Trong Trading, tại sao chỉ nên trade những gì mình thấy, đừng bao giờ trade những gì mình nghĩ?

Trong Trading, tại sao chỉ nên trade những gì mình thấy, đừng bao giờ trade những gì mình nghĩ?

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,334
28,931
Trong khi phân tích, chúng ta khó tránh khỏi việc để các yếu tố mang tính chủ quan chen vào. Trader chúng ta chỉ có thể tìm cách hạn chế sự chủ quan trong giao dịch xuống hết sức có thể, để chúng ta có được một trade mang tính khách quan sáng suốt và phản ánh đúng thị trường hiện tại nhất có thể.

Mình tin rằng có rất nhiều trader đã từng giao dịch kiểu như thế này: Hiện tại biểu đồ đang có dấu hiệu này, tôi nghĩ rằng giá sẽ tăng, và thế là buy thôi. Đó là kiểu giao dịch theo những gì chúng ta nghĩ. Chúng ta nhìn biểu đồ, và nghĩ ra hướng đi cho giá. Thường thì chúng ta sẽ giao dịch theo hướng chúng ta nghĩ mà ít khi kiểm nghiệm lại những gì chúng ta nghĩ là đúng hay sai.

Các bạn có để ý rằng, với một phương pháp giao dịch mà chúng ta biết, dù muốn hay không sẽ có lúc chúng ta không tránh khỏi việc giao dịch theo hướng mà chúng ta nghĩ nó là đúng. Trước đây mình thường xuyên như vậy. Mình cũng mất kha khá thời gian để loại bỏ thói quen này.

Có rất nhiều trader giao dịch theo những gì họ nghĩ, nhưng hầu như chúng ta bị thua lỗ nhiều hơn là có lợi nhuận, mỗi lần như vậy không khác gì chúng ta bị thị trường tát cho một gáo nước lạnh vào mặt. Bởi vì thị trường không đi đúng theo hướng mà chúng ta nghĩ. Thực ra thì đây là một thực tế rất chi là bình thường, nhưng chúng ta lại rất dễ sa vào tâm lý bởi những trường hợp như vậy. Nếu chúng ta nhận ra được tình trạng này sớm thì chúng ta sẽ nhanh chóng quay trở lại việc giao dịch. Nhưng mình nhận thấy rằng có rất nhiều trader dễ dàng thất vọng vì những trường hợp như vậy.

Việc giao dịch dựa trên những gì mình nghĩ, chưa nói đến chuyện đúng sai, mà chúng ta cần hiểu một điều rằng, thị trường là ngẫu nhiên, và nó không quan tâm bạn là ai cả. Cùng một thời điểm, bạn nghĩ rằng thị trường tăng, nhưng biết đâu cũng có một người giống bạn nghĩ rằng thị trường sẽ giảm. Một bên mua, một bên bán. Nhưng thị trường vẫn sẽ chạy theo ý của nó bất kể bạn có nghĩ gì đi nữa. Vậy cho nên, thuận theo thị trường chúng ta kiếm được tiền, chống lại thị trường, chúng ta mất tiền.

Cách tốt nhất để hạn chế điều này, đó là hãy sử dụng phương pháp của bạn như một chiếc máy ảnh, chụp lại những diễn biến trên thị trường. Thị trường đang như thế nào, chúng ta phản ánh lại y chang như vậy, phản ánh lại, không phải là diễn tả lại theo như ý muốn của bạn nhé, như vậy sẽ mất đi tính khách quan. Ví dụ như, thị trường đang trong xu hướng tăng, các đỉnh sau được tạo có xung lượng thấp (giải thích vì sao thấp), có pinbar xuất hiện ở đỉnh, có mô hình 2 đỉnh xuất hiện,.... Chúng ta chỉ nếu lại, không dự đoán, không kỳ vọng, không thể hiện bất kì một chiến lược giao dịch nào phân tích lúc này.

Sau khi nêu lại diễn biến giá, thì lúc này chúng ta dựa vào dữ liệu mà chúng ta có mà đưa ra các khả năng thị trường có thể xảy ra, và lựa chọn khả năng nào sẽ xảy ra cao hơn. Sau đó mới là lúc chúng ta đưa ra chiến lược giao dịch. Chúng ta phải có kịch bản trước, đừng bao giờ giao dịch một phía, như vậy chúng ta sẽ rất bị động nếu thị trường chạy ngược hướng vị thế của chúng ta.

Chung quy là, hãy phản ánh lại tất cả những gì chúng ta thấy trên thị trường, đừng đặt bất kì một kì vọng cá nhân vào thị trường cả. Hãy nhớ, thị trường sẽ không quan tâm bạn nghĩ gì cả. Vậy cho nên những gì chúng ta thấy sẽ quan trọng hơn rất nhiều những gì chúng ta nghĩ. Những gì chúng ta nghĩ có thể sẽ là nguyên nhân khiến bạn thua lỗ đó.

Chốt lại, hãy giao dịch những gì mình thấy, đừng giao dịch những gì mình nghĩ. Và chúc cho anh em trader sẽ nhìn thấy được những điều mà thị trường muốn nói với chúng ta.

Tản mạn cuối tuần! Chúc anh em vui vẻ nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Nôm na là thấy đúng setup thì quất thôi nhỉ, đúng sai thị trường trả lời.

Viết nhiều quá ace ko hiểu đâu, cái j mà thấy với chả nghĩ, thấy 1 đằng nghĩ 1 nẻo đó e. Có 1 câu nói cực hay: “Bạn thấy cái mà bạn muốn thấy”. Đây là tâm lý định kiến đó :D

Dùng algo sẽ làm đc cách "trading theo những gì mình thấy" chứ tự tay trade thì thế nào cũng "trading theo cách mình nghĩ" :)) tâm lý con người, khó kiểm soát vô cùng.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên