Trực giác của Trader - Khi cảm xúc thực sự có giá trị

khapham1010

Active Member
639
4,965

Trực giác - loại cảm xúc duy nhất mà anh em Trader cần đến

Trực giác là một dạng cảm xúc trong giao dịch và đúng như tên gọi, nó là cảm giác của Trader về thị trường. Trader có trực giác trong giao dịch là những người theo kịp nhịp điệu và tốc độ của thị trường, có thể cảm nhận được những sắc thái khác nhau của thị trường. Anh em có thể cho rằng trực giác nghe rất "ảo" nhưng có rất nhiều Trader sở hữu được kỹ năng này.

Trong cuốn Market Wizards, Jack Schwager mô tả nhiều Trader có trực giác tốt về thị trường. Họ nhanh chóng "biết" và nắm bắt đúng thời điểm thị trường đảo chiều để vào lệnh.

Tuy nhiên, anh em cần phân biệt giữa trực giác với cảm giác mà các Trader mới thường bị sa đà vào. Trader mới giao dịch vì cảm xúc của họ, và cảm xúc này không dựa trên một hệ thống đã được kiểm chứng.

Trở thành người quan sát - chìa khóa của trực giác

truc-giac-cua-trader-khi-cam-xuc-thuc-su-co-gia-tri-traderviet.jpg

Nhưng có một hệ thống giao dịch đã được chứng minh và giao dịch với một cái đầu lạnh cũng không đồng nghĩa là bạn đã nắm bắt được trực giác trong giao dịch. Để có được kỹ năng này, bạn cần trở thành Trader có khả năng quan sát, chỉ vào lệnh khi bạn tìm thấy cơ hội đúng theo chiến lược giao dịch của mình (Trade what you see - not what you think).

Mark Douglas trong cuốn sách cùng tên gọi trực giác là thời điểm mà Trader đã In The Zone. Để đạt được trạng thái này, nghĩa là bạn đã chấp nhận rủi ro khi giao dịch và có những phản ứng hoàn toàn tự động với thị trường.

In The Zone không nhất thiết có nghĩa là bạn đang có một lệnh giao dịch đang mở. In The Zone cũng là lúc mà bạn đang đứng ngoài và quan sát những diễn biến tiếp theo của thị trường, để chờ đợi và phân tích từng sự thay đổi nhỏ. Trực giác tất nhiên không giúp bạn dự đoán đúng điểm đảo chiều của thị trường (vì không ai có đủ khả năng làm việc đó) nhưng nó là sự chuẩn bị và "lời mách bảo" bạn biết đã tới thời điểm để bóp cò.

Công cụ nào giúp bạn mài dũa được trực giác trong giao dịch

Rất đơn giản, bạn cần sự hỗ trợ của các công cụ như nhật ký giao dịch, một cuốn sổ nhỏ, một tài khoản trên myfxbook có thể hỗ trợ cho điều này. Việc bạn cần làm là phải ghi lại nhật ký thường xuyên. Ví dụ, bạn ghi lại lý do vì sao mình vào lệnh, lý do mình đóng lệnh, lý do vì sao giá di chuyển đúng theo ý và bạn muốn. Ngược lại, tự hỏi tại sao giá lại không làm theo như ý muốn của bạn. Để trả lời được những câu hỏi đó không phải là điều dễ dàng vì bạn hoàn toàn có thể đi sai hướng, nhưng việc ghi lại quan trọng nhất là để bạn theo dõi dòng tư tưởng của mình, xem nó sẽ thay đổi như thế nào và học hỏi nhanh thói quen nhìn chart, nhìn lệnh. Từ đó, trực giác của bạn sẽ đến rất tự nhiên.

truc-giac-cua-trader-khi-cam-xuc-thuc-su-co-gia-tri-traderviet-1.png

Khi nào bạn nên tránh dựa vào trực giác trong giao dịch

Điều này cũng quan trọng không kém. Như ở phần trên mình có nói, Trader mới rất dễ nhầm lần trực giác kinh nghiệm với giao dịch theo cảm tính. Hai chủ đề này hoàn toàn khác nhau. Với giao dịch theo cảm tính, bạn không tuân thủ theo một quy luật giao dịch nào, bạn tự phát vì cảm thấy mình muốn hay lo sợ bỏ lỡ cú trade. Trong khi trực giác dựa trên kinh nghiệm có tác động rất ít hoặc hầu như không có vai trò của cảm xúc khi trade.

Như vậy, bạn có thể thấy để phát hiện được "cách mà bạn trade" là trực giác hay cảm tính chính là nhờ phát hiện sự có mặt của yếu tố cảm xúc khi giao dịch. Nói thì rất dễ nhưng làm thì cực khó và phải mất nhiều năm bạn mới có thể học cách phát hiện, loại trừ được yếu tố cảm xúc và trading dựa trên trực giác giao dịch.

Kỳ tới, mình sẽ giới thiệu cụ thể một số cách thức để xây dựng trực giác trong giao dịch. Và bạn cần phải chuẩn bị, bởi nó là một quá trình và thử thách lâu dài, trực giác không phải kỹ năng có thể xây dựng qua một đêm. Cũng sẽ có một số sách về cách xây dựng trực giác trong Trading mà mình sẽ giới thiệu trong một số bài viết tiếp theo. Hy vọng các bạn sẽ tiếp tục theo dõi các bài viết của mình và ủng hộ bằng cách bấm like hay comment nhé.

Xem thêm

>> Sách Trading In The Zone - bản tiếng Việt

>> 7 tội lỗi chết người trong Trading - bạn đã phạm tội nào trong này chưa?

Theo Eminimind

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Kỳ tới, mình sẽ giới thiệu cụ thể một số cách thức để xây dựng trực giác trong giao dịch. Và bạn cần phải chuẩn bị, bởi nó là một quá trình và thử thách lâu dài, trực giác không phải kỹ năng có thể xây dựng qua một đêm.
Hóng Mod...

Mình đã xây dựng kế hoạch, viết ra kế hoạch, viết ra kỷ luật, tuân thủ kỷ luật. Cảm nhận một thứ gì đó.
Và... phá kỷ luật vài lần là lạc lối liền.
Quay lại, bắt đầu lại.
Chúng ta cần phải nghiêm túc hơn về vấn đề xem xét tâm lý và kỷ luật.

Nếu có chủ đề về cụ thể kế hoạch, kỷ luật, cách tuân thủ, tâm lý của các trader chuyên nghiệp... Kêu gọi các trader có kinh nghiệm share, bắt đầu từ bác @khapham1010 ... ạ. :D
Để anh em chưa ổn kế hoạch, chưa ổn kỷ luật, chưa ổn tâm lý học hỏi... thì tốt quá.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 938 Xem / 68 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên