Trí tưởng tượng của Trader lợi hại ra sao?

captainfx

Editor
Trial mod
2,023
13,194
Bài viết của bạn Thành Ngân Võ đăng trong group facebook Anh Em TraderViet Thiện Lành https://www.facebook.com/groups/anhemTraderViet/

Bài đã đăng 2 phần và đang còn phần tiếp theo chưa đăng.
-----------------------

Trí Tưởng Tượng Của Trader

1. Học được 1 phương pháp nào đó và test quá khứ thấy gần như ăn chắc. Bắt đầu nạp tiền quất thật thì mới biết là không dễ ăn vậy toanh như chơi.

2. Khi ngồi nghiệm nghiệm 1 biểu đồ và phán trong đầu nó sẽ về giá xxx. Sau đó đúng là giá về đó thật. Thử lần 2 giá sẽ về yyy và 2 ngày sau giá về đó thật. Khi vào lệnh thì ôi sao kì vậy ta. !!!

3. Sau khi vào lệnh đã có lời và trong bụng zui zui. Bạn nói nhỏ với mình nó sẽ về tp nhanh thôi còn 20pip nữa. Đi ăn xong về lệnh âm. Và bạn vò đầu ngắt tóc.

Lần sau khi nó lời 1 tí bạn ngay lập tức hái rau luộc. Và nó đi ngang qua TP sau vài cây nến.

4. Khi join vào 1 nhóm tín hiệu bạn e dè và nói với lòng mình. Tao phải kiểm tra xem tín hiệu này có ok không. Sau khi test 3_4 lệnh thấy nó đúng quá. Nạp tiền trade thì . 'Sao kì ta .' rõ ràng mấy lần trước ok mà. Và up lên group . "Mình đang âm có ai giống mình không . hãy cho mình biết mình không lẻ loi một mình."

5. Tưởng tượng ra số tiền tương đương số lot và bỏ qua luôn rủi ro.

Bạn nói trong đầu rằng mấy trade trước bạn ăn đều 20pip . Nếu 0.1 thì được 20$, nếu 1 thì 200$ và nếu lần trước mà vào 5 lót thì có 1000 rồi. Haha. Vậy giờ canh full margin vào . Lúc này bạn cho rằng không bao giờ lệnh của bạn thất bại. Và có thể vài lần bạn đạt được nó. Nhưng cần 1 lần lot tăng lên và xóa sạch tk của bạn. Cái này làm bạn tăng lót vô duyên.

ascontent.fsgn5_1.fna.fbcdn.net_v_t1.0_9_78767965_255687838776b3259b611fbf12816155a0e9c4b831dc.jpg

6. Tưởng tượng ra các nguyên tắc của lần sau.

Lần này bạn vào 1 lệnh và nó đi lời 1 tí xong âm và tiếp tục âm và gần đến Sl. Thế là bạn cắt lỗ.

Sau khi cắt lỗ giá đi theo chiều trade của bạn mà không đá Sl. Bạn ngay lập tức tạo ra nguyên tắc là cứ để đó không quan tâm cho đến khi nó TP hoặc Sl. Và cuối cùng bạn nghĩ ra Nhưng chưa bao giờ thực hiện được. Bạn ,nhồi ,cắt ,Dời Sl. Dời TP. Chứ không ngồi yên

7. Tưởng tượng ra bảng excel thần thánh , thần kinh.

Khi có lãi não bạn bắt đầu tưởng tượng. Nếu 1000$ và tuần này bạn đã kiếm 20% vậy thì 1 tháng 80% 1 năm 12*80% waoo. Thật tuyệt , hãy thử làm 1 bảng excel kết hoạch triệu phú sau +1 năm. Và cuối cùng 1 năm sau bạn đếm số lần bạn nạp tiền vào lại là bao nhiêu.

8. Tưởng tượng lớp học luôn có phép màu thần thánh và cái kết

Khi trade cứ sai bạn luôn tưởng rằng có 1 phương pháp thần bí nào đó đang tồn tại hoặc ai đó đang sở hữu. Vì thế bạn tò mò các status up lợi nhuận, các bài bật mí nhẹ phương pháp lượm đều và nhiều , siêu xe, biệt thự,du lịch 5 châu bốn bể.

Sau khi đăng ký lớp học xong thì ôi trời. Bolinger band, stochastic, rsi, adx, macd, MA,s uper trend, cci,... vòng vòng đã hầu như học rồi.

Tưởng tượng này làm bạn tôn bái ông thầy ban đầu và chửi rủa về sau và mất 1 đống phí.

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Pp trading như 1 vũ khí. Rơi vào tay chiến thần thì đó là thần binh. Rơi vào tay các bác thì nhiều lắm cũng vứt vào xó nhà lâu lâu có chuyện lại lôi ra khè thiên hạ. Muốn kiếm dc tiền từ tay ng khác thì phải biết mình cần làm gì và đang làm gì. Còn cứ xà quần theo kiểu nước tới đê ngăn giặc tới tướng đỡ, đến đâu tính đến đó là thua. Kẹt lắm mới tuỳ cơ ứng biến. Chứ bt luôn phải có kế hoạch đầy đủ rõ ràng. Trật khỏi tính toán thì mình cũng chạy chứ ở lại mà chèo kéo thì chầy cối 1 hồi thiệt thòi cũng là mình cả.
Ngẫm nghiệm dc điều tôi nói các bác sẽ thấy trading dễ ẹc. Còn ko thật sự hiểu và chấp nhận thì vĩnh viễn chỉ học với mài và quanh quẩn thua lỗ không thể kiểm soát mà thôi

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 529 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 120 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,216 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 231 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 487 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên