Triết lý trading CỰC THẤM từ chiến binh kiếm thuật Nhật Bản Miyamoto Musashi!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,294
32,446
Xin chào cả nhà!

Sau đây là chia sẻ của Ryan Littlestone - người bước vào thế giới tài chính hơn 27 năm trước. Anh bắt đầu sự nghiệp của mình với vai trò là thành viên sáng lập của LME Rudolf Wolff. Anh làm việc ở bộ phận back office, giao dịch chứng quyền LME và sau đó đến bàn thực hiện môi giới lệnh cho khách hàng trên LME và hầu như mọi thị trường toàn cầu lớn.

Triet-ly-trading-tu-chien-binh-kiem-thuat-Nhat-Ban-Miyamoto-Musashi-TraderViet1.png

Ryan Littlestone​

Quy tắc giao dịch quan trọng nhất của Ryan là: "Trading không phải là học cách chiến thắng, mà là học cách không thua".

Chúng ta cùng bắt đầu với chia sẻ của anh thôi... Nếu thấy tâm đắc với các triết lý dưới đây thì đừng quên SHARE bài viết để mình có thêm động lực làm thêm bài hay cho anh em nhé!

------------------------------------​

Cuốn sách "The Book of Five Rings" của Miyamoto Musashi về chiến lược kiếm thuật Nhật Bản là một trong những cuốn hay nhất về trading mà tôi từng được đọc.

Trong thời gian thư giãn, tôi đã đọc rất nhiều và khi tìm vài cuốn để đọc. tôi đã bắt gặp cuốn này - "The Book of Five Rings" của Miyamoto Musashi, được dịch từ những ghi chép của ông về Kenjutsu Nhật Bản từ năm 1645. Tôi không mong đợi bất kỳ sự liên kết nào đến trading, nhưng ngay trong những trang đầu tiên, tôi đã không thể ngừng khớp liên tưởng những câu chữ của tác giả về võ thuật và chiến lược của ông với những gì chúng ta đang làm hàng ngày trên thị trường. Tôi có thể hiểu tại sao cuốn sách này lại được sử dụng cho các bài học cho trading. Nó tuy ngắn, nhưng cực đáng đọc. Tôi đã đọc bản dịch của Thomas Cleary.

Triet-ly-trading-tu-chien-binh-kiem-thuat-Nhat-Ban-Miyamoto-Musashi-TraderViet6.jpg

Miyamoto Musashi (宮本 武 蔵, 1584 - 1645), còn được gọi là Shinmen Takezō, Miyamoto Bennosuke hoặc, theo tên Phật học của ông - Niten Dōraku, là một kiếm sĩ lão luyện của Nhật Bản. Ông trở nên nổi tiếng và thường được biết đến qua những câu chuyện về kiếm thuật xuất sắc của mình trong nhiều trận đấu tay đôi, ngay cả khi còn rất trẻ. Ông là người sáng lập ra phong cách kiếm thuật Hyōhō Niten Ichi-ryū hay Niten-ryū và là tác giả của "The Book of Five Rings" (五 輪 の 書 Go Rin No Sho), một cuốn sách về chiến lược, chiến thuật và triết học vẫn còn được nghiên cứu cho đến tận ngày hôm nay.

"Không có chiến binh nào trên thế giới ngày nay thực sự hiểu được Đường lối của chiến lược".

Điều tương tự cũng áp dụng cho mọi trader. Tất cả chúng ta đều tìm thấy thị trường ngách của mình trong nhiều chiến lược và mỗi chúng ta đều đạt được nhiều cấp độ thành công khác nhau. Không bao giờ có một chiến lược hiệu quả cho mọi thời điểm.

"Nói chung, Đường lối của chiến binh là kiên quyết chấp nhận cái chết".

Đây là một trong những dòng văn nổi bật nhất trong cuốn sách. Nếu chúng ta không thể học cách chấp nhận rằng chúng ta sẽ thua, chúng ta sẽ chẳng thể học cách đối phó với thất bại (cũng như giảm thiểu nó) khi nó xảy ra.

"Bạn không nên có một vũ khí yêu thích. Việc trở nên quá quen thuộc với một loại vũ khí cũng là một sai lầm nếu bạn không biết đủ về nó".

Điều này sẽ áp dụng đúng cho phân tích kỹ thuật. Đừng quá vội vàng để loại bỏ những gì đang xảy ra với các chỉ báo khác, cũng đừng quá chiều chuộng cho một khung thời gian. Có nhiều câu chuyện khác nhau xảy ra vào mọi khung thời gian và chúng có thể khớp với nhau để củng cố cho suy nghĩ của bạn hoặc nói cho bạn biết lý do tại sao bạn không nên thực hiện một giao dịch mà bạn đang xem xét.

"Luôn có sự đánh lạc hướng trên mọi Đường lối. Nếu bạn nghiên cứu một Đường lối mỗi ngày, mà tinh thần lại xao nhãng, bạn có thể cho rằng bạn tuân theo một Đường lối tốt, nhưng về mặt khách quan thì đó không phải là Đường lối đích thực. Cho dù bạn có đang đi theo một Đường lối đúng đắn, nhưng chỉ cần một chút xao nhãng, thì sau này nó sẽ trở thành một sự sai lầm lớn. Bạn phải nhận ra điều này".

Vâng, để đạt được kỷ luật đã khó rồi, việc duy trì nó lại càng khó gấp bội. Bạn cần biết khi nào bản thân mình đang xao nhãng hoặc mất tập trung khiến tổn thất gia tăng lên. Tất cả chúng ta đều đã ở giai đoạn đó và khi nó xảy ra, đôi khi điều tốt nhất là dừng (hoặc giảm) giao dịch và tập trung vào việc lấy lại kỷ luật.

"Đường lối của chiến lược là Đường lối của tự nhiên. Khi bạn đánh giá cao sức mạnh của sự tự nhiên, nắm được nhịp điệu của bất kỳ tình huống nào, bạn sẽ có thể đánh trả và tấn công kẻ thù một cách tự nhiên".

Đã bao nhiêu lần bạn đổ lỗi cho các "big boy" về các động thái trên thị trường và các lực lượng thị trường bất chính đang cố gắng săn stoploss của bạn? Nếu bạn biết và hiểu cách thị trường hoạt động (Đường lối của tự nhiên), thì bạn nên học cách giao dịch trong những điều kiện cụ thể đó. Nếu bạn cũng đặt stoploss ở nơi mà những người khác cũng đặt thì đừng phàn nàn về việc bị săn stoploss nhé!

Triet-ly-trading-tu-chien-binh-kiem-thuat-Nhat-Ban-Miyamoto-Musashi-TraderViet4.jpg

"Tóm lại, Đường lối của Phái Ichi là tinh thần chiến thắng, bất kể vũ khí và quy mô của họ".

Khi tôi bắt đầu giao dịch, suy nghĩ đầu tiên của tôi không phải là chiến thắng, mà là làm thế nào để không thua. Chiến thắng có thể có nhiều lớp nghĩa trong trading. Nếu tôi không thích hành động giá và tôi chấp nhận một khoản lỗ nhỏ thay vì để bị chạm dừng lỗ, thì điều đó có vẻ đã là một chiến thắng vì tôi lỗ ít hơn dự định trong trường hợp giá chạm stoploss. Ngược lại, nếu tôi chốt lời ít hơn so với mức take profit của mình, thì đó vẫn là chiến thắng, cho dù giá vẫn tiếp tục đạt mục tiêu của tôi. Tuy nhiên, nếu tôi để giao dịch tự hoạt động dựa trên các điểm dừng của mình thì đó thậm chí còn là chiến thắng lớn hơn, một chiến thắng cả về tiền tệ lẫn tâm lý. Do vậy, từng tập trung vào số lượng, mà hãy tập trung vào việc làm đúng nhiều hơn số lần bạn làm sai.

"Từ một điều, biết vạn điều. Khi bạn đạt được Đường lối của chiến lược, sẽ không có một thứ nào mà bạn không thể nhìn thấy. Bạn phải học chăm chỉ".

Không có cú trade nào giống cú trade nào và mọi biến động giá cũng khác nhau, nhưng kể cả có như vậy thì bạn vẫn có thể tìm thấy các mô hình và chuyển động diễn ra thường xuyên. Nếu bạn biết điều này, bạn có thể xây dựng cho mình một watchlist trong tinh thần để kiểm tra các bước đi cụ thể, để khi bạn nhìn thấy cơ hội, bạn có thể tưởng tượng (và lập kế hoạch) cho nhiều kết quả khác nhau. Như tôi, tôi chỉ thích giao dịch khi biết điểm dừng lỗ có thể đang ở đâu, điều gì có thể xảy ra nếu chúng ta thấy hiện tượng "stop hunt", giá có thể bị cản tại đâu kể cả khi tôi có giao dịch đúng. Từ một điều, tôi biết được nhiều điều. Luôn cố gắng và lập kế hoạch cho càng nhiều kết quả giao dịch của bạn càng tốt!

"Đường lối của chiến binh không bao gồm các Đường lối khác, chẳng hạn như Nho giáo, Phật giáo, một số truyền thống, thành tựu nghệ thuật và khiêu vũ nhất định. Nhưng kể cả khi chúng không là một phần của Đường lối, nếu bạn hiểu về Đường lối một cách rộng ra, bạn sẽ thấy nó nằm trong mọi thứ. Mỗi người phải tự đánh bóng Đường lối cụ thể của riêng họ".

Có rất nhiều kiểu trader và mặc dù chúng ta phải tìm ra phong cách cụ thể của riêng mình, nhưng chúng ta không nên bỏ qua tất cả các phương pháp khác. Một technical trader thuần tuý không nên bỏ qua các phân tích cơ bản. Nói như vậy không có nghĩa là các trader cần phải có bằng cử nhân về Kinh tế, mà họ chỉ cần hiểu được các yếu tố đơn giản như những gì ngân hàng trung ương hoặc nền kinh tế đang làm để lồng ghép vào phân tích kỹ thuật của mình.

"Định thời điểm trong chiến lược và trong mọi thứ, bạn sẽ không thể thành thạo timing nếu không thực hành nhiều".

Đây là tai hại của rất nhiều trader, bao gồm cả tôi. Tôi có một khuyết điểm đó là vào lệnh quá sớm cho một số giao dịch dài hạn của mình. Dù tôi có cố gắng và kiềm chế bản thân đến đâu, tôi vẫn luôn bị kích động bởi FOMO (chứng sợ bỏ lỡ), dẫn đến việc thoát lệnh quá sớm. Tôi nhận thấy rằng điều đó chủ yếu chỉ xảy ra trong giao dịch đầu tiên của tôi (nếu tôi đang lấn sân qua các thị trường nào đó). Sau lần đầu tiên ấy, tôi mới có thêm kiên nhẫn để chờ đợi các điểm entry khác của mình.

Triet-ly-trading-tu-chien-binh-kiem-thuat-Nhat-Ban-Miyamoto-Musashi-TraderViet3.jpg

"Đường lối nằm trong cách huấn luyện. Hãy làm quen với mọi nghệ thuật. Hãy nắm rõ Đường lối của tất cả các ngành nghề. Phân biệt giữa được và mất trong các vấn đề thế gian. Phát triển khả năng phán đoán và hiểu biết trực quan cho mọi thứ. Nhận thức được cả những điều không thể nhìn thấy. Hãy chú ý ngay cả những điều lặt vặt."

Bạn chỉ có thể học hỏi từ những người khác nếu áp dụng những gì bạn học được và trau dồi nó theo cách của riêng mình. Bạn không thể xây dựng những kinh nghiệm tích cực nếu không vượt qua những trải nghiệm tiêu cực. Hãy học hỏi từ những người phù hợp, chứ tuyệt đối đừng sao chép. Bạn cần phải hiểu cách thức hoạt động của họ và chiến lược của họ, từ đó biết lý do tại sao bạn nên học hỏi theo và đặt mục tiêu hợp lý cho bản thân cũng như cuộc sống của bạn. Hãy tìm hiểu điều gì sẽ tạo ra sự khác biệt đáng kể cho thu nhập của bạn.

"Điều quan trọng là hãy bắt đầu bằng cách đặt ra những nguyên tắc rộng lớn này vào trong tim bạn, và rèn luyện theo Đường lối của chiến lược. Nếu bạn không nhìn mọi thứ trên diện rộng, bạn sẽ khó có thể nắm vững chiến lược. Hơn bất kỳ điều gì khác để bắt đầu, bạn phải đặt con tim của bạn vào chiến lược và nghiêm túc gắn bó với Đường lối của mình".

Xin đừng đổ lỗi cho người khác khi trading. Chúng ta là người tự nhấn nút Buy và Sell. Chúng ta là người tự đặt ra mức dừng lỗ và chốt lời. Kiếm được tiền hay không là do chính chúng ta chứ không ai khác, vì vậy, nó tuỳ thuộc vào cách chúng ta hành động đúng đắn từ những cái sai và kiên trì với con đường đó. Nếu không, chúng ta sẽ thua, đơn giản vậy thôi. Hãy quên sự may mắn đi, nó có thể xảy ra, nhưng đó không phải là một chiến lược để giao dịch. Hãy quên hy vọng đi, vì nếu bạn phải hy vọng vào một cú trade nào đó, thì tức là bạn đang giao dịch không đúng cách. Hãy tiếp tục học mỗi ngày, cho đến khi nào bạn tìm thấy "Đường lối" của riêng mình!

Nguồn: forexflow.live
Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,498 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 347 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 874 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 276 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,759 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên