là sợ hãi và khó chịu khi phát hiện ra bản thân chúng ta không hề "ngon" như ta tưởng tượng. Sự thật thật phũ phàng.

Vậy làm sao chúng ta có thể vượt qua vấn đề này? Mọi người hãy đón chờ phần sau nhé!

Cảm ơn mọi người đã theo dõi! Đừng quên like và comment ủng hộ mình nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
điểm danh nghỉ tết hai hôm nay đi vào lối sinh hoạt vô kỷ luật đây.có mỗi cái việc rút mấy triệu USD demo ra mà thấy lười quá nên không thèm rút.rút ra được rồi nhiều tiền quá lại sinh lười biếng mất nết.:D:D:D

Em xin lỗi bác vì đã phải trì hoãn like bài này của bác vì em hóng phần 2 quá ạ.:(

Hóng phần 2. Mình đã trì hoãn nhìu việc và khi nhận ra thì mình đã mất cơ hội... Cơ bản vì lười + sợ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 771 Xem / 60 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 16 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 90 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 97 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,965 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên