[Trò chuyện vui vẻ] Bạn đã thay đổi như thế nào từ khi biết đến trading?

Thống

Active Member
1,920
8,374
Mình mở topic để mọi người cùng nhau vào chia sẻ những trải nghiệm, bài học, cảm xúc,... từ trading.

Với mình thì trading đã "tặng" mình rất nhiều bài học bổ ích. Trong đó đáng nói nhất chính là quản lý vốn và tâm lý. Đây là 2 yếu tố bắt buộc cần có trong trading cũng như cuộc sống.

Quản lý vốn nói rộng ra chính là quản lý tài chính cá nhân. Nếu chúng ta sử dụng tiền bạc một cách lãng phí thì đến 1 lúc nào đó nợ nần sẽ đè "chết" giống như cái cách mà tài khoản bị đốt cháy.

Còn với tâm lý giao dịch, thì đây là lĩnh vực mình rất thích. Tâm lý là thứ đóng góp đến 60% sự thành công trong trading. Còn với cuộc sống hàng ngày, mình nghĩ tâm lý chiếm phải đến 90% sự thành công.

Trading giống như 1 cuộc sống thu nhỏ, thông qua những trải nghiệm vui buồn với nó, mình có thể áp dụng những kinh nghiệm này vào những hoạt động thường ngày khác. Và chúng mang đến rất nhiều lợi ích không ngờ.

Bạn đã thay đổi như thế nào từ khi biết đến trading.jpg

Đó là mặt tích cực của trading, còn về mặt tiêu cực thì trading dễ... đốt tiền quá. Lóng ngóng vớ vẩn là bay nóc tài khoản.

Đấy là trải nghiệm của mình, còn bạn thì sao? Từ khi biết đến trading, bạn được gì, và mất gì? Mình muốn nghe câu chuyện của bạn...

Happy Trading

Xem thêm:

>> Tại sao bạn nên trade cẩn trọng kể cả với tài khoản nhỏ?

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
từ khi đọc gần xong quyển theo dòng chảy cơ hội....chả ngạc nhiên trước bất cứ thứ j

Từ khi bước chân vào fx đến nay em cảm thấy mình khỏe mạnh ra nhiều vì lóc cóc đi bộ mỗi ngày,tinh thần sảng khoái vô tư lự không còn biết đến phiền muộn là cái gì nữa,muốn ăn thì ăn,muốn ngủ thì ngủ tự do tự tại một mình một vương quốc.vì ở trong rừng mà,nhà cửa tất tật nhờ ông thần đèn market đốt hết rồi nên chẳng còn gì phải lo lắng sợ hãi nữa!:D
Mời anh @thangco vào cho ý kiến tiếp, em kết anh nhất ạ...

Trading giúp mình thừa nhận khuyết điểm của bản thân để cải thiện. Khuyết điểm thì bản thân ai cũng nhận ra đầu tiên, không cần người khác nhắc. Vấn đề là chúng ta lảng tránh, không thừa nhận khuyết điểm. Chúng ta tự biện bạch với nhiều lý do:
+ ở một số tình huống, nó có tác dụng tích cực.
+ ta có những ưu điểm khác bù trừ.
+ ta vẫn sống tốt với các khuyết điểm trên. Chỉ những kẻ kém cỏi mới sợ hãi khuyết điểm và phải thay đổi.
+ khuyết điểm của mình chẳng nghiêm trọng mấy khi so sánh với của người khác.
+ khuyết điểm ai cũng có, người thành công cũng có khuyết điểm thôi. Sao phải nghiêm trọng.
..
Đủ cả mớ lý do cho con người lảng tránh điều này. Mình cứ đánh lừa bản thân nhưng kết quả giao dịch nói lên sự thật một khi thất bại đủ đau cho mình xem xét lại nguyên nhân.
Còn như bạn lờ luôn mọi cơn đau đã trải qua và không muốn tìm hiểu nguyên nhân, mình chắc chắn bạn là con nghiện không lối thoát rồi!

Hiểu và cảm nhận rõ đc các hiệu ứng tâm lý hơn để làm chủ mình ạ:)

Trầm cảm,tự kỷ và có ý định tự tử, à đó là giai đoạn đầu thôi lần sau đỡ hơn rồi

Em thấy thay đổi nhiều lắm luôn, từ 1 chủ nợ giờ thành con nợ, từ 1 người lúc nào cũng rủng rỉn tiền trong túi thành kẻ túi trống không.

Trầm cảm,tự kỷ và có ý định tự tử, à đó là giai đoạn đầu thôi lần sau đỡ hơn rồi
Em thấy thay đổi nhiều lắm luôn, từ 1 chủ nợ giờ thành con nợ, từ 1 người lúc nào cũng rủng rỉn tiền trong túi thành kẻ túi trống không.
Từ hai bàn tay hai bác gây dựng nên con số nợ khổng lồ lol
Xem ra đây là nghiệp chướng của hai bác rồi

Tôi có một thằng em họ, cũng mon men vào trader tiền ảo, và tôi nói chuyện với nó 2 buổi -> sau khi gặp lại nó nói em đã bỏ hẳn rồi :).

Trader theo tôi không dành cho những bạn chưa vững vàng về tài chính, trade để đốt tiền, thời gian thì được;)!

Thớt nói chuẩn quá.
2 yếu tố tâm lý và quản lý vốn làm mình thất bại các dự án trước đây.
Công nhận từ lúc học trading 2 mảng này vững hẵn lên, dù không theo tới cùng thì vẫn hữu ích về sau (cho hầu hết các lĩnh vực).

thật ra biết đến trade cũng như một sự tình cờ và cũng như duyên số ... nó cũng giúp mình thay đổi khá nhiều , và cứng hơn từng ngày về mặt tâm lí đấy
Trước kia thì đã im im ít nói rồi , giờ thành ra lạnh lùng bất cần hơn ( chắc mất tiền nhiều nên bản chất cũng bị biến hóa sau những cú vấp ," kiểu bốc cháy lên cơn hận thù trong anh , cơn hận thù trong anh" ^^) sống trong cảm giác đó lâu thì thành ra tự nhiên trong người xuất hiện cảm giác kiêu ngạo bất tuân sao ấy , mà đứng ở đâu cũng cảm giác mình như đang đứng ở một không gian khác vậy , lẻ loi , cô đơn ... trading là một cuộc sống đầy cô đơn !
Nhìn bọn khác tầm tuổi mình ăn chơi tiêu pha , vui vẻ khoái hoạt , chơi bời tung tăng khắp chốn còn mình thì lúc nào cũng nến với sóng , làm bạn với nến rồi nhìn sóng này nọ , lắm lúc cũng buồn bực lắm chứ ... lại chạy ra làm 50- 100 cái chống đẩy để lấy lại tâm trạng , được thêm thói quen thể dục nếu không cũng ngỏm vì tự kỉ
Còn về cái lòng tham và ham muốn , rồi rèn luyện kỉ luật thành ra cái hệ quả này làm mình phải bỏ cả hút thuốc ,rồi bia bọt cũng giã từ nốt , coffee cũng không , nói không với những cái có chất kích thích não bộ như vậy để có một cái đầu tỉnh táo hoàn toàn .....
Kể ra thì cũng còn nhiều lắm nhưng viết tạm thế thôi , đây là một chuyến hành trình dài , có thể là 1-2 năm , 3-4 năm , hoặc cả đời không có đích đến nên đừng có vội vàng , tôi tin một ngày không xa tôi cũng sẽ thành công , và bạn cũng vậy , có người nhanh có người chậm , có người thì không bao giờ ... . nhưng đừng bao giờ bỏ cuộc , phải có niềm tin vào bản thân mình chứ , cứ lặng lẽ mà đi , rồi sau này nhìn lại chặng đường cũng thấy nó ĐÁNG thôi mà .. haha

Nhờ có trading em mới thấy rằng bản thân mình cũng có thể mang ra để trade được..
P/s: mỗi tội không có thanh khoản ạ..:D

Hồi mới vào trading tôi nghĩ sau này sẽ giới thiệu cho những thằng nhỏ tuổi hơn bước vào nghề này, nhưng sau thời gian thì đã thay đổi.

Tôi thấy tuổi trẻ không nên trading làm gì cuộc sống phần lớn đều bị khép kín lại, cứ nên làm tốt nghề chuyên môn của mình sau khhi tiền rủng rỉnh rồi học trading cũng chưa muộn.

Khhi có tiền tâm lý tốt hơn, học bài bản hơn, thời gian thoải mái hơn vì không nhất thiết phải cố kiếm tiền khi cơ hội chưa tới => thành công sẽ đến sớm hơn.

Túm lại dưới 28 không nên tray với chả đinh làm gì các bạn ạ vì nó nguy hiểm ở chỗ bạn không kiếm ra tiền thì lấy gì bạn nuôi sống bản thân và vk con. Bạn làm nghề khác bạn có dốt tí nhưng vẫn có tiền haaa

Chúc mọi người may mắn!

thật ra biết đến trade cũng như một sự tình cờ và cũng như duyên số ... nó cũng giúp mình thay đổi khá nhiều , và cứng hơn từng ngày về mặt tâm lí đấy
Trước kia thì đã im im ít nói rồi , giờ thành ra lạnh lùng bất cần hơn ( chắc mất tiền nhiều nên bản chất cũng bị biến hóa sau những cú vấp ," kiểu bốc cháy lên cơn hận thù trong anh , cơn hận thù trong anh" ^^) sống trong cảm giác đó lâu thì thành ra tự nhiên trong người xuất hiện cảm giác kiêu ngạo bất tuân sao ấy , mà đứng ở đâu cũng cảm giác mình như đang đứng ở một không gian khác vậy , lẻ loi , cô đơn ... trading là một cuộc sống đầy cô đơn !
Nhìn bọn khác tầm tuổi mình ăn chơi tiêu pha , vui vẻ khoái hoạt , chơi bời tung tăng khắp chốn còn mình thì lúc nào cũng nến với sóng , làm bạn với nến rồi nhìn sóng này nọ , lắm lúc cũng buồn bực lắm chứ ... lại chạy ra làm 50- 100 cái chống đẩy để lấy lại tâm trạng , được thêm thói quen thể dục nếu không cũng ngỏm vì tự kỉ
Còn về cái lòng tham và ham muốn , rồi rèn luyện kỉ luật thành ra cái hệ quả này làm mình phải bỏ cả hút thuốc ,rồi bia bọt cũng giã từ nốt , coffee cũng không , nói không với những cái có chất kích thích não bộ như vậy để có một cái đầu tỉnh táo hoàn toàn .....
Kể ra thì cũng còn nhiều lắm nhưng viết tạm thế thôi , đây là một chuyến hành trình dài , có thể là 1-2 năm , 3-4 năm , hoặc cả đời không có đích đến nên đừng có vội vàng , tôi tin một ngày không xa tôi cũng sẽ thành công , và bạn cũng vậy , có người nhanh có người chậm , có người thì không bao giờ ... . nhưng đừng bao giờ bỏ cuộc , phải có niềm tin vào bản thân mình chứ , cứ lặng lẽ mà đi , rồi sau này nhìn lại chặng đường cũng thấy nó ĐÁNG thôi mà .. haha
Comment của bác hơi nghịch lý: Nếu có người mất cả đời không thành công thì chả phải từ bỏ sớm còn hơn là đau cả đời sao.

Comment của bác hơi nghịch lý: Nếu có người mất cả đời không thành công thì chả phải từ bỏ sớm còn hơn là đau cả đời sao.
Hì. Câu đấy cũng nhiều góc cạnh lắm bác ạ . Có thành công được hay không thì phải xem bản thân trả giá như nào đã . Giả dụ như lấy thang giá là 10 . Một người trong 10năm chỉ có thể chiếm được 3/10 . Còn người kia trong 3 năm chiếm tận 8/10 áp lực hơn ,vất vả hơn thành tựu sẽ cao hơn .
Còn vấn đề cả đời không thành công là do họ kiên trì nhưng bị lầm đường lạc lối .... quanh quẩn trong một vòng tròn và lặp đi lặp lại những điều đó . K có sự thay đổi sẽ k có được sự đột phá ^^

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,494 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 334 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 849 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 252 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 388 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 130 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,751 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên